เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:23:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 33981 33982 33983 [33984] 33985 33986 33987 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25450183 ครั้ง)
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #509745 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 08:22:05 AM »

ท่านtum610 ครับ ตกลงว่า วันนี้ ปณ.หาดใหญ่ เค้าหยุดงานจริง ๆ หรือครับ  Huh

Huh บู่  8y[  = คับ

ขุดมาเฉลยให้หายสงสัย...หยุดครับ ชดเชยวันรายอ 5 ต.ค.57

ราชการ/รัฐวิสาหกิจ ในพื้นที่ 5 จังหวัด สงขลา สตูล ยะลา ปัตตานี นราธิวาส

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #509746 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 08:33:05 AM »

จะได้จองที่พักได้ถูกนะครับ..
เดี๋ยวห้องไม่ว่างได้นอนในเลนะครับ

๒๓ ตุลา ว่าพรือกันมั่งครับ

- ลุงตุ้ม ,ป้าหนิง
- แพนด้า น้าแมว น้องเตยหอม

samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #509747 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 08:46:14 AM »

เดี๋ยวห้องไม่ว่างได้นอนในเลนะครับ

ถ้าได้ไป...นอนกับน้าซับครับ

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #509748 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 09:52:09 AM »

นิทานประกอบการเรียนบริหารธุรกิจ
(ฉบับคลายเครียด)

1.เกิดไฟใหม้ที่โรงอาบน้ำหญิง กลุ่มหญิงเปลือยล่อนจ้อนวิ่งหนีเอาตัวรอดออกมาบนท้องถนน ตาแก่คนหนึ่งตะโกนฮาป่า บรรดาหญิงเปลือยนึกขึ้นได้จึงพยายามใช้มือปกปิด แต่จุดล่อแหลมมีอยู่ หลายจุด จึงต่างจ้าละหวั่นทำอะไรไม่ถูก ตาแก่ตะโกนบอก “ปิดใบหน้าก็พอ ข้างล่างมันเหมือนกันหมด”
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า ในภาวะฉุกเฉินไม่อาจทำอะไรให้รอบคอบทุกด้าน จับจุดสำคัญก็พอ

2.สาวใหญ่แจ้งความกับตำรวจ “ดิฉันเสียบกระเป๋าเงินไว้ในยกทรง ในรถไฟใต้ดิน เบียดเสียดจนถูกหนุ่มหล่อล้วงกระเป๋าไป”
ตำรวจขมวดคิ้ว “ล้วงในจุดล่อแหลมขนาดนี้ คุณไม่รู้สึกตัวรึ?” สาวใหญ่ตอบเหนียมอาย “ก็ไม่นึกว่าเขาตั้งใจจะล้วงกระเป๋าสิ”
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า การทำให้ลูกค้าตกอยู่ในภาวะเคลิบเคลิ้มพอใจที่จะถูกรีดเงิน เป็นชั้นเชิงสูงสุดทางธุรกิจ

3. บริษัทติดข้อความเหนือโถปัสสาวะ “ก้าวเข้าไปอีกนิด ใกล้ชิดอารยธรรม” แต่บนพื้นก็ไม่วายมีฉี่เรี่ยราดเฉอะแฉะ
บริษัทศึกษาบทเรียนอย่างจริงจัง แล้วปรับแผนใหม่ดังนี้ “ฉี่ไม่ตรงเป้าโถแสดงว่าของคุณอ่อน ฉี่เล็ดก่อนถึงโถแสดงว่าของคุณสั้น” ผลปรากฏว่าพื้นสะอาดกว่าเดิมเยอะทีเดียว
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า การให้คำแนะนำแก่ลูกค้า ต้องเป็นรูปธรรมและแทงถูกใจดำ

