เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:37:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35528 35529 35530 [35531] 35532 35533 35534 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25488491 ครั้ง)
ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 231

« ตอบ #532950 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 11:20:42 PM »

อภิธานศัพท์ : ดอก ตกไซส์ หนอน ท็อบ

ดอก   คือทุเรียนที่ผลไม่สวย คู้เป็นมะม่วง มีพูข้างเดียว หรือมีแค่ท่อนเดียว ผลบิดเบี้ยว ฯลฯ

ตกไซส์ คือไม่ได้ขนาด มาตรฐานอยู่ที่ประมาณ ๒ กิโลบวกลบไม่มาก ใหญ่ไปหรือเล็กไป ถึงผลสวยก็คัดออก

หนอน  คือ ผลที่มีตำหนิโดน หรือเคยโดนแมลงเจาะไช แม้จะไม่มีผลอะไรกับเนื้อใน แต่ก็มีตำหนิ คัดออกเหมือนกัน

ท็อบ   มาจากคำว่า ไฟท็อบเธอร่า.... เป็นเชื้อราไม้เบื่อไม้เมากับสวนยางและสวนทุเรียน สวนยางเขาปล่อยเลยตามเลย

เพราะการรักษามีค่าใช้จ่ายสูง แต่สวนทุเรียนเขาไม่ยอม เพราะผลทุเรียนแพงกว่ายางมาก

ตกไซด์ มีจัมโบ้ด้วยครับ พวกหนวยเติบๆ เอามาทำเรียนทอด เรียนเชื่อม ดีนักแล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2016, 11:22:43 PM โดย ฅนเล » บันทึกการเข้า

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
ฅนเล
Sr. Member

คะแนน 231

« ตอบ #532951 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 11:24:13 PM »

ครับ เดี๋ยวก็คงได้แล....

รออีกไม่กี่ปี เดี๋ยวได้แล....

เลี้ยงมุดสังรอดีกว่า ไม่เหมือนเพื่อนกัน  ยิ้มีเลศนัย

ภูเขาสูงทะเลกว้างยังเคยข้าม ฝันงดงามถามหน่อยเคยข้ามไหม
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #532952 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 11:30:34 PM »

อภิธานศัพท์ : ดอก ตกไซส์ หนอน ท็อบ

ดอก   คือทุเรียนที่ผลไม่สวย คู้เป็นมะม่วง มีพูข้างเดียว หรือมีแค่ท่อนเดียว ผลบิดเบี้ยว ฯลฯ

ตกไซส์ คือไม่ได้ขนาด มาตรฐานอยู่ที่ประมาณ ๒ กิโลบวกลบไม่มาก ใหญ่ไปหรือเล็กไป ถึงผลสวยก็คัดออก

หนอน  คือ ผลที่มีตำหนิโดน หรือเคยโดนแมลงเจาะไช แม้จะไม่มีผลอะไรกับเนื้อใน แต่ก็มีตำหนิ คัดออกเหมือนกัน

ท็อบ   มาจากคำว่า ไฟท็อบเธอร่า.... เป็นเชื้อราไม้เบื่อไม้เมากับสวนยางและสวนทุเรียน สวนยางเขาปล่อยเลยตามเลย

เพราะการรักษามีค่าใช้จ่ายสูง แต่สวนทุเรียนเขาไม่ยอม เพราะผลทุเรียนแพงกว่ายางมาก

ตกไซด์ มีจัมโบ้ด้วยครับ พวกหนวยเติบๆ เอามาทำเรียนทอด เรียนเชื่อม ดีนักแล

เรียนทอด กินแกล้มเหล้า คนบ้านใกล้ได้กินแกงงัวครับ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #532953 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 12:13:45 AM »

คนไทย หรือเอาตรงเป้า เกษตรกรไทย บ้ารวยครับ

ความจนมันน่ารังเกียจ น่าขยะแขยง.... มีที่ดินสักสิบไร่ ต้องการความรวยจากต้นทุนที่ดินที่มี

ปลูกยางเรอะ ดูราคามันสิ แถมกลิ่นขี้ยาง เดินตลาดนัดแถวบ้านเพื่อนหลีกเป็นทาง นั่งร้านน้ำชาเพื่อนไม่ยอมนั่งใต้ลม...

