เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:30:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35508 35509 35510 [35511] 35512 35513 35514 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25510492 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #532650 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 12:23:33 PM »

ระนองฝนตก.....
ฝนแปดแดดสี่ ผู้รับเหมางานนอกอาคารทั้งหลายควรระวัง
แก้ไขเพิ่มเติม เป็น ฝนเจ็ดแดดห้า คนทั่วไปที่ไม่เคยมาระนอง จะจินตนาการถึงเมืองนี้แปลก ๆ ตามเนื้อหาการสนทนาที่เคยประสบมาบ้างก็ว่า ถนนหนทาง สิ่งก่อสร้าง เต็มไปด้วยตะไคร่น้ำ เพราะฝนตกชั่วนาตาปีบางคนก็ว่า ถนนหนทางล้วนต้องทำเป็นหลังเต่า เพราะต้องการระบายน้ำฝนจำนวนมหาศาลบ้างก็ว่า จังหวัดนี้ เป็นจังหวัดที่รถยนต์มากกว่า จยย. เพราะ จยย.ใช้ลำบาก
แล้วก็ โน่น นี่ นั่น สารพัดเอาเข้าจริง พอได้มาสัมผัส คนละเรื่องกับเสียงเล่าเหล่านั้นเลย
ระนองเศรษฐกิจดีไหมคับ และค่าครองชีพด้วยสูงมั้ย..(ดูจากข้าวราดแกงจานเท่าไหร่ ? ตัดผมหัวละเท่าไหร่  ?)

ข้าวหมูทอดไข่ดาว เมื่อกี๊ ๔๕ บาท น้ำหนักตัว ๘๒ ก.ก. อย่างผม อิ่ม

ตัดผม ร้านตลาดล่าง ร้านตั่ว ๆ ไป ห้าสิบ..มั๊ง เพราะได้ยินมา ไม่ได้ตัดเอง ส่วนผมตัดผมร้านติดแอร์ เจ็ดสิบบาท

ผลไม้ จำพวกที่ปลูกระนองไม่ได้ หรือได้แต่มีน้อย ราคาค่อนข้างดุ นอกจากผลไม้สากลจำพวกแอ็ปเปิ้ล 

อาหารทะเล หาง่าย ราคาถูก คุณภาพสูง สดชนิดงับมือกันเลย

ข้าราชการจะรู้จักกันแทบทั้งจังหวัด พ่อค้ากับพ่อค้าก็เหมือนกัน เพราะสังคมแคบ

ประชากร ร้อยคนเป็นต่างชาติเสียราวครึ่งนึง ประชากรแฝงเยอะมาก

มากจนการประมาณงบสำหรับจัดสวัสดิการทำได้ยาก
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #532651 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 01:15:41 PM »

ตัดผมร้านติดแอร์ถูกกว่าบ้านผม 10 บาท  เยี่ยม

เคยต่อรองกับช่างยาว ที่ตัดประจำว่า ซัก 60 หรือ 70 ไม่ได้หรือ เส้นผมมีอยู่นิดเดียว แถมยังบางจ๋อย  ช่างยาวบอก ไม่ได้ครับ เดี๋ยวเสียราคา  บู่

ก็เลยทำความตกลงกันก่อนตัด ว่า ตัดเฉพาะผมขาวนะ  ผมที่ยังดำอยู่ เก็บเอาไว้  ช่างยาวเลยบอกว่า

เฮียตัดร้านอื่นก็ได้นะครับ ผมไม่ว่า  อืม ... ไม่ง้อลูกค้าเลยวุ๊ย   บู่  นี่ขนาดว่า ตัดมาตั้งแต่สมัยช่างพัน ที่เป็นพ่อเค้าเลยนะเนี่ย  Cool

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #532652 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 01:46:25 PM »

ฝนแปดแดดสี่ ผู้รับเหมางานนอกอาคารทั้งหลายควรระวัง

แก้ไขเพิ่มเติม เป็น ฝนเจ็ดแดดห้า

คนทั่วไปที่ไม่เคยมาระนอง จะจินตนาการถึงเมืองนี้แปลก ๆ ตามเนื้อหาการสนทนาที่เคยประสบมา

บ้างก็ว่า ถนนหนทาง สิ่งก่อสร้าง เต็มไปด้วยตะไคร่น้ำ เพราะฝนตกชั่วนาตาปี

บางคนก็ว่า ถนนหนทางล้วนต้องทำเป็นหลังเต่า เพราะต้องการระบายน้ำฝนจำนวนมหาศาล

บ้างก็ว่า จังหวัดนี้ เป็นจังหวัดที่รถยนต์มากกว่า จยย. เพราะ จยย.ใช้ลำบาก

แล้วก็ โน่น นี่ นั่น สารพัด

เอาเข้าจริง พอได้มาสัมผัส คนละเรื่องกับเสียงเล่าเหล่านั้นเลย
ขอบคุณสำหรับข้อมูล
เมื่อก่อนมีคนระนองที่อยู่ก๊วนเที่ยวเดียวกันเอาของฝากมาให้บ่อยๆ จะปฎิเสธก็ไม่ได้เพราะเอาให้ด้วยใจ
ปลาเค็มทั้งตัว อร่อยหรอกแต่กลิ่นติดรถหลายวันขนาดห่อมาอย่างแน่นแล้วนะ แต่ที่ชอบมากของระนองนี่ กะเพาะปลาแห้งครับแบบไม่แพงครึ่งโลแปดร้อยอร่อยมาก
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #532653 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 04:34:45 PM »