4.วันหนึ่ง เลขานุการสาวตีหน้าขึงขังกับผู้จัดการ “ผู้จัดการ ดิฉันตั้งท้องอะ”
ผู้จัดการได้ยินดังนั้นยังคงก้มหน้าอ่านเอกสาร แล้วตีหน้าตายพูดว่า “ผมทำหมันตั้งนานแล้ว”
เลขานุการสาวตะลึงอยู่ชั่วขณะ แล้วยิ้มให้ผู้จัดการ “ดิฉันพูดเล่นจ้า”
ผู้จัดการเงยหน้ามองเธอ “ผมก็
เหมือนกัน" พร้อมกับจิบน้ำชา
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า คนที่อยู่ในสังเวียนต้องไม่ตระหนกตกใจง่ายเมื่อเผชิญภาวะวิกฤต แม้มีปืนเล็งมา ก็ตั้งตัวรับได้

5. ชายหนุ่มไปขอลูกสาว ว่าที่พ่อตาให้แต่ละคนแนะนำตัว
ก.บอกว่า “ผมมีเงิน ๑๐ ล้าน”
ข.บอกว่า “ผมมีคฤหาสน์หรูมูลค่า ๒๐ ล้าน”
ว่าที่พ่อตาฟังแล้วรู้สึกพอใจ แล้วถาม ค. ว่ามีอะไร
“ผมไม่มีอะไรเลย” ค.ตอบ “มีแต่ลูกคนเดียวยังอยู่ในท้องลูกสาวคุณ”
ก. กับ ข. ได้ยินแล้วรีบลาจาก
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า อำนาจแข่งขันไม่อยู่ที่กำลังทรัพย์ แต่อยู่ที่การจัดวางคนของเราในตำแหน่งที่สำคัญ

6.เถ้าแก่เบื่อเมียลับเต็มทน เพราะ เมียลับเริ่มแก่ตัว + ขอค่าเลี้ยงดูก้อนใหญ่ เถ้าแก่คิดจะฆ่าปิดปาก แต่ CFO เสนออุบายให้เถ้าแก่ออกทุนแสนส่งเมียลับไปเรียน Ex-MBA โดยอ้างเหตุผลเพื่อยกระดับวุฒิการศึกษา ในห้องเรียนล้วนเป็นนักศึกษาระดับเถ้าแก่ ต่างหลงเสน่ห์นักศึกษาสาวเมียลับคนนี้
ไม่ช้าไม่นานเมียลับก็ไม่ขออยู่กับเถ้าแก่เก่าแล้ว แถมยังให้เงินล้านแก่เถ้าแก่เก่าเป็นค่าปิดปาก
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า การจัดการทรัพย์สินด้อยคุณภาพของธุรกิจ วิธีที่ดีที่สุดคือย้อมแมวตกแต่งแล้วแปลงทรัพย์สินให้เป็นทุน ไม่ใช่ถือเป็นซากทิ้งไปหรือรอให้ย่อยสลายเอง

เผื่อจะเป็นประโยชน์ หุหุ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #509749 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 10:39:22 AM »

- น้องป้าหนิง / หลานสาว    รวมสองคน หนึ่งห้อง

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #509750 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 11:15:38 AM »

ช่วยดูที
เป็นโทรศัพท์ยี่ห้ออะไร ครับ เศร้า เศร้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #509751 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 11:45:11 AM »

ได้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #509752 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 12:03:47 PM »

เพิ่งกลับจากพาหมาไปตัดขน เอ๊ย พาหัวตัวเองไปตัดผม ... อืม ตัดแล้วก็ยังหล่อเหมือนเดิม  เยี่ยม .................................... คิก คิก
กินข้าวกลางวันก่อน  อิ่มอร่อยกันทุกท่านนะครับ
  Grin

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #509753 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 12:04:21 PM »

เที่ยงแระ...