ปลูกปาล์มเรอะ ปุ๋ยไม่ถึงปาล์มไม่ออก มีสิบไร่ได้เดือนละกี่ตังค์เชียว

ผลไม้อื่นเรอะ น่าหัวร่อ.... ลูกอะไรมันแพงนักหนาที่พอจะสร้างความร่ำรวยได้

ลองกองเคยแพงโลละหกเจ็ดสิบ ตอนนี้ตัดเลขศูนย์ข้างหลังออกไปยังหาแม่ค้าซื้อยากเลย

ปลูกผัก... เหนื่อยตายห้า ขายเก็บทีละสิบบาทยี่สิบบาท ไม่พอซื้อไอโฟน เก็บนานเท่าไหร่ถึงจะพอดาวน์พรีรันเนอร์

ปลูกทุกอย่างที่กินตามรอยเศรษฐกิจพอเพียงเรอะ....  ไม่ได้หวังอิ่มว๊อยยย  ตรูหวังรวย เข้าใจไหม ??

ก็ ตอนนี้ที่หวังได้พอครึ้มใจก็มีแต่ทุเรียนนี่แหละ  ฟังเพื่อนที่ปลูกก่อนโม้ว่าได้ทีละเป็นกิโลแล้วมันมวนท้อง

แบงค์พันเป็นกิโล ๆ เรอะ....  ทุกวันนี้ขายขี้ยางแต่ละที ขายได้ใบพันสักใบเหนื่อยรากเลือด....

ทำยังไงเราจะได้จับใบพันเป็นกิโล ๆ กับเขาบ้าง กรูจะเอามาโปรยให้เต็มที่นอน แล้วนอนบนใบพันแลสักที

นอนคิดว่ากรูจะเอาฟอร์จูนเนอร์หรือมิวเอ็กซ์ดี  เฮ้อ....

คิดได้แล้ว รุ่งเช้าก็ไปติดต่อพวกรับซื้อไม้ยาง.... จัดการชำระซะ ได้มาหกหมื่นค่าไม้ยาง

ปรับที่ดินเสร็จก็ไปซื้อต้นทุเรียนมาปลูก แล้วหารับจ้างคนอื่นทำงานไปพลาง ๆ ระหว่างรอทุเรียนโตอีก แปดปี....

รอก่อนเหอะ แปดปีเท่านั้น  ใบพันเป็นกิโล ๆ ......

ช่วงนี้สวนปาล์ม,ยางแถวพังงาขายกันเยอะ ใกล้ถนนเพชรเกษม ไร่นึงมีตั้งแต่1-2-3-4แสน  ยิ่งซื้อแปลงใหญ่ยิ่งถูก

ใกล้ถนนใหญ่ไร่ละ5-6-7แสน  เข้าลึกหน่อยก็ถูกลง1-3แสนต่อไร่

กำเงิน3ล้านได้ไม่ต่ำกว่า4-5ไร่ 

ส่วนภูเก็ตไม่ต้องถาม สวนยางในหม๋งไร่4-5ล้านขึ้น  ติดถนนหลายสิบ 

เงิน3ล้านภูเก็ตได้บ้าน40ตรว.ชั้นเดียว 

ถ้าเปลี่ยนเป้นที่ดิน4-5-6ไร่ มีน้ำ มีถนนรอง  จะทำไรกินดี  คงเหมาะสำหรับคนวัยเกษียณ อยู่บายๆ มีรายได้ทางอื่น  ทำไร่ทำสวนไม่รู้ไหวมั้ย คงต้องจ้างเพ  ปลูกผักอย่างจานปราชว่า ขุดดินซัก1งาน คงสลบลุกไม่ขึ้น  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #532954 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 12:19:07 AM »

สถาณการภูเก็ต1-2ปีมานี้คนมาอยู่ มาหากินเยอะมากมายมหาศาล บ้านเช่าไม่พอ ตลาดนัดแต่ละแห่งคนขายไม่ต่ำกว่าหลายร้อยเจ้า

