เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 10:29:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35464 35465 35466 [35467] 35468 35469 35470 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25547127 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #531990 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 03:30:24 PM »

(ขอเวลานอก..แจ้งข่าว..อาจมีบางท่านตกข่าวเหมือนผม..โฮ..)
สิ้น'สุชาติ ทรัพย์สิน'ศิลปินแห่งชาติหนังตะลุง
ศิลปินแห่งชาติสาขาศิลปะการแสดงพื้นบ้าน (หนังตะลุง) 'สุชาติ ทรัพย์สิน' ถึงแก่กรรมอย่างสงบด้วยโรคชราในวัย 77 ปี
                      7 พ.ย. 58  ช่วงย่ำรุ่ง ครอบครัวของนายสุชาติ ทรัพย์สิน หรือที่รู้จักในนาม “หนังสุชาติ” ศิลปินแห่งชาติสาขาศิลปะการแสดงพื้นบ้าน ประเภทหนังตะลุง ได้ถึงแก่กรรมด้วยโรคชราที่บ้านพัก ที่ตั้งอยู่ในบริเวณพิพิธภัณฑ์หนังตะลุง เลขที่ 6 ซอยศรีธรรมโศก 3 ต.ในเมือง อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช โดยได้แจ้งต่อทางราชการว่า นายสุชาติ ได้ถึงแก่กรรมอย่างสงบด้วยอาการของโรคชราในบ้านพักในวัย 77 ปี
                      ขณะเดียวกันลูกหลานเตรียมเคลื่อนศพจากบ้านพักไปทำพิธีรดน้ำศพและบำเพ็ญกุศลที่ศาลา 100 ปี วัดพระมหาธาตุวรมหาวิหารนครศรีธรรมราช หลังจากนั้นจะรอขอพระราชทานเพลิงศพอย่างสมเกียรติ ในฐานะศิลปินแห่งชาติผู้ทำนุบำรุงและรักษาศิลปะการแสดงพื้นบ้านของภาคใต้ โดยเฉพาะหนังตะลุง
                      นางนภสร ค้าขาย ผอ.ททท.นครศรีธรรมราช เปิดเผยว่า อาจารย์สุชาติ เป็นศิลปินแห่งชาติผู้ยิ่งใหญ่ เป็นเจ้าของผลงานที่ได้รับรางวัลระดับประเทศมากมาย โดยเฉพาะพิพิธภัณฑ์หนังตะลุงที่ได้ก่อตั้งมาในปี 2530  กลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่ได้รับความสนใจจากนักท่องเที่ยวอย่างกว้างขวางจนได้รับรางวัลกินรียอดเยี่ยม อุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทย ประเภทแหล่งท่องเที่ยวเพื่อการเรียนรู้และนันทนาการ (ไทยแลนด์ ทัวริสม์ อวอร์ดส) จากการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย
                      นายหนังตะลุงสุชาติ ทรัพย์สิน เกิดเมื่อวันที่ 2 กรกฎาคม 2481 ที่บ้านสระแก้ว เลขที่ 134 หมู่ 5 ต.สระแก้ว อ.ท่าศาลา จ.นครศรีธรรมราช สําเร็จการศึกษาชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 จากโรงเรียนวัดสระแก้ว และขณะที่ิเรียนอยู่ชั้นประถมปีที่ 3 ทางวัดได้จ้างนายด่วน ช่างจากกรุงเทพฯ มาทำพระประธาน ซึ่งนายสุชาติได้ไปเฝ้าดูด้วยความสนใจ เมื่อนายด่วนมีเวลาว่างจึงสอนให้หัดเขียนลายไทย จุดนี้เองที่ได้วิชา เพราะความรักงานศิลปะในจิตใจของนายสุชาติ
                      ด้วยชีวิตในวัยเด็กได้ผูกพันกับหนังตะลุงมาโดยตลอด จนกระทั่งมีคณะหนังตะลุงเป็นของตัวเอง โดยการแสดงหนังตะลุงของศิลปินแห่งชาติรายนี้จะเน้นการอนุรักษ์ประเพณีวัฒนธรรมการแสดงหนังตะลุงแบบดั้งเดิมทั้งหมด จะไม่นำเครื่องดนตรีสากลมาผสม กล่าวคือ ไม่นำเครื่องดนตรีสากลเข้ามาประกอบในการแสดง ยังคงใช้เครื่องดนตรีพื้นบ้าน ได้แก่ โหม่ง ฉิ่ง ทัก กลองตุ๊ก และปี่ ขณะทำการแสดงจะเน้นศิลปะด้านการเชิดรูปหนัง และการขับบทกลอนตามทำนองกลอนที่ใช้เฉพาะฉากเฉพาะตอน ตามแบบอย่างของหนังตะลุงยุคโบราณ
                      นอกจากนี้ยังได้อนุรักษ์วิธีการทำตัวหนังตะลุง และสร้างพิพิธภัณฑ์หนังตะลุงขึ้นในพื้นที่ของตัวเอง เพื่อแสดงเรื่องราวความเป็นมาของหนังตะลุงในหลายภูมิภาคของเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษา จนกระทั่งในปี 2549 ได้รับการยกย่องให้เป็นศิลปินแห่งชาติ สาขาศิลปะการแสดงพื้นบ้านหนังตะลุง ซึ่งได้ปฏิบัติตนในการธำรงไว้ซึ่งการอนุรักษ์ศิลปะการแสดงแขนงนี้มาตลอดชีวิตจนเป็นที่รู้จักในระดับสากล
                      ผลงานการแกะหนังตะลุงที่นายสุชาติภูมิใจมากที่สุดเป็นงานที่ชนะการประกวดชิ้นแรก ซึ่งจัดโดยกรมส่งเสริมอุตสาหกรรม ณ สนามหน้าเมืองนครศรีธรรมราช งานดังกล่าวเป็นรูปช้างเอราวัณ หลังจากชนะการประกวดแล้ว ได้นำขึ้นทูลเกล้าฯ ถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ครั้งนั้นพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมีรับสั่งว่า “ขอบใจนะที่รักษาของเก่าไว้ให้ อย่าหวงวิชา”
                      พร้อมกันนี้ นายสุชาติ ยังได้ทำงานที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในชีวิต คือ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เป็นผู้ประดิษฐ์และแกะหนังใหญ่เรื่องพระมหาชนกรวม 45 ภาพ
                                               (เครดิต คม ชัด ลึก)