เมนูวันนี้  ผัดผักคะน้า+มะละกอสุก

ไม่อิ่มแน่นอน  แต่ก็อยู่ได้ถึงเย็น... Smiley

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #509754 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 12:23:48 PM »

เพิ่งกลับจากพาหมาไปตัดขน เอ๊ย พาหัวตัวเองไปตัดผม ... อืม ตัดแล้วก็ยังหล่อเหมือนเดิม  เยี่ยม .................................... คิก คิก
กินข้าวกลางวันก่อน  อิ่มอร่อยกันทุกท่านนะครับ
 Grin

บู่ บู่

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #509755 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 12:55:32 PM »

นิทานประกอบการเรียนบริหารธุรกิจ
(ฉบับคลายเครียด)

1.เกิดไฟใหม้ที่โรงอาบน้ำหญิง กลุ่มหญิงเปลือยล่อนจ้อนวิ่งหนีเอาตัวรอดออกมาบนท้องถนน ตาแก่คนหนึ่งตะโกนฮาป่า บรรดาหญิงเปลือยนึกขึ้นได้จึงพยายามใช้มือปกปิด แต่จุดล่อแหลมมีอยู่ หลายจุด จึงต่างจ้าละหวั่นทำอะไรไม่ถูก ตาแก่ตะโกนบอก “ปิดใบหน้าก็พอ ข้างล่างมันเหมือนกันหมด”
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า ในภาวะฉุกเฉินไม่อาจทำอะไรให้รอบคอบทุกด้าน จับจุดสำคัญก็พอ

2.สาวใหญ่แจ้งความกับตำรวจ “ดิฉันเสียบกระเป๋าเงินไว้ในยกทรง ในรถไฟใต้ดิน เบียดเสียดจนถูกหนุ่มหล่อล้วงกระเป๋าไป”
ตำรวจขมวดคิ้ว “ล้วงในจุดล่อแหลมขนาดนี้ คุณไม่รู้สึกตัวรึ?” สาวใหญ่ตอบเหนียมอาย “ก็ไม่นึกว่าเขาตั้งใจจะล้วงกระเป๋าสิ”
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า การทำให้ลูกค้าตกอยู่ในภาวะเคลิบเคลิ้มพอใจที่จะถูกรีดเงิน เป็นชั้นเชิงสูงสุดทางธุรกิจ

3. บริษัทติดข้อความเหนือโถปัสสาวะ “ก้าวเข้าไปอีกนิด ใกล้ชิดอารยธรรม” แต่บนพื้นก็ไม่วายมีฉี่เรี่ยราดเฉอะแฉะ
บริษัทศึกษาบทเรียนอย่างจริงจัง แล้วปรับแผนใหม่ดังนี้ “ฉี่ไม่ตรงเป้าโถแสดงว่าของคุณอ่อน ฉี่เล็ดก่อนถึงโถแสดงว่าของคุณสั้น” ผลปรากฏว่าพื้นสะอาดกว่าเดิมเยอะทีเดียว
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า การให้คำแนะนำแก่ลูกค้า ต้องเป็นรูปธรรมและแทงถูกใจดำ

4.วันหนึ่ง เลขานุการสาวตีหน้าขึงขังกับผู้จัดการ “ผู้จัดการ ดิฉันตั้งท้องอะ”
ผู้จัดการได้ยินดังนั้นยังคงก้มหน้าอ่านเอกสาร แล้วตีหน้าตายพูดว่า “ผมทำหมันตั้งนานแล้ว”
เลขานุการสาวตะลึงอยู่ชั่วขณะ แล้วยิ้มให้ผู้จัดการ “ดิฉันพูดเล่นจ้า”
ผู้จัดการเงยหน้ามองเธอ “ผมก็
เหมือนกัน" พร้อมกับจิบน้ำชา
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า คนที่อยู่ในสังเวียนต้องไม่ตระหนกตกใจง่ายเมื่อเผชิญภาวะวิกฤต แม้มีปืนเล็งมา ก็ตั้งตัวรับได้

