เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:23:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34031 34032 34033 [34034] 34035 34036 34037 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25444054 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #510495 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:45:57 AM »

ส่วนพ่อค้า นักธุรกิจเล็กๆ การแข่งขันสูงขึ้นทุกวัน ทุกปี  ไมีมีอะไรง่ายดาย ห้ามแพ้ ห้ามเจ๊ง  ไม่มีเวทีให้คนอ่อนแอ

จึงต้องดิ้นตลอด ไปถึงไหนก็ถึงนั่นแหละ ไม่มีปราณี กรมภาษีรอเก็บกะคุณอยู่แล้ว  แม้แต่คุณเจ๊ง เขาก็ยังจะเก็บ จากซากที่คุณเจ๊ง ข้าวของสินค้าที่คุณมี ต้องเสียภาษีส่งท้ายก่อนเจ๊ง  เค้าคิดว่าสสาร สินค้า คนค้าขายถูกกฎหมาย คุณต้องจ่าย แล้วค่อยเจ๊ง ก่อนโบกมือลา  ต้องจ่ายส่งท้าย (ดูโหดนะ ขนาดจะปิด เลิก ยังต้องจ่าย) ไม่จ่ายมีฟ้อง ทวง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนที่ทำบริษัท,แบงค์ใหญ่..ฯ   จะคิดว่าคุณมั่นคง ผมว่าไม่หรอก เหมือนกันน่ะแหละ ลองคุณป่วยนอนหงิกซักเดือนยังไม่ปกติ ยังนอนหงิกอยู่ คุณจะตกงานมั้ย  Huh 

บางคนดูถูกพ่อค้าแม่ค้า ดูมันลำบาก ทำงานแทบไม่มีวันหยุด สู้ตรูก็ไม่ได้ หยุดเสาร์ทิต วันหยุดต่างๆ ลาพักร้อนครึ่งเดือน ชิวๆ แหวะ....      พ่อค้าแม่ขาย เหนื่ยอตายชัก คนละชั้นกะพวกเรา ชิ... งอน

พ่อค้าแม่ค้าก็คิดอีกแบบ  ตรูทำเดือนนึงเท่าเมิงทำเป็นปี ตรูดูมอซอ ทำงานยังกะงัวกะควาย เชิญดูแคลนไป .... เยาะเย้ย

พอละ เดี๋ยวเพื่อนรำคาญ แจ้งROลบยูส
คิก คิก

ผมจ่ายภาษีเดือนละหมื่น ผ่อนคอนโดลูกหมื่นกว่า+รายเดือนของลูกหมื่นห้า
ทุกวันนี้ เข้าเนื้อไปถึงเงินเดือนเมียแล้ว เมื่อก่อนเงินเมียเก็บอย่างเดียว

ผมคิดว่าต้องปฎิรูป เรื่องแรงจุงใจในการเสียภาษีครับพี่ดุลย์  คนที่เสีย กะคนไม่เสีย ทำไมได้รับผลเหมืิอนกัน  เท่ากัน ?

ทำไมไม่มีอะไรพิเศษกะคนเสียยาวนานบ้าง สักหน่อยก็ยังดี พอให้ชื่นใจ นี่ไม่เลย แถมมาเข้มงวดกะคนเสียด้วย มันน่าช้ำใจนะ คนไม่เสียเลย ได้เท่าไหร่เก็บเข้ากระเป๋าหมด  รวยเงียบ บางคนรายได้สูงมาก แต่ไม่เสียเลยก็มี  หัวเราะร่าน้ำตาริน

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #510496 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:48:15 AM »

สัญญาญอันตรายที่ว่าทำไมผมต้องหาทางย้ายตัวเองน่ะเหรอ

แม่ม...ผู้จัดการปัจจุบันนี้ของผม...แม่มส่งเมลล์ มาคุย กะ หน.แผนกใหม่ว่า....สนใจรับโอนผมไปไม๊

มันเอาผมไปเร่ขายแล้ว โชคดีวันนั้นไปเจอเพื่อนเก่าแผนกนี้ถามผมว่า
เฮ้ย...ขอย้ายมาแผนกนี้เหรอ เห็น หน.คุยกะฝรั่งอยู่

ผมอึ้ง...ห่ะ ผมไม่พูดถึงหูเขาแน่ แสดงว่าแทงผมก่อน

จริงๆ ผมก็อยากย้ายมานี่อยู่แล้ว ไหนๆ ก็ไหนๆ วันนี้นัดคุยเสียเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #510497 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:51:34 AM »

ส่วนราชการให้จานปราชเล่าครับ   เยี่ยม

ไม่รู้ครับ กำลังจะไปเรียนรู้อยู่เนี่ย    แขบจั๊ง...