ร้านอาหารที่มีเวปอาหารนับเมื่อต้นปีมีร่วม6พันแห่ง(เอาที่เป้นร้านนะ ไม่ร่วมตลาดนัด แผงลอยอีกนับหมื่นเจ้า

โอวว.....บอกเลยว่า ใครที่แห่กันมาน่ะ มันโหดร้ายนะ กำเงินมาไม่กี่แสน หวังจะมาอยู่รอด ยากมาก

ก็ไม่รู้จะว่าไง เห็นดูแหละ เห็นไม่นานหายก็มาก ละลายเงินไปหลายแสน-ล้านบาท

เข้าใจแหละว่าทุกคนหวังหาทางรอด แต่คงไม่รู้ว่าจะเจอการแข่งขันมากมายขนาดไหน  โดนชก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #532955 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 09:11:58 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ...........................   โดนชก โดนชก โดนชก

วันหยุดผ่านมานี้ คึกคัก วุ๊ย ....

ว่าแต่ .. อยากไปนั่ง เผาเหนียวหลาม กลางสวน แล้วล่าวเด้ ....  Grin

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #532956 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 12:29:26 PM »

เช้านี้ผมแวะไปเจาะเลือดได้ค่าน้ำตาล 107 (ครั้งที่แล้ว 101) ยังเกิน 100 อยู่ดี ไว้ใจไม่ได้(โฮ) กลัวจริง ๆ เบาหวานเนี่ย
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #532957 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 12:44:09 PM »

เล่มนี้ซื้อที่ SE-ED สนุกมากคับ(แม้จะนำเสนอคล้ายผลงานทางวิชาการไปบ้าง)  ผมไม่เคยอ่านงานเขียนของ อ.ท่านนี้มาก่อน คราวต่อไปจะไม่ยอมพลาดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2016, 12:52:44 PM โดย R2D2 » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532958 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 12:53:02 PM »

ทำงานรวดเดียว ๒๑ ชั่วโมง ไม่ได้พักเลย งานเสร็จแล้วก็ได้เวลานอนสิครับ

งานนี้ถ้าจ้างแบบงานทั่วไปไม่มีใครมาทำแน่ๆครับ

55555 พี่กระจง  โม่  ควง ยี่สิบเอ็ด ชั่วโมง  กวาด  " สี่เด้ง  ห้าเด้ง " เลยมั้งส์ อ่ะ ฮา 555  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จ่ายเป็นรายวันครับสำหรับเบี้ยเลี้ยง ไม่มีค่าล่วงเวลาครับยาย เบี้ยเลี้ยงรับเฉพาะตอนที่มาทำงานครับ ตั้งแต่ราคาน้ำมันตก เบี้ยเลี้ยงโดนปรับลดไปแล้วราวๆเกือบสี่สิบเปอร์เซ็นต์แล้วครับยาย

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532959 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 01:15:18 PM »

ตอนทำงาน มันช่วยเหลือผมด้วยน้ำใจ เกินหน้าที่มันก็ช่วยขอแค่เห็นหรือผมเอ่ยปาก

เท่ากับผมติดค้างมันมาก่อนแล้ว  ถ้าผมจะตอบแทนมันบ้าง ก็คงทำได้ประมาณนี้แหละ

วันหนึ่งข้างหน้าเมื่อมันประสบความสำเร็จ มันจะได้รู้ได้จำว่าที่มันมาถึงวันที่สำเร็จได้

ก็เพราะต้นทุนความดี ต้นทุนน้ำใจที่มันทำไว้กับคนอื่น

ยังไงผมก็ยังศรัทธาในความดีครับ....

พระเอ๊กกกก พระเอกเลยเมื่อวานนี้....