5. ชายหนุ่มไปขอลูกสาว ว่าที่พ่อตาให้แต่ละคนแนะนำตัว
ก.บอกว่า “ผมมีเงิน ๑๐ ล้าน”
ข.บอกว่า “ผมมีคฤหาสน์หรูมูลค่า ๒๐ ล้าน”
ว่าที่พ่อตาฟังแล้วรู้สึกพอใจ แล้วถาม ค. ว่ามีอะไร
“ผมไม่มีอะไรเลย” ค.ตอบ “มีแต่ลูกคนเดียวยังอยู่ในท้องลูกสาวคุณ”
ก. กับ ข. ได้ยินแล้วรีบลาจาก
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า อำนาจแข่งขันไม่อยู่ที่กำลังทรัพย์ แต่อยู่ที่การจัดวางคนของเราในตำแหน่งที่สำคัญ

6.เถ้าแก่เบื่อเมียลับเต็มทน เพราะ เมียลับเริ่มแก่ตัว + ขอค่าเลี้ยงดูก้อนใหญ่ เถ้าแก่คิดจะฆ่าปิดปาก แต่ CFO เสนออุบายให้เถ้าแก่ออกทุนแสนส่งเมียลับไปเรียน Ex-MBA โดยอ้างเหตุผลเพื่อยกระดับวุฒิการศึกษา ในห้องเรียนล้วนเป็นนักศึกษาระดับเถ้าแก่ ต่างหลงเสน่ห์นักศึกษาสาวเมียลับคนนี้
ไม่ช้าไม่นานเมียลับก็ไม่ขออยู่กับเถ้าแก่เก่าแล้ว แถมยังให้เงินล้านแก่เถ้าแก่เก่าเป็นค่าปิดปาก
★ นิทานเรื่องนี้ให้แนวคิดว่า การจัดการทรัพย์สินด้อยคุณภาพของธุรกิจ วิธีที่ดีที่สุดคือย้อมแมวตกแต่งแล้วแปลงทรัพย์สินให้เป็นทุน ไม่ใช่ถือเป็นซากทิ้งไปหรือรอให้ย่อยสลายเอง

เผื่อจะเป็นประโยชน์ หุหุ

หาเมียได้แล้วหม้าย

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #509756 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 12:58:15 PM »

โดนชก โดนชก     ตกใจหน้าซีด    หัวเราะร่าน้ำตาริน  จอยิ่บสามนิ้ว....นั่งห่างไม่ถึงสองฟุต... เต็มหน้าเรย...  หัวเราะร่าน้ำตาริน

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #509757 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 12:59:46 PM »

เพิ่งกลับจากพาหมาไปตัดขน เอ๊ย พาหัวตัวเองไปตัดผม ... อืม ตัดแล้วก็ยังหล่อเหมือนเดิม  เยี่ยม .................................... คิก คิก
กินข้าวกลางวันก่อน  อิ่มอร่อยกันทุกท่านนะครับ
  Grin

บู่ บู่
อ๊ะ ๆ ... มีอิจฉาความหล่อ  คิก คิก

ช่วยกันดูหน่อยนะครับว่าเหมือนอะไรกันแน่ ระหว่าง แก้วมาร์ตินี่ หรือ รูปตัว Y สำหรับรูปที่ 14 ครับ  Grin

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #509758 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 01:02:27 PM »

โดนชก โดนชก     ตกใจหน้าซีด    หัวเราะร่าน้ำตาริน  จอยิ่บสามนิ้ว....นั่งห่างไม่ถึงสองฟุต... เต็มหน้าเรย...  หัวเราะร่าน้ำตาริน
พอละ ไม่ส่งแล้วครับ กลัวว่าจะเบื่อกันซะก่อน  คิก คิก
แต่ที่จริง  มันหมดสต๊อกแล้ว ไว้ได้มาใหม่ค่อยส่งใหม่ครับ
  Grin

samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #509759 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 01:08:59 PM »

ฝนตกๆ หอยเพ่นพ่านไปหมด... 5 5 5  เยี่ยม

+1 ครับ

หน้า: 1 ... 33981 33982 33983 [33984] 33985 33986 33987 ... 35779
  พิมพ์