การเกษตร ทุกวันนี้ ต้องพยายามข่มใจกันลำบากเชียวครับ

ยกตัวอย่างลูกค้ารับส่งของผมคนนึง เกิดมาในตระกูลพอได้ แต่เขาทำท่าลำบากกว่าคนอื่น

มีที่ทางพอควร แต่เป็นสวนยางล้วน มีตำแหน่งทางสังคมเป็นประธานองค์กรณ์ชุมชน

พี่น้องคนอื่น ๆ ล้วนสร้างบ้าน ซื้อรถป้ายแดงกันหมดแล้ว  เขาก็เลยเอาบ้าง

จัดรถกระบะป้ายแดงมาคันนึง เกือบเจ็ดแสน ผ่อนเดือนละเก้าพันห้าปี....

ลูกสองเรียนประถมในเมืองทั้งคู่ เมียจบ ป.ตรี แต่มากรีดยาง

มีรายได้จากเงินเดือน หมื่นสอง รายได้จากยางแบบกระท่อนกระแท่นราวหมื่นสองหมื่นต่อเดือน

นั่นหมายถึง...ภาวะล่องจุ๊น  ต่อให้กินแต่ผักหญ้าข้างเรือนก็ล่องจุ๊น....

เมียก็เลยพยายามไปสอบเข้าเป็นลูกจ้าง อบต. ตอนนี้อยู่ระหว่างดำเนินการ

พลาดตรงไหนครับ   พลาดตรงรถคันนั้นแหละ.....

...ไม่มีได้ไหม ได้อยู่ แต่ทำใจลำบาก....อายเพื่อน อายพี่น้อง

ข่มความอายความอิจฉาได้ก็จบปิ๊ง  แต่มันทำไม่ได้นี่สิ.....

ตรงนี้ผมก็เกือบพลาดครับ เกือบซื้อของแพงๆ ทั้งที่ตัวเองก็งั้น กิเลสมันห้ามยาก 

ทุกวันนี้ก็ขับรถเก่าๆไป ให้เพื่อนขบเล่น  กะเพื่อนไม่อายหรอก กะบางคนไม่รู้ ก็คงคิดว่าดูมันสิ ขับรถเก่าๆจะสิบปีละ มันคงไม่มีปัญญาซื้อใหม่   เศร้า

สมัยดาวน์รถ  ผมต้องมั่นใจว่ามีเงินมากกว่าค่ารถที่เราจะซื้อ แม้จะซื้อผ่อน แต่ผมมีทุนหมุนมากกว่าราคารถ2เท่าแล้ว ถึงจะกล้าดาวน์  เอาชัวร์  ว่าไงก็มีผ่อน

จะซื้อบ้าน(ผ่อน)ก็มั่นใจว่ามีทุนมากกว่าราคาบ้าน2-3เท่า ผมจึงกล้าผ่อนบ้าน ดูเป็นสเต็ปที่ช้าๆนะ เนิบๆ เอาชัวร์ครับ

ผมมันมาจากไม่มีไร แถมต้องดูแลหลายปากท้อง ความเป็นอยู่ ชีวิตเค้า อนาคตเค้า(ทำไมต้องเป็นตรู.. ตกใจหน้าซีด )

ทุกก้าวจึงต้องคำนวณแล้วว่าเราเอาอยู่   ไหว้

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #510498 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:52:21 AM »

ส่วนพ่อค้า นักธุรกิจเล็กๆ การแข่งขันสูงขึ้นทุกวัน ทุกปี  ไมีมีอะไรง่ายดาย ห้ามแพ้ ห้ามเจ๊ง  ไม่มีเวทีให้คนอ่อนแอ