ดูจากราคาข้างแกง,ค่าตัดผมแล้ว..ค่าครองชีพไม่สูงนะ แค่ปานกลาง อยากทราบว่าคนระนองที่ไม่ออกทะเลเขาทำ(อาชีพ)อะไรกันคับ เช่น ทำนากันไหม ? สวนปาล์ม สวนยางเชื่อว่ามี(แล้วจะตัดยังไงในเมื่อฝนชุกขนาดนั้น)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #532654 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 04:47:43 PM »

ช่วยดูรูปนี้หน่อยคับว่าเขามีอะไรกัน ที่ลานบ้านมีคนตำข้าว 2 คน หญิงบนเรือน 2 คนดูเหมือนจะฟัดกันอยู่(ถูกไหม ?) แล้วมีโผล่มาอีกคนทางขวาล่างชี้หน้าด่าใคร ?  ส่วนบนเรือนทางด้านซ้ายไอ้ดำถูกไอ้ขาวถีบกำลังจะหล่นจากเรือน จับต้นชนปลายไม่ถูกจริง ๆ
k@mon
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 589

« ตอบ #532655 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 09:01:42 PM »

แก้ไขเพิ่มเติม เป็น ฝนเจ็ดแดดห้า คนทั่วไปที่ไม่เคยมาระนอง จะจินตนาการถึงเมืองนี้แปลก ๆ ตามเนื้อหาการสนทนาที่เคยประสบมาบ้างก็ว่า ถนนหนทาง สิ่งก่อสร้าง เต็มไปด้วยตะไคร่น้ำ เพราะฝนตกชั่วนาตาปีบางคนก็ว่า ถนนหนทางล้วนต้องทำเป็นหลังเต่า เพราะต้องการระบายน้ำฝนจำนวนมหาศาลบ้างก็ว่า จังหวัดนี้ เป็นจังหวัดที่รถยนต์มากกว่า จยย. เพราะ จยย.ใช้ลำบาก
แล้วก็ โน่น นี่ นั่น สารพัดเอาเข้าจริง พอได้มาสัมผัส คนละเรื่องกับเสียงเล่าเหล่านั้นเลย
ระนองเศรษฐกิจดีไหมคับ และค่าครองชีพด้วยสูงมั้ย..(ดูจากข้าวราดแกงจานเท่าไหร่ ? ตัดผมหัวละเท่าไหร่  ?)

ข้าวหมูทอดไข่ดาว เมื่อกี๊ ๔๕ บาท น้ำหนักตัว ๘๒ ก.ก. อย่างผม อิ่ม

ตัดผม ร้านตลาดล่าง ร้านตั่ว ๆ ไป ห้าสิบ..มั๊ง เพราะได้ยินมา ไม่ได้ตัดเอง ส่วนผมตัดผมร้านติดแอร์ เจ็ดสิบบาท

ผลไม้ จำพวกที่ปลูกระนองไม่ได้ หรือได้แต่มีน้อย ราคาค่อนข้างดุ นอกจากผลไม้สากลจำพวกแอ็ปเปิ้ล 

อาหารทะเล หาง่าย ราคาถูก คุณภาพสูง สดชนิดงับมือกันเลย

ข้าราชการจะรู้จักกันแทบทั้งจังหวัด พ่อค้ากับพ่อค้าก็เหมือนกัน เพราะสังคมแคบ

ประชากร ร้อยคนเป็นต่างชาติเสียราวครึ่งนึง ประชากรแฝงเยอะมาก

มากจนการประมาณงบสำหรับจัดสวัสดิการทำได้ยาก

ผอมลงครัน..ทำปรือบอกมั้งถิ...ผมกางเกงเอว38 คับหมดเเล้ว อ๋อย

บ่อยครั้งที่เราละเลยกับมิตร......แต่ทุ่มเททั้งชีวิตให้กับศัตรู
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3112

« ตอบ #532656 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 09:27:33 PM »

เอว 38 ... ตอนนั่งทำงาน เป็นแบบนี้มั๊ยครับ                     คิก คิก

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #532657 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 07:36:04 AM »

ดูจากราคาข้างแกง,ค่าตัดผมแล้ว..ค่าครองชีพไม่สูงนะ แค่ปานกลาง อยากทราบว่าคนระนองที่ไม่ออกทะเลเขาทำ(อาชีพ)อะไรกันคับ เช่น ทำนากันไหม ? สวนปาล์ม สวนยางเชื่อว่ามี(แล้วจะตัดยังไงในเมื่อฝนชุกขนาดนั้น)

แล้วจะตัดยางยังไงฝนตกชุกขนาดนั้น......

