เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:15:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35410 35411 35412 [35413] 35414 35415 35416 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25619673 ครั้ง)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #531180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:29:16 AM »

อุณหภูมิแค่ 24 องศา ไม่ร้อน ไม่หนาว จิบกาแควกำลังสบาย ๆ เลยละครับ     เยี่ยม     แต่ตอนที่มีลมพัดมานี่ซิ ...  ยี๊

หัวไทรค่อยหายร้อนชั่วคราวคับ..แต่ลมแรง คลื่นลูกโต มีคนบอกว่าพืชผักที่ปลูกไว้ปลายนานี่ถูกไอน้ำเค็มตายเลย

สวัสดีครับท่านpoethipus

หระรี ก็หายร้อนแล้วครับ เมื่อเช้า 24 องศา ตอนนี้ 26 องศาแล้ว แต่มันจะหนาว ๆ เย็น ๆ ตอนที่มีลมพัดมานี่แหละครับ ทั้งที่ก็ไม่ได้พัดแรงมาก

บ่าย ๆ จะส่งหนังสือรูปนกในประเทศไทยไปให้นะครับ  เห็นว่าท่านpoethipus สนใจส่องนกและถ่ายรูปนก  ซึ่งการถ่ายรูปนี่ ลองปรึกษาเพื่อน ๆ

สมาชิกที่นี่ดูซีครับ มีที่ชำนาญในการใช้กล้องและถ่ายรูปหลายท่านเลยครับ ทั้งสายถ่ายรูปทิวทัศน์ สายถ่ายรูปอาหาร และ ... สายหื่น   คิก คิก

อื่ม ... ไม่ได้ละ ไม่ได้เว้นเลยเนาะ  ใช้งานกันตลอดเวลาเลย แม้กระทั่งตอนเขียนจอมอปรึกษาคุณหมอ  ขำก๊าก  ขำก๊าก  ขำก๊าก

ขอด้วยครับ...  จูบบบบ

แต่เอ่อ...ตัวประหลาดแห่งกังนั้มไม่ต้องแล้วนะครับ... อ๋อย หัวเราะร่าน้ำตาริน

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #531181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 11:31:20 AM »

-ขรอบพระครุณลุงกันส์คับ ผมมีหนังสือ A guide To Birds Of Thailand ของหมอบุญส่ง ฯ + Phillips D.Round (version เก่า-มงคล วงศ์กาฬสินธ์,กมล โกมลผลิน วาดรูปนก)เป็นภาษาอังกฤษจึงไม่ค่อยได้เปิด อีกเล่มสั่งซื้อจากศูนย์หนังสือจุฬาชื่อ นกเมืองไทย ลูกหลานหมอบุญส่งเขียนร่วมกับเพื่อนอีก 2 คน มันก็คือเล่มแรกนั่นแหละเพียงแต่เป็นภาษาไทยและเปลี่ยนคนวาดรูปซะใหม่
-เรื่องดูนกและถ่ายภาพนก ผมยังไม่ได้เริ่มอะไรเลย ครือว่ากล้องดูนกมัน(โคตร)แพง เลนส์เทเลก็สุดเอื้อม เลยได้แต่อ่านหนังสืออย่างเดียว(รู้สึกหนังสือก็ชักแพงฮะ) อ.โอภาส ขอบเขตต์ ก็เขียนตำราเกี่ยวนก แต่ของแกรูปประกอบวาดไม่สวย สู้ของหมอบุญส่งไม่ได้  
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #531182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 12:06:42 PM »

อุณหภูมิแค่ 24 องศา ไม่ร้อน ไม่หนาว จิบกาแควกำลังสบาย ๆ เลยละครับ     เยี่ยม     แต่ตอนที่มีลมพัดมานี่ซิ ...  ยี๊

หัวไทรค่อยหายร้อนชั่วคราวคับ..แต่ลมแรง คลื่นลูกโต มีคนบอกว่าพืชผักที่ปลูกไว้ปลายนานี่ถูกไอน้ำเค็มตายเลย

ขอด้วยครับ...  จูบบบบ

แต่เอ่อ...ตัวประหลาดแห่งกังนั้มไม่ต้องแล้วนะครับ... อ๋อย หัวเราะร่าน้ำตาริน

อ๊ะ ๆ รูปนกนี่ ได้มานานแล้ว จำได้ว่าเคยส่งให้แล้วด้วยนะครับ

แต่ No no nevermind flowers   คิก คิก  เดี๋ยวส่งให้ใหม่ครับพ้ม   Grin  ส่วนตัวประหลาดแห่งกังนั๋ม ไม่มีแล้วครับ วันนี้ สวยครับ ... สัญญา ...  ขำก๊าก