จึงต้องดิ้นตลอด ไปถึงไหนก็ถึงนั่นแหละ ไม่มีปราณี กรมภาษีรอเก็บกะคุณอยู่แล้ว  แม้แต่คุณเจ๊ง เขาก็ยังจะเก็บ จากซากที่คุณเจ๊ง ข้าวของสินค้าที่คุณมี ต้องเสียภาษีส่งท้ายก่อนเจ๊ง  เค้าคิดว่าสสาร สินค้า คนค้าขายถูกกฎหมาย คุณต้องจ่าย แล้วค่อยเจ๊ง ก่อนโบกมือลา  ต้องจ่ายส่งท้าย (ดูโหดนะ ขนาดจะปิด เลิก ยังต้องจ่าย) ไม่จ่ายมีฟ้อง ทวง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนที่ทำบริษัท,แบงค์ใหญ่..ฯ   จะคิดว่าคุณมั่นคง ผมว่าไม่หรอก เหมือนกันน่ะแหละ ลองคุณป่วยนอนหงิกซักเดือนยังไม่ปกติ ยังนอนหงิกอยู่ คุณจะตกงานมั้ย  Huh  

บางคนดูถูกพ่อค้าแม่ค้า ดูมันลำบาก ทำงานแทบไม่มีวันหยุด สู้ตรูก็ไม่ได้ หยุดเสาร์ทิต วันหยุดต่างๆ ลาพักร้อนครึ่งเดือน ชิวๆ แหวะ....      พ่อค้าแม่ขาย เหนื่ยอตายชัก คนละชั้นกะพวกเรา ชิ... งอน

พ่อค้าแม่ค้าก็คิดอีกแบบ  ตรูทำเดือนนึงเท่าเมิงทำเป็นปี ตรูดูมอซอ ทำงานยังกะงัวกะควาย เชิญดูแคลนไป .... เยาะเย้ย

พอละ เดี๋ยวเพื่อนรำคาญ แจ้งROลบยูส
คิก คิก

ผมจ่ายภาษีเดือนละหมื่น ผ่อนคอนโดลูกหมื่นกว่า+รายเดือนของลูกหมื่นห้า
ทุกวันนี้ เข้าเนื้อไปถึงเงินเดือนเมียแล้ว เมื่อก่อนเงินเมียเก็บอย่างเดียว

ผมคิดว่าต้องปฎิรูป เรื่องแรงจุงใจในการเสียภาษีครับพี่ดุลย์  คนที่เสีย กะคนไม่เสีย ทำไมได้รับผลเหมืิอนกัน  เท่ากัน ?

ทำไมไม่มีอะไรพิเศษกะคนเสียยาวนานบ้าง สักหน่อยก็ยังดี พอให้ชื่นใจ นี่ไม่เลย แถมมาเข้มงวดกะคนเสียด้วย มันน่าช้ำใจนะ คนไม่เสียเลย ได้เท่าไหร่เก็บเข้ากระเป๋าหมด  รวยเงียบ บางคนรายได้สูงมาก แต่ไม่เสียเลยก็มี  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ยาก คนทำงานกินเงินเดือนมันหนีไปไหนไม่ได้หรอก หักก่อนถึงมือด้วยซ้ำ
คิดดูทุกวันนี้ใครเสียภาษีค้ำจุนประเทศชาติมากที่สุด
คนรายได้ชั้นสูง อย่าไปหวัง
คนรายได้ชั้นต่ำ อย่าไปหวัง รายได้ไม่ถึงเกณฑ์

ใครจ่าย ก็ชนชั้นกลางอย่าง คนทำงาน คนค้าขาย ห้างร้าน เอกชน อย่างพวกผมนี่แหละ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #510499 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:52:39 AM »

เรื่องภาษีนี่ ผมเคยเถียงกับชาวสวนยางกะลาครอบมาคนนึงแล้ว

เขาบอกว่า ทำงานเงินเดือนต้องเสียภาษี แต่เขาตัดยางไม่ต้องเสีย....

