เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:30:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1070 1071 1072 [1073] 1074 1075 1076 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25822048 ครั้ง)
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #16080 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 04:36:07 PM »

อืมมมม ... น่ายืมใช้มั๊กๆ ครับพี่เล็ก โปร่งโล่ง ช่องหน้าต่างใหญ่ ถ้าหากมี ว.5 อาจถูกถ้ำมองได้ ... Grin Grin Grin

ไม่ต้องกลัวลูกพี่ เดี๋ยวลูกน้องยืนเฝ้าให้เอง ถ้าเต้นท์มีรูอยู่เดี๋ยวน้องคนนี้จะอุดด้วยกล้องให้เอง Grin

อุดรูด้วยกล้อง ถ้ามีความลับก็อย่าเปิดเผยนะให้เก็บไว้ในซิมในซีดี จะได้ไม่เปิดเผย

เก็บไว้ในซีดี แล้วนำมาแจกจ่ายกัน ความลับไม่เปิดเผย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตกใจ ตกใจ ตกใจ 
พี่ปูครับผมได้ข้อมูลแล้วครับ  ขอบคุณครับมครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2007, 04:38:03 PM โดย lex » บันทึกการเข้า

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #16081 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 04:36:27 PM »

เป็นเรื่องแล้วครับพี่น้องครับ ตกใจ คอมฯของเค้าพอติดเครื่องอยู่ได้ แต่บูตไม่ไป จะลองเปลี่ยนเมนบอร์ดู ด้วยความที่ไม่ได้แกะเครื่องมา 2 - 3 ปี ทำแต่งานซ่อมเบื้องต้น จึงทำให้ลืม Grin ถอดไปถอดมา เสียบสายไฟเข้าเสียบสายไฟออก เครื่องที่เคยติดอยู่ได้ พลามพ้นเสียแล้ว แถมไม่มีคู่มือให้เทียบด้วยครับพี่น้องครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เสี่ยครับ ซื้อใหม่เลย กลัวมันอ่ะ Grin Grin Grin

ได้ติดหรางหลายคดีแหละครับพี่ คดีหลักทำของหลวงพัก คดีรองเช็คเด้ง Grin

ไม่เป็นไร อ้างของหมดสภาพแล้ว รับซื้อมาทำเป็นเป้า ขนมาเลยสัก 20 เครื่อง ไว้เป็นเป้าลูกซองทริปนี้ Grin Grin Grin

พูดเรื่องเป้า จัดหากันไปบ้างน๊ะครับ จะเอารูปแบบใด หรือคิดไรไม่ออก ผ่านคลองปอม แวะเข้าไปหยิบๆมา เจ้าของไม่เห็นหร็อก คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #16082 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 04:44:54 PM »

น่าใช้มั๊กๆ ครับพี่เล็ก โปร่งโล่ง ช่องหน้าต่างใหญ่ ถ้าหากมี ว.5 อาจถูกถ้ำมองได้ ... Grin Grin Grin

ช่องนั้นเป็นประตูครับน้าแพะ มีม่านไว้รูดด้วย ........ เออแน่ะ ........ เข้าท่า

ม่านที่รูด น่าจะพอดีปิด เจ้ามิตซู ฯคันนั้นหรือเปล่าลุงปู มิดหรือไม่ ? คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
A111
Hero Member

คะแนน 81

จากภูผา สู่ท้องทะเล

« ตอบ #16083 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 04:52:06 PM »

หวัดดีครับ หลบบ้านพักก่อนครับ  Grin Grin
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #16084 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 04:53:36 PM »

เต็นท์แบบในรูปเป็นยังไงบ้างครับ ช่วยวิจารหน่อยครับ

ถ้าเป็นแค้มป์ถาวร หรือพักหลายๆวันจะเหมาะมาก เพราะใหญ่สบายครับ แต่เหมือนลุงปูว่า กางและเก็บ จะต้องใช้เวลาสักหน่อย แต่ครอบครัวใหญ่ๆ ถ้าไปเที่ยว และใช้บ่อยๆ ก็จะคุ้มค่าครับ แค้มป์คาร์นี่แหละ เราสามารถขนอุปกรณ์ประกอบอื่นๆ ไปได้สะดวกมาก เช่นผ้าห่ม หมอน รองนอน