-ขรอบพระครุณลุงกันส์คับ ผมมีหนังสือ A guide To Birds Of Thailand ของหมอบุญส่ง ฯ + Phillips D.Round (version เก่า-มงคล วงศ์กาฬสินธ์,กมล โกมลผลิน วาดรูปนก)เป็นภาษาอังกฤษจึงไม่ค่อยได้เปิด อีกเล่มสั่งซื้อจากศูนย์หนังสือจุฬาชื่อ นกเมืองไทย ลูกหลานหมอบุญส่งเขียนร่วมกับเพื่อนอีก 2 คน มันก็คือเล่มแรกนั่นแหละเพียงแต่เป็นภาษาไทยและเปลี่ยนคนวาดรูปซะใหม่
-เรื่องดูนกและถ่ายภาพนก ผมยังไม่ได้เริ่มอะไรเลย ครือว่ากล้องดูนกมัน(โคตร)แพง เลนส์เทเลก็สุดเอื้อม เลยได้แต่อ่านหนังสืออย่างเดียว(รู้สึกหนังสือก็ชักแพงฮะ) อ.โอภาส ขอบเขตต์ ก็เขียนตำราเกี่ยวนก แต่ของแกรูปประกอบวาดไม่สวย สู้ของหมอบุญส่งไม่ได้  

ท่านpoethipus ลองปรึกษาท่านtum610 เรื่องกล้องเรื่องเลนซ์ดูซีครับ ท่านชำนาญทางการถ่ายรูปวิว ทิวทัศน์ และ สายอาหารครับ   เยี่ยม

ส่วนถ้าจะเป็นตากล้อง "สายหื่น" (ที่ท่านPandanus เรียกไว้)  ต้องปรึกษาพี่ชายท่านk@mon ครับ   คิก คิก

เที่ยงแล้ว  อิ่มอร่อยกับมื้อกลางวันวันนี้กันทุกท่านนะครับ   Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 12:09:48 PM โดย GUNRUNNER » บันทึกการเข้า

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #531183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 12:10:22 PM »

ยี๊อย่าพาดพิงพี่โผม แบร่

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #531184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 12:32:31 PM »

เลนส์เทเลแพงสุดเอื้อม

มีทางออกครับ....
Digital Compact DSLR Like   Super Zoom ครับ
ส่องเห็นหลุมบนดวงจันทร์กันเลย  Grin
แม้ถือแล้วดูไม่เท่ ดูไม่โปร
แต่โอกาสที่ได้รูปไม่ต่างกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 12:34:36 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #531185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:09:22 PM »

เลนส์เทเลแพงสุดเอื้อม  มีทางออกครับ....Digital Compact DSLR Like   Super Zoom ครับ
ส่องเห็นหลุมบนดวงจันทร์กันเลย  Grin แม้ถือแล้วดูไม่เท่ ดูไม่โปร แต่โอกาสที่ได้รูปไม่ต่างกัน
-ขรอบพระครุณคับ..เหตุผลหลักครือจนครับ ผ่อนบ้าน,ส่งหลานเรียน เหลือสตังค์ไว้กินข้าวแค่พอชนเดือน  
-เครื่องมือที่ท่านแนะนำ..มันครืออะไรคับ ?(เอามาใส่แทนเลนส์กล้อง DSLR ได้ไหม ?)
-เมื่อวันมาฆะบูชาที่ผ่านมา ดวงจันทร์สวยมาก ผมลองถ่ายดู ได้รูปเล็กกว่าหัวไม้ขีดซะอีก..(โฮ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:12:40 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #531186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:21:24 PM »

เลนส์เทเลแพงสุดเอื้อม  มีทางออกครับ....Digital Compact DSLR Like   Super Zoom ครับ
ส่องเห็นหลุมบนดวงจันทร์กันเลย  Grin แม้ถือแล้วดูไม่เท่ ดูไม่โปร แต่โอกาสที่ได้รูปไม่ต่างกัน
-ขรอบพระครุณคับ..เหตุผลหลักครือจนครับ ผ่อนบ้าน,ส่งหลานเรียน เหลือสตังค์ไว้กินข้าวแค่พอชนเดือน  
-เครื่องมือที่ท่านแนะนำ..มันครืออะไรคับ ?(เอามาใส่แทนเลนส์กล้อง DSLR ได้ไหม ?)
-เมื่อวันมาฆะบูชาที่ผ่านมา ดวงจันทร์สวยมาก ผมลองถ่ายดู ได้รูปเล็กกว่าหัวไม้ขีดซะอีก..(โฮ)

แปลตามตรงก็คือ กล้องคอมแพค รูปร่างคล้ายกล้อง DSLR
มาพร้อมเลนส์ซูมกำลังสูงมาก

ยกตัวอย่าง ของ Nikon ครับ  Grin

http://pantip.com/topic/34708752

http://www.zoomcamera.net/%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87/Nikon-announce-P900-come-with-mind-blowing-zoom-lens.html

http://www.dpreview.com/reviews/2015-superzoom-camera-roundup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:23:34 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #531187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:28:56 PM »

มีอีกทางเลือก แต่ต้องใจรักพอควรเลยครับ

เรียกสมาสคำว่า "ดิจิสโคป" คือ เอากล้องดิจิตอล มาต่อกับกล้องเทเลสโคป

มันจะต้องใช้อเด็ปเตอร์มาต่อ เพื่อความมั่นคงของภาพ จะได้ไม่สั่น

แล้วไม่ต้องกลัวว่า ภาพจะมัวเพราะเลนซ์อยู่นอกการควบคุมโฟกัสของกล้อง.... ยังไงซะกล้องมันก็หาโฟกัสของมันจนได้

