เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:17:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35431 35432 35433 [35434] 35435 35436 35437 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25591770 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #531495 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 07:22:28 PM »

ตรงที่สั่งรื้อ ไม่มีคำสั่งให้ชดใช้ค่าเสียหาย

แล้วถ้าจะสั่งให้ชดใช้ ใครจะสั่งได้ คนละกระทรวงกัน

ก็ต้องอาศัยอำนาจศาล  ถ้าเป็นแบบนั้นก็เกินแรง สตง.ไปแล้ว
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531496 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 07:41:51 PM »

แหลงในนี่หวา

อาจารย์ฉ๊องครับ ที่ว่า สตง. ไปท้วงติงเรื่องการทำงานขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นนั้นก็พอเข้าใจ เท่าที่เห็น สตง.ไปท้วงเรื่องการบริการสาธารณสุขของ อบจ. ตรังด้วยครับ แต่นายกก็ยังเดินหน้าทำต่อไป นายกให้เหตุผลว่า เพราะเป็นการกระจายการบริหารงานจากส่วนกลางให้ท้องถิ่นได้ทำเองเลยทำกัน ถ้าไอ้นี่ทำไม่ได้ แล้วทำไมถนนทำได้ ส่งเสริมท่องเที่ยวทำได้ ส่งเสริมวัฒนธรรมทำได้  สตง. ท้วงเรื่องนี้ไปหลายจังหวัดได้หยุดแล้ว แต่ที่ตรัง นายก อบจ. ไม่หยุดยังทำต่อไปเพราะเห็นว่าเป็นประโยชน์กับประชาชนครับ

คราวนี้ผมเลยสงสัยแล้วละครับนะ เอาเรื่องเมืองตรังนี่แหละ ไปก่อสร้างอาคารแสดงผลิตภัณฑ์โอท๊อปสามประเทศในเขตโบราณสถาน คราวนี้ปรากฎว่า อธิบดีศิลปากรสั่งรื้อ ก็ต้องรื้อ เรื่องแบบนี้ สตง. ไม่เข้าตรวจสอบหรือครับ  ทั้งตอนสร้างตอนรี้อ ภาษีประชาชนล้วนๆครับ

สตง. ทำงานในสองมิติครับ

หนึ่ง การตรวจสอบตามพีเรียด คือ เดือนละครั้ง หรือปีละครั้ง แล้วแต่เป็นหน่วยงานแบบไหน

สอง คือตรวจตามหนังสือร้องเรียน อันนี้แหละเด็ดดวง  เพราะ สตง. จะต้องหาตัวการจนได้ และส่วนใหญ่ก็หาได้จริง ๆ

เรื่องที่น้าจงยกตัวอย่าง อยู่ที่มุมมองที่ สตง.จะมองครับ

คีย์ของ สตง. คือ ทำให้รัฐเสียประโยชน์ อันนี้เจอเมื่อไหร่มีโอกาสนอนคุกเมื่อนั้น

ถ้าการสร้างของ อบจ. ชอบด้วยกฏหมายตั้งแต่ทีแรก แล้วอธิบดีสั่งรื้อ***ด้วยคำสั่งที่ชอบด้วยกฏหมายเช่นกัน  อันนี้ใครก็ทำอะไรไม่ได้

ตรงที่ทำ *** เอาไว้ ตรงนั้นมีนัยยะสำคัญ คืออธิบดีคงไม่นอนฝันไปแล้วตื่นมาก็สั่งเลยหรอกครับ

จะต้องมีกระแสคัดค้าน หรือข้อท้วงติง ข้อหารือ ส่งมาก่อน แล้วอธิบดีจึงตั้งคณะกรรมการหาข้อยุติ

หรือ อาจจะสั่งแล้ว อบจ.ไม่รื้อ ก็เลยขออำนาจศาล ศาลพิจารณาแล้วจึงให้อำนาจแก่อธิบดีสั่งรื้อ(น้าจงบอกอธิบดีสั่ง)

ทีนี้ ตอนก่อสร้าง ประเด็นนี้ยังไม่มีที  มาเพิ่งมีเอาทีหลัง กฏหมายไม่ให้มีผลย้อนหลังด้านร้ายเสียด้วย

ปอลอ มโนล้วน ๆ

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ครับ

มโนก็จะตามอ่านนิครับ  เดี๋ยวว่างๆต้องไปนั่งสนทนาด้วยสักทีแล้วครับ นานแล้วนิไม่ได้เจอกันเลยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #531497 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 08:06:50 PM »