อายุเกือบ ๔๐ แล้ว ไม่เคยสอบไหรเลย อยากมาทำงานประจำบ้าง พอจะมีที่ไหนให้ลงได้บ้างครับ ข้าราชการหรือว่ารัฐวิสาหกิจก็ได้ครับ ใจจริงอยากทำประปาหรือว่าดับเพลิงครับ เพราะมีความรู้เรื่องปั๊มและของเหลวรวมทั้งพวกสารพิษต่างๆมาบ้างครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532960 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 01:26:45 PM »

มีคนมากมายที่อยากมีต้นทุนแบบมัน แบบ ยืมตังค์ใครเค้าก็ให้ ทั้งที่ไม่รู้ว่ามันจะมีคืนหรือเปล่า

แต่มันไม่เคยเอ่ยปากขอความช่วยเหลือใคร มีเท่าไหร่ก็จ่ายเท่านั้น ไม่เสเพล สู้ชีวิตสุด ๆ ทีเดียว

........

ออกจากระนองตีสามเศษ ๆ กว่าจะถึงคลองหนึ่งปาเข้าไปเที่ยง เข้าสอบบ่ายโมงตรง....

ผมปล่อยมันขึ้นห้องสอบแล้วไปหาที่จอดรถ คนสอบได้สักหมื่น รถก็ราวห้าหกพันคัน

การแต่งกายสอบ เสื้อยืดสีขาว กางเกงวอร์มสีดำ กางเกงใน.... มีแค่นั้น ห้ามเกินแม้แต่ชิ้นเดียว

มันเลยไม่รู้ว่าผมจอดรถที่ไหน ผมก็หาโคนต้นไม้จอดรถ แล้วก็ลงมือ หลับ..

เค้าสอบกันเสร็จตอนไหนไม่รู้ บ่ายสี่ มันมาเคาะกระจกปลุกผม เหงื่อโทรมตัว..

..บอกว่า สอบเสร็จหาผมไม่เจอ จะโทร.หาก็ไม่มีโทรศัพท์(เพราะเก็บไว้ในรถ) คนก็กลับกันหมดแล้ว

เดินหา วิ่งหาเป็นชั่วโมง กว่าจะเจอรถผม

ผมก็หันซ้ายหันขวา นี่ผมจอดรถไกลปานนี้เชียวรึ

แล้วก็ตีรถกลับระนอง ถึงตอนเกือบตีสองเมื่อคืน แล้วก็สลบเพิ่งฟื้นเมื่อเช้า ออกจากระนองมานครถึงตอนบ่ายโมงแล้ว

พักผ่อนเยอะๆครับอาจารย์ อายุเลยหลักสี่ไปแล้ว ร่างกายต้องการการพักฟื้นนานขึ้นครับ หลังจากลุยหนักๆมาครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532961 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 01:35:45 PM »

ตอนนี้ มีนาฏกรรมการเกษตรวงใหญ่ให้ดูด้วย  เรื่องสวนทุเรียน....

เพราะราคามันดี สำหรับคนกล้าลงทุน... เหมือนนากุ้งยุคสามสิบปีก่อน

คนแถวกลาย เค้านั่งร้านน้ำชาตอนเช้า ๆ พูดคุยสอบถามเรื่องการขายทุเรียน ของมึงตัดแรกวาได้เท่าไหร่วะ ??

พอได้หวาหยามก่อนหิดหุ้ย หยามนี้ได้โลครึ่ง....

...."โลครึ่ง" ที่เขาพูดถึง คือเงินสดหนึ่งล้านห้าแสนบาท เป็นเงินค่าขายทุเรียน....

แล้วทำไมไม่พูด ล้านห้า ทำไมไปพูด โลครึ่ง....??

เงินหนึ่งล้าน แบงค์พันไม่เรียงเลข ประมาณน้ำหนักได้ราว ๑ กิโลกรัม

เขาเลยเลี่ยงมาใช้คำนี้แทนเพื่อลดความน่าหมั่นไส้  แต่ผมว่าฟังแล้วน่าถีบแทน

ความรู้เพนิ อาจารย์มาโพสแต่ละที

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532962 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 01:40:56 PM »

ดอก   คือทุเรียนที่ผลไม่สวย คู้เป็นมะม่วง มีพูข้างเดียว หรือมีแค่ท่อนเดียว ผลบิดเบี้ยว ฯลฯ

หนอน  คือ ผลที่มีตำหนิโดน หรือเคยโดนแมลงเจาะไช แม้จะไม่มีผลอะไรกับเนื้อใน แต่ก็มีตำหนิ คัดออกเหมือนกัน

ท็อบ   มาจากคำว่า ไฟท็อบเธอร่า.... เป็นเชื้อราไม้เบื่อไม้เมากับสวนยางและสวนทุเรียน สวนยางเขาปล่อยเลยตามเลย

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532963 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 01:47:54 PM »

เยี่ยมครับ นับถือเลยครับ สำหรับความมีน้ำใจของคุณพี่ Pandanus

ทำบุญวันเกิดตัวเองครับ....