นั่นคือคำถามคนส่วนใหญ่ของประเทศเลยก็ว่าได้ เพราะผมได้ยินบ่อยมาก....

วันตัดยางได้ อาจน้อยกว่าที่อื่น แต่ก็ไม่น่าน้อยกว่ามากนัก

สมมุติที่อื่นตัดได้ ๒๐๐ วันต่อปี(โคตรขยันเลยไอ้บ้านั้น) ที่ระนองอาจได้ ๑๘๐ วัน

แต่ปริมาณน้ำยางในสวนที่ความชื้นสูง ๆ ก็ออกมากกว่ามาชดเชยกันได้

อาชีพ มีหลายระดับ ระดับล่าง ๆ ก็ รับจ้าง แน่นอนส่วนใหญ่แพปลาและเรือตังเก

ซึ่งก็ต้องเป็นระดับงานที่เหนือกว่าแรงงานเพียว ๆ อย่างแรงงานพม่า

ระดับต่อมาก็ค้าขาย เร่ตลาดนัดบ้าง แผงลอยบ้าง ตั้งร้านรวงเป็นหลักแหล่งบ้าง

ถัดมาก็อาชีพเกษตรกรรม ปลูกสร้างผลอาสิน ปาล์ม ยาง กาแฟ ผลไม้บ้างบางส่วน

อีกก็ทำงานในหน่วยงานรัฐ รัฐวิสาหกิจ (อันนี้เยอะครับ เจอแถวในห้างบ่อยกว่าอาชีพอื่น)

แล้วก็ เจ้าของกิจการ ผู้รับเหมา นายทุนเบี้ยดอก นายเพาเบอร์ ฯลฯ อันนี้คือชนชั้นสูงถ้าแบ่งตามฐานะทางเศรษฐกิจ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #532658 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 07:42:59 AM »

ช่วยดูรูปนี้หน่อยคับว่าเขามีอะไรกัน ที่ลานบ้านมีคนตำข้าว 2 คน หญิงบนเรือน 2 คนดูเหมือนจะฟัดกันอยู่(ถูกไหม ?) แล้วมีโผล่มาอีกคนทางขวาล่างชี้หน้าด่าใคร ?  ส่วนบนเรือนทางด้านซ้ายไอ้ดำถูกไอ้ขาวถีบกำลังจะหล่นจากเรือน จับต้นชนปลายไม่ถูกจริง ๆ

ผมเคยผ่านตาครับ เป็นภาพจิตรกรรมฝาผนัง ที่วัดมหาธาตุวรวิหาร จังหวัดเพชรบุรี

แสดงวิถีชีวิตคนสมัยก่อน คงหมายถึงสมัยที่วาดภาพนั้น ซึ่งวัดนี้ประมาณว่าสร้างในสมัยทวารวดี ส่วนภาพน่าจะวาดหลังจากนั้นมาหลายร้อยปี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #532659 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 08:46:03 AM »

ผมชอบระนองตอนหน้าฝนมากกว่า ไง ๆ ก็เหมือนบ้านเมืองมนุษย์ในประเทศไทยมากกว่าเดือนมีนาคม....

เดือนกุมภา มีนา ของทุกปี มีรายการคำขอน้ำเพื่ออุปโภคบริโภคประมาณ ร้อยกว่าคำร้อง

รวมแล้วราว ๆ เจ็ดแปดร้อยเที่ยวของรถน้ำขนาด หกพันลิตร

ร้อนแล้งขนาดที่ว่า ต้นไม้ใบหญ้าข้างทาง เหี่ยวแห้งตายเหี้ยน.... รอฟื้นกลับมาใหม่ตอนฝนมาทีเดียว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #532660 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 08:47:10 AM »

น้ำตกที่นี่ เปิดทำการเฉพาะหน้าฝน หน้าแล้งไม่มีน้ำให้ตก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #532661 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 09:09:16 AM »

golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #532662 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 09:09:45 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้  .................  Grin Grin Grin

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #532663 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 09:11:15 AM »

มีแบบ ส่งให้กินฟรี มั๊ยครับ  น้ำลายหก

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #532664 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 09:27:37 AM »

มีแบบ ส่งให้กินฟรี มั๊ยครับ  น้ำลายหก

รังแตนอ่ะนะ ?? จะกินเข้าไปทำไมรังแตน
หน้า: 1 ... 35508 35509 35510 [35511] 35512 35513 35514 ... 35779
  พิมพ์