วันนี้จะเรียนเรื่องอะไรกันล่ะลูก ?
อยากเรียนรู้เรื่องการปลูกมะพร้าวน้ำหอม มะพร้าวอ่อนนะครับ  
-มีคนให้มะพร้าวน้ำหอมพันธุ์ดีมา 10 ต้น ผมปลูกทิ้ง ๆ ไว้คันบ่อ..ตายเกลี้ยงเลยคับ(โฮ) คือว่าพอหน้าแล้งดินเหนียวคันบ่อมันแตกระแหง ผมคุยกับพี่คนหนึ่งอยู่หน้าอำเภอนี่เอง แกปลูกหลายไร่ แกเล่าว่าแกต้องรดน้ำประคบประหงมกันเลยตอนที่ปลูกใหม่ ๆ เดี๋ยวนี้โตแล้ว..สบาย
-เขาว่ามะพร้าวน้ำหอมพันธุ์แท้นั้น..รากมันจะหอมด้วย..ให้เด็ดรากต้นกล้ามาดมดูก่อน ถ้ารากไม่หอมคือไม่แท้ (แต่ขนาดไม่แท้ก็อร่อยถมถืดนะ..ผมว่า)

ขอบคุณครับ  แล้วพี่ว่าหาพันธุ์จากที่ไหนมาปลูกดีครับ ถ้าเป็นไปได้ขอทราบราคาด้วยครับ

เรื่องพันธุ์ ไว้ทีหลัง

คิดไหร ให้เป็นระบบ วางลำดับความสำคัญให้โถก....

ต้องโร้ก่อน พร้าวน้ำหอมใช้บันไดปีนได้หม้าย หรือขอยเอาอย่างเดียว ....  ของพวกนี้มันมีเคล็ด มีภูมิปัญญาซ่อนอยู่

เวลาปลูก ต้องหันยอดขึ้นชี้ฟ้า เอาลูกมันลงดิน อย่าขุดหลุมเอายอดฝังดิน  อันนี้รู้มั๊ย....  น่าว่าไม่รู้อีกแหละ

เวลาปลูกเสร็จ ต้องรดน้ำ  เอาน้ำธรรมดาๆนี่แหละ รดได้ ไม่ควรต้มน้ำให้เดือดแล้วรดต้นพร้าว ......  ก็น่าจะไม่รู้อีก

ปลูกพร้าวน้ำหอม ห้ามปลูกพร้าวน้ำหอมวันพร้าวน้ำหอมเดือน.... รู้จักร้าวน้ำหอมวันพร้าวน้ำหอมเดือนมั๊ย  ก็น่าไม่รู้หลาว.....

นี่หรือเน็ตไอด้อล คิดได้เท่านี่เอง คิดได้พรือ ว่ามาเหลยถี
บางอย่างเพียงแลตัวอย่างดีๆที่ผ่านมาก็ได้ ใช่ต้องคิดเองเสียทุกเรื่อง....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2016, 08:18:35 PM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #531498 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 08:33:32 PM »

ไปงานแต่งมากี่งานแล้วหือ เคยดูตัวอย่างมั่งม้าย
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531499 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 08:53:41 PM »

แม้จะจากกันไปนานแล้ว หัวหน้าเก่าสมัยไปทำงานมาเลย์ด้วยกัน ตอนนี้ไปเปิดบริษัทเองที่อินโด ส่งข้อความมาถามว่ายังทำงานอยู่ไหม เราตอบไปว่ายังทำอยู่ เขาเลยตอบมาว่าถ้าวันไหนถูกปลดให้ติดต่อเขาทันทีเลย  ขอบคุณมากครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #531500 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 09:04:25 PM »

ไปงานแต่งมากี่งานแล้วหือ เคยดูตัวอย่างมั่งม้าย

ยี๊เอ๊าะ....ไม่เอานะ... ยิ้มีเลศนัยเติ้นอย่าเล่นต่อยใต้เข็มขัดเเหละ....จุกนะ แบร่

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
pisal_rn
Sr. Member

คะแนน 204

« ตอบ #531501 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 09:24:35 PM »

ขอบคุณน้ากันส์สำหรับหนังสือผีฝรั่งครับ   Grin ไหว้
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #531502 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 09:33:13 PM »

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #531503 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 11:31:42 PM »

ยี๊เอ๊าะ....ไม่เอานะ... ยิ้มีเลศนัยเติ้นอย่าเล่นต่อยใต้เข็มขัดเเหละ....จุกนะ แบร่

แลกันแล๊ะ ชกกะใคร

รายนี้ ไม่ฉ้อไม่ชนะ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #531504 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 08:03:34 AM »

ผมไม่อยากทำเหลยนิครับ......  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
โยนผ้าต๊ะ...