คนอื่นเขาใส่บาตร แต่ผมดูแล้วพระท่านไม่ได้อดของขบฉันเท่าใดนัก ออกจะอู้ฟู่ด้วยซ้ำ

ก็เลยทำบุญด้านอื่นแทน

อนุโมทนาในบุญที่ทำด้วยครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #532964 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2016, 01:56:07 PM »

คนไทย หรือเอาตรงเป้า เกษตรกรไทย บ้ารวยครับ

ความจนมันน่ารังเกียจ น่าขยะแขยง.... มีที่ดินสักสิบไร่ ต้องการความรวยจากต้นทุนที่ดินที่มี

ปลูกยางเรอะ ดูราคามันสิ แถมกลิ่นขี้ยาง เดินตลาดนัดแถวบ้านเพื่อนหลีกเป็นทาง นั่งร้านน้ำชาเพื่อนไม่ยอมนั่งใต้ลม...

ปลูกปาล์มเรอะ ปุ๋ยไม่ถึงปาล์มไม่ออก มีสิบไร่ได้เดือนละกี่ตังค์เชียว

ผลไม้อื่นเรอะ น่าหัวร่อ.... ลูกอะไรมันแพงนักหนาที่พอจะสร้างความร่ำรวยได้

ลองกองเคยแพงโลละหกเจ็ดสิบ ตอนนี้ตัดเลขศูนย์ข้างหลังออกไปยังหาแม่ค้าซื้อยากเลย

ปลูกผัก... เหนื่อยตายห้า ขายเก็บทีละสิบบาทยี่สิบบาท ไม่พอซื้อไอโฟน เก็บนานเท่าไหร่ถึงจะพอดาวน์พรีรันเนอร์

ปลูกทุกอย่างที่กินตามรอยเศรษฐกิจพอเพียงเรอะ....  ไม่ได้หวังอิ่มว๊อยยย  ตรูหวังรวย เข้าใจไหม ??

ก็ ตอนนี้ที่หวังได้พอครึ้มใจก็มีแต่ทุเรียนนี่แหละ  ฟังเพื่อนที่ปลูกก่อนโม้ว่าได้ทีละเป็นกิโลแล้วมันมวนท้อง

แบงค์พันเป็นกิโล ๆ เรอะ....  ทุกวันนี้ขายขี้ยางแต่ละที ขายได้ใบพันสักใบเหนื่อยรากเลือด....

ทำยังไงเราจะได้จับใบพันเป็นกิโล ๆ กับเขาบ้าง กรูจะเอามาโปรยให้เต็มที่นอน แล้วนอนบนใบพันแลสักที

นอนคิดว่ากรูจะเอาฟอร์จูนเนอร์หรือมิวเอ็กซ์ดี  เฮ้อ....

คิดได้แล้ว รุ่งเช้าก็ไปติดต่อพวกรับซื้อไม้ยาง.... จัดการชำระซะ ได้มาหกหมื่นค่าไม้ยาง

ปรับที่ดินเสร็จก็ไปซื้อต้นทุเรียนมาปลูก แล้วหารับจ้างคนอื่นทำงานไปพลาง ๆ ระหว่างรอทุเรียนโตอีก แปดปี....

รอก่อนเหอะ แปดปีเท่านั้น  ใบพันเป็นกิโล ๆ ......

อาจารย์ ผมขอลอกไปลงในเฟสนะ อาจารย์อย่าแจ้งจับลิขสิทธิ์ผมงั้นครับ

หน้า: 1 ... 35528 35529 35530 [35531] 35532 35533 35534 ... 35779
  พิมพ์