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #531991 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 03:33:18 PM »

ผมรู้จักกษัตริย์ชาร์ลมาญ แต่ในไพ่ K.โพดำ เท่านั้นเอง
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #531992 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 04:48:51 PM »

สงสัยว่า ท่านPandanus จะซื้อไรเควิ้น ไว้บุก วิคทอรี่พอร์ท  คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก
สงสัยว่า ท่านPandanus จะซื้อไรเควิ้น ไว้บุก วิคทอรี่พอร์ท  คิก คิก  คิก คิก  คิก คิก
เมียยังไม่อนุญาตให้บุก...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #531993 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 05:36:16 PM »

เมียยังไม่อนุญาตให้บุก...

เพราะมีเมียให้ยื่นเรื่องขออนุญาต....
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #531994 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 05:38:19 PM »

(ขอเวลานอก..แจ้งข่าว..อาจมีบางท่านตกข่าวเหมือนผม..โฮ..)
สิ้น'สุชาติ ทรัพย์สิน'ศิลปินแห่งชาติหนังตะลุง
.........
.......
..........
......
                                               (เครดิต คม ชัด ลึก)

ผมไม่ตกข่าวครับ ยัยป้าจอย ฝอยข่าว นะค่ะนะ กรอกหูผ่านทางหอกระจายข่าวหมู่บ้านตอนหัวรุ่งวันหนึ่ง

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #531995 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:16:08 PM »

GUNRUNNER, k@mon และ 2 บุคคลทั่วไป

สงสัย เข้ามาดูมวย    คิก คิก   รู้นะ ว่าเชียร์ใคร  ขำก๊าก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #531996 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 07:57:00 AM »

GUNRUNNER, k@mon และ 2 บุคคลทั่วไป

สงสัย เข้ามาดูมวย    คิก คิก   รู้นะ ว่าเชียร์ใคร  ขำก๊าก

จะเชียร์ใคร?? แกก็เชียร์มวยรองประสาคนไทยขี้สงสารแหละ
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #531997 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:50:34 AM »

เนาะ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #531998 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 10:07:19 AM »