....กะลาครอบแล้วไงนั่น....  ชาวสวนยางเสียภาษีอัตราสูงกว่าภาคเกษตรอื่น ๆ เยอะครับ

ไม่รู้ว่าคนเงินเดือนเสียภาษีคนละเท่าไหร่  แต่คำนวณของผมให้ฟังละกัน

สมมมุติ ผมมีรายได้จากยาง เดือนนี้ ๓๐,๐๐๐ บาท แปลว่า ผมเสียภาษีไปแล้ว ๑๒,๐๐๐ บาท

เพราะค่ายางเดือนนั้น ส่งออกปลายทางได้ที่ราคา ๔๒,๐๐๐ บาท หักภาษีส่งออกเรียบร้อยแล้วจึงเหลือสามหมื่น

ถ้ารัฐ ไม่เก็บภาษีส่งออก ราคายางที่ผมขาย จะอิงจากราคาภายนอกทันที คือ สี่หมื่นสอง....

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #510500 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:54:06 AM »

บ่นไปปัญหาก็ยังอยู่ นอนก่อนครับ เดียวพรุ่งนี้ไม่มีแรงออกไข่ห่านทองคำให้เขาเก็บอีก  คิก คิก ยี๊

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #510501 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:55:23 AM »

ไหว้ฝันดีครับพี่ดุลย์  ขอให้ย้ายไปเป็นผบห.ที่เยอรมัน  คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #510502 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:56:08 AM »

บ้านเราเมืองเรายังดีครับ

บ้านอื่นเมืองอื่น ทำงานเงินเดือนสามแสน ได้รับถึงมือแค่แปดหมื่น

ที่เหลือ หักภาษีเข้ารัฐ....
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #510503 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:56:39 AM »

ไหว้ฝันดีครับพี่ดุลย์  ขอให้ย้ายไปเป็นผบห.ที่เยอรมัน  คิก คิก
สมพรปาก เอาให้ตัวรอดจากคมดาบคนไทยด้วยกันก่อนเหอะ คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #510504 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:57:53 AM »

นอนก่อนล่ะครับงั้น....

หารูป CBR300R ติดกระเป๋า GIVI ไม่ได้ที  เอา CBR250R มาดูแก้ขัดไปก่อน

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #510505 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:58:33 AM »

บ้านอื่นเมืองอื่น ทำงานเงินเดือนสามแสน ได้รับถึงมือแค่แปดหมื่น

เกษียรรัฐบาลเลี้ยงตลอดชีวิต
ของเราออกไข่ทองคำไม่ได้ก็หมดประโยชน์
อย่างดีก็ได้ประกันสังคมเดือนไม่กี่พัน ไม่พอค่ายาค่ากินตอนแก่

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #510506 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 01:00:34 AM »

อีกนิดส์........สมัยก่อน หลายปีก่อน ผมมีน๊อยนะ เวลาจีบสาว บางคนพูดกระทั้งว่า ทำแต่งาน เฝ้าเข้าไปร้านนะ กลัวร้านหายเหรอ  เยาะเย้ย

ไม่ปิดเร็ว หัวค่ำไปนั่งชิวร้านอาหาร ร้านเหล้า (คำพูดทำนองเหยียดๆนิด)  เศร้า

แต่พอมาถึงจุดนึง  ผมเลิกสนใจละ  มันเลยไปพอสมควรละ  คนที่พูดทำงาน เหลือเก็บปีนึงยังไม่เท่าผมเหลือเดือนเดียว  จำใจเมิงเหอะ

เมิงพลาดแล้ว ที่ดูถูกผู้ชายขยันๆคนนี้  Grin

ทุกวันนี้เลยยังโสดไง ทำงานให้พอ ไอ้บ้า  หัวเราะร่าน้ำตาริน   ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2014, 01:03:30 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #510507 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 01:01:43 AM »

เกษียรรัฐบาลเลี้ยงตลอดชีวิต
ของเราออกไข่ทองคำไม่ได้ก็หมดประโยชน์
อย่างดีก็ได้ประกันสังคมเดือนไม่กี่พัน ไม่พอค่ายาค่ากินตอนแก่

ขอแค่สโมสร คลับเฮ้าส์ เรือสำราญ บ้านพักคนชราก็ยังดี เรายังพอมีกำลังใจ  เศร้า   คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #510508 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 01:02:44 AM »

ขวดที่สอง น่าจะเกลี้ยงแล้วน่าว่า....
เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #510509 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 01:02:45 AM »

พักผ่อนครับทั่นสว.ทุกท่าน   Grin

หน้า: 1 ... 34031 34032 34033 [34034] 34035 34036 34037 ... 35779
  พิมพ์