แต่ภาพที่ได้ จะหาโอกาสลั่นชัตเตอร์ยากมาก เพราะเป้าเคลื่อนไหวเร็ว แต่กล้องเคลื่อนตามเป้ายากมาก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #531188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:33:59 PM »

http://creative-technology.net/SpyCamera.html
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #531189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:34:13 PM »

ต้องใช้เงินซื้อกี่บาทละครับชุดแบบนั้น
แถม "CA" เพียบ

ปล.เคยลองใช้แล้ว

และที่สำคัญ ใช้ซูมกำลังสูงไม่มี"กันสั่น" โอกาสภาพเบลอ เสีย มีสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:37:22 PM โดย tum610 » บันทึกการเข้า

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:39:31 PM »

ตับไข่ทิ้งซะ  ที่เหลือฮอร์โมนจะพาไปเอง

ยี๊ไซรล่าวเติ้ล???  มีปัญหาไม๊ Embarrassed Embarrassed Embarrassed
ม๊ายยย ใครจิหาญมี  .... ทำเป็นคนถือลูกไปได้
แม่โฮ้ย ไอ้นุ้ยเรามันดีพรื๊อ...ดีพันนั้น เด็กไหนไม่ได้เท่า

ยี๊พีโผม..ไม่เคยก้าวร้าวใครก่อน..มีเเต่เติ้ลชอบหาเรื่องเเก..น้าจงคนนึงกัน แบร่

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อย่าให้พบตัวนะครับน้าซับ รับรองคราวนี้เมาก้าไม่ให้ลุกขึ้นจากโต๊ะ ล่ามไว้กับโต๊ะงั้นแหละ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #531191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:39:32 PM »

สมัยหนึ่ง มันจะมีกิจกรรมเข้าค่ายให้เด็กนักเรียนดูดาวตอนกลางคืน...

ผมเคยลองเซ็ตให้กล้องตามดาว พอจับดาวตามดาวได้ แทนที่จะเอาลูกกะตาจ่อ ผมก็เอากล้องดิจิตอลจ่อแทน

ผลที่ได้ คือ ภาพดาวอังคารของจริง ที่ถ่ายด้วยตัวเอง โคลสอัพมาประมาณว่ามันอยู่แถว ๆ หาดใหญ่ในงั้นแหละ

ผลที่เสียก็คือ หน้าเลนส์... ขูดกับรูกล้องดูดาวเป็นรอย (ปรกติมันจะมียางนิ่ม ๆ อยู่ แต่ตอนนั้นต้องถอดออกเพราะกล้องจี้ไม่ได้)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:40:47 PM »

แลที เรามันเอาดีทางศิลปะแล้ว วางปืน ทุ่มมีด ทุ่มเบ็ด จับกล้อง...

ไขที่เหลือหีดนึงเหลยก้าตัดทุ่มเสียต๊ะ ไว้ทำไหร

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #531193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:43:03 PM »

ต้องใช้เงินซื้อกี่บาทละครับชุดแบบนั้น
แถม "CA" เพียบ

ปล.เคยลองใช้แล้ว

และที่สำคัญ ใช้ซูมกำลังสูงไม่มี"กันสั่น" โอกาสภาพเบลอ เสีย มีสูง

นั่นในภาพ เป็นชุดที่ต้องออกเงินครับ

แต่ที่ผมพูดถึง คือ เอาอุปกรณ์ที่มีมาอะแด็ป

เพราะถ้าใจรักการดูนกจริง ๆ กล้องสโคปต้องมีอยู่แล้ว ส่วนกล้องดิจิตอลนั่นเรื่องปรกติ

ส่วนเรื่องภาพสั่นภาพเบลอ อันนี้อุปกรณ์ดัดแปลงก็ต้องจำยอมรับข้อเสียของมันด้วย (ไม่ได้เบลอมากมายนะ)
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #531194 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2016, 01:43:57 PM »

สมัยหนึ่ง มันจะมีกิจกรรมเข้าค่ายให้เด็กนักเรียนดูดาวตอนกลางคืน...

ผมเคยลองเซ็ตให้กล้องตามดาว พอจับดาวตามดาวได้ แทนที่จะเอาลูกกะตาจ่อ ผมก็เอากล้องดิจิตอลจ่อแทน

ผลที่ได้ คือ ภาพดาวอังคารของจริง ที่ถ่ายด้วยตัวเอง โคลสอัพมาประมาณว่ามันอยู่แถว ๆ หาดใหญ่ในงั้นแหละ

ผลที่เสียก็คือ หน้าเลนส์... ขูดกับรูกล้องดูดาวเป็นรอย (ปรกติมันจะมียางนิ่ม ๆ อยู่ แต่ตอนนั้นต้องถอดออกเพราะกล้องจี้ไม่ได้)

กล้องดูดาวนั่นชุดเท่าไหร่  Grin

หน้า: 1 ... 35410 35411 35412 [35413] 35414 35415 35416 ... 35779
  พิมพ์