ผมจำผิดแล้ว..มันต้องยังงี้ตะหาก
King โพดำ      =    k.David
King โพแดง    =    K.Charlemagne
king ข้าวหลามตัด =จักรพรรดิ Caesar
King ดอกจิก    =    K.Alexander(แอทเลิทซานเดอร์-ศ.กีรติ บุญเจือ)
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #531999 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 10:20:00 AM »

บอกเรื่องเสร็จจะตั้งนามเมืองนะ..ออ..ออ..ออ..หอ..หอ..ฯ
(วันนี้ทั้งสองพระองค์จะสนทนากันด้วยเรื่องอะไร ก็ขอเชิญติดตามต่อไปครับท่านผู้ชม)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532000 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 02:01:01 PM »

เรื่องมะพร้าวน้ำหอมของท่านกระจง ที่ผมเคยบอกว่าควรหาพันธุ์ที่เขาเพาะเนื้อเยื้อนั้น ขอแก้ข่าวหน่อยคับ
ครือพี่ชาย(ปริญญาตรี ว.เกษตรบางพระ ชลบุรี)ผมที่รู้จริงบอกว่ามันเห็นตัวอย่างกล้วยหอมที่ปลูกด้วยต้นกล้าเพาะเนื้อเยื่อแล้ว..หงิก ๆ ง่อย ๆ หมดเลย เอาดีไม่ได้ มันว่าหาพันธุ์ที่เพาะจากลูกมะพร้าวดีกว่า วิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไม่มีข้อด้อย..ต้องตัดสินใจเองแล้วละคับทีนี้

รับทราบครับ หาได้แล้วครับ จากพืชสวนตรังครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #532001 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 02:24:16 PM »

เรื่องมะพร้าวน้ำหอมของท่านกระจง ที่ผมเคยบอกว่าควรหาพันธุ์ที่เขาเพาะเนื้อเยื้อนั้น ขอแก้ข่าวหน่อยคับ
ครือพี่ชาย(ปริญญาตรี ว.เกษตรบางพระ ชลบุรี)ผมที่รู้จริงบอกว่ามันเห็นตัวอย่างกล้วยหอมที่ปลูกด้วยต้นกล้าเพาะเนื้อเยื่อแล้ว..หงิก ๆ ง่อย ๆ หมดเลย เอาดีไม่ได้ มันว่าหาพันธุ์ที่เพาะจากลูกมะพร้าวดีกว่า วิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไม่มีข้อด้อย..ต้องตัดสินใจเองแล้วละคับทีนี้

รับทราบครับ หาได้แล้วครับ จากพืชสวนตรังครับ
ยินดีด้วยคับ..ต้น(ลูก)ละเท่าไหร่ ? (เกิดอยากปลูกขึ้นมาบ้างแล้วทีนี้)
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #532002 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 02:49:29 PM »

ทับ : เครื่องตีให้จังหวะ(percussion)คับ หนังตะลุงต้องมี แถวบ้านได้ยินว่ามีช่างรับทำอยู่คนหนึ่ง ผมว่าจะไปสั่งทำสักคู่เหมือนกัน

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532003 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:59:48 PM »

ยินดีด้วยคับ..ต้น(ลูก)ละเท่าไหร่ ? (เกิดอยากปลูกขึ้นมาบ้างแล้วทีนี้)

๑๕ บาทครับ ไม่มีการจอง ใครไปก่อนถ้างอกแล้วก็ได้เลยครับ ปีหนึ่งมีโควต้าทำไม่กี่ลูกครับ  หมากกลางก็ต้นละ ๑๕ บาทเหมือนกันครับ

พร้าวน้ำหอมข้างนอกขายต้นละห้าสิบถึงเจ็ดสิบบาทครับ ผมว่าจะไปนั่งเฝ้าจองแล้วนิครับ งอกนิดนึงแล้วพามาเพาะต่อเองครับ ฝนลงค่อยพาไปปลูกครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #532004 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 01:23:44 AM »

อันนี้คงรู้แล้วนะครับ หมากต้องอยู่ในถุงดินเท่านั้น

ต้นเล็ก ๆ สูงฟุตสองฟุต ปลายรากหมากขาด หมากจะไม่เป็นหมาก
หน้า: 1 ... 35464 35465 35466 [35467] 35468 35469 35470 ... 35779
  พิมพ์