ขับเร็ว ประมาท ไม่ปฏิบัติตามกฎจราจร เป็นสาเหตุหลักครับ กฎหมายให้รถจักรยานยนต์ขับได้ความเร็วเท่าไหร่ครับ

กฎหมายให้ผู้ผลิต ผลิตรถจักรยานยนต์ให้ขับได้ที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ

กฎหมายบังคับใช้กับผู้ขับขี่ครับ ไม่ได้บังคับกับผู้ผลิตในเรื่องการใช้ความเร็ว แต่ให้ผู้ผลิตผลิตรถให้ได้มาตราฐานอุตสาหกรรมครับ

ถ้าคิดว่ากฎหมายจำกัดความเร็วล้าสมัยก็ไปรวมตัวกันขอแก้ข้อกฎหมายสิครับ ไม่ใช่มาโทษผู้ผลิตแบบนี้ ไม่งั้นพวกที่ถูกยิงตาย ญาติๆไม่ไปฟ้องบริษัททำปืน  พวกที่ถูกรถชนตายไม่ไปฟ้องบริษัททำรถกันหมดแล้วหรือครับ ท่าน

ปกติ ผู้ผลิตตปท.เขาใส่ตัวตัดความเร็วตามกฎหมายของแต่ละประเทศครับ

ไม่มีตัวตัดความเร็วครับ มีแต่เตือนว่าความเร็วเกินแล้วนะ เช่นตั้งให้ไฟเตือนที่ ๙๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง พอเราขับเกิน ๙๐ ไฟก็จะกะพริบแต่เราก็ขับเกินได้ ไม่มีการตัดความเร็วครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531505 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 08:11:20 AM »

ผมไม่อยากทำเหลยนิครับ......  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขับเร็ว ประมาท ไม่ปฏิบัติตามกฎจราจร เป็นสาเหตุหลักครับ กฎหมายให้รถจักรยานยนต์ขับได้ความเร็วเท่าไหร่ครับ

กฎหมายให้ผู้ผลิต ผลิตรถจักรยานยนต์ให้ขับได้ที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ

กฎหมายบังคับใช้กับผู้ขับขี่ครับ ไม่ได้บังคับกับผู้ผลิตในเรื่องการใช้ความเร็ว แต่ให้ผู้ผลิตผลิตรถให้ได้มาตราฐานอุตสาหกรรมครับ

ถ้าคิดว่ากฎหมายจำกัดความเร็วล้าสมัยก็ไปรวมตัวกันขอแก้ข้อกฎหมายสิครับ ไม่ใช่มาโทษผู้ผลิตแบบนี้ ไม่งั้นพวกที่ถูกยิงตาย ญาติๆไม่ไปฟ้องบริษัททำปืน  พวกที่ถูกรถชนตายไม่ไปฟ้องบริษัททำรถกันหมดแล้วหรือครับ ท่าน

ปกติ ผู้ผลิตตปท.เขาใส่ตัวตัดความเร็วตามกฎหมายของแต่ละประเทศครับ

ไม่มีตัวตัดความเร็วครับ มีแต่เตือนว่าความเร็วเกินแล้วนะ เช่นตั้งให้ไฟเตือนที่ ๙๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง พอเราขับเกิน ๙๐ ไฟก็จะกะพริบแต่เราก็ขับเกินได้ ไม่มีการตัดความเร็วครับ

อันนี้พูดตามรถที่ผมเคยซื้อมาขับสองคันครับ ถ้าพี่รู้มากกว่านี้ก็มาแชร์ความรู้แบ่งปันกันครับ

แล้วจริงไหมที่บิ๊กไบค์ขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนด ผมอยากให้มองตรงจุดนี้ที่ผมถาม ซึ่งผมไม่ได้พาลไปเรื่องรถทำมาจากโรงงานว่าเร็วเท่าไหร่เลยครับ กฎหมายบ้านเราไม่ได้บังคับไว้นิครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531506 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 08:17:53 AM »

เราเป็นผู้ใช้รถไม่ใช่ผู้ผลิตรถ เราควรศึกษาและทำตามกฎหมายที่บังคับผู้ใช้รถ ผมแค่บอกไปว่าขับเร็ว ประมาท ไม่ปฏิบัติตามกฎจราจร แล้วทำไมพี่ถึงลากไปเรื่องโรงงานผลิตได้ละครับ

เราแหลงเรื่องเดียวกันอยู่หม้ายนิครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #531507 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 09:11:44 AM »

ปาล์มที่ให้ผลผลิตแล้ว ต้องจัดการให้น้ำอย่างไรครับ เพราะฝนแล้งมาหลายเดือนแล้วครับ

golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #531508 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 09:28:16 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ........................  Grin Grin Grin

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #531509 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 10:03:35 AM »

เฮ้อ !!! ลองโทร.เท่าไหร่ก็ไม่ติด สงสัย ได้เบอร์มาผิด        

<a href="https://www.youtube.com/v/8ou6DDG5e7I" target="_blank">https://www.youtube.com/v/8ou6DDG5e7I</a>  <a href="https://www.youtube.com/v/xK4TwCIuOCM" target="_blank">https://www.youtube.com/v/xK4TwCIuOCM</a>

มีเพื่อน ๆ ท่านใดชอบอ่านหนังสือประวัติศาสตร์ไหมครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2016, 01:14:14 PM โดย GUNRUNNER » บันทึกการเข้า

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
หน้า: 1 ... 35431 35432 35433 [35434] 35435 35436 35437 ... 35779
  พิมพ์