แค้มป์คาร์ ผมแนะนำให้หาผ้านวมผืนขนาดพอดีเต้นส์ครับ เราจะได้นอนแบบสบายๆ ไม่ทรมานสังขารตัวเองมากนัก

สำคัญ ดูลักษณะการป้องกันฝน และน้ำค้าง เป็นหลักใหญ่ครับ บ้ารเราสำคัญสุด แม้นความหนาว(เผื่อไปภาคเหนือ) เราก็ยังใช้ตัวอื่นช่วยได้ เช่นผ้าห่ม เครื่องนอน ประกอบ กันฝนกันน้ำค้างได้ดี และถ่ายเทอากาศได้ดี

คริๆ ยิ่งเลือก ยิ่งแนะนำ ยิ่งมั่ว

poth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 546

ที่นี่ปัตตานี ของจริง ไม่มี Re-Shoot

« ตอบ #16085 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 04:57:18 PM »

เป็นเรื่องแล้วครับพี่น้องครับ ตกใจ คอมฯของเค้าพอติดเครื่องอยู่ได้ แต่บูตไม่ไป จะลองเปลี่ยนเมนบอร์ดู ด้วยความที่ไม่ได้แกะเครื่องมา 2 - 3 ปี ทำแต่งานซ่อมเบื้องต้น จึงทำให้ลืม Grin ถอดไปถอดมา เสียบสายไฟเข้าเสียบสายไฟออก เครื่องที่เคยติดอยู่ได้ พลามพ้นเสียแล้ว แถมไม่มีคู่มือให้เทียบด้วยครับพี่น้องครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เสี่ยครับ ซื้อใหม่เลย กลัวมันอ่ะ Grin Grin Grin

ได้ติดหรางหลายคดีแหละครับพี่ คดีหลักทำของหลวงพัก คดีรองเช็คเด้ง Grin

ไม่เป็นไร อ้างของหมดสภาพแล้ว รับซื้อมาทำเป็นเป้า ขนมาเลยสัก 20 เครื่อง ไว้เป็นเป้าลูกซองทริปนี้ Grin Grin Grin

พูดเรื่องเป้า จัดหากันไปบ้างน๊ะครับ จะเอารูปแบบใด หรือคิดไรไม่ออก ผ่านคลองปอม แวะเข้าไปหยิบๆมา เจ้าของไม่เห็นหร็อก คริๆ
เดี๋ยวผมจัดการเอง เจ้าของเค้าไม่ค่อยสนใจ เสร็จกรู

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16086 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 05:00:33 PM »

เข้ามารายงานตัว ว่ากลับจากกทม.แล้วกั๊บ

ไม่รู้ว่าเป็นแมทช์แก้ตัวหรือย้ำแค้นกนแน่

คืนแรกขู่ทุ่งบางกะปิไป7โฮก แต่ไปต่อกับพี่ป้อมทองได้ถึงตี5

คืนที่2ชนจนแก้วแหว่งไป2ใบ แต่ยังกลับคนสุดท้าย  Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16087 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 05:01:36 PM »

การเดินทางเข้าไปยังพื้นที่ๆค่อนข้างกันดาร สิ่งที่ควรจัดเตรียมไปด้วย คือ

ข้าวของอุปกรณ์ และยาที่จำเป็น

ในการเดินทางก่อนเข้าป่า แต่ก็ไม่ใช่ว่า ขนยาไปหมดทั้งโรงพยาบาลนะเอาไปเท่าที่จำเป็น ที่นี้อะไรบ้างละที่จำเป็น ก็ไม่ต้องมากล่ะครับเดี๋ยวนี้ก็มีขายเป็นชุดสำเร็จเหมือนกัน เป็นกล่องเป็นชุดสวยงามทีเดียวหรือถ้าจะจัดเตรียมไปเองก็ควรจะมี

อุปกรณ์และยาดังนี้

1.น้ำยาล้างแผลสด
2.ทิงเจอร์
3.เบตาดีน
4.สำลี (ประมาณ 1 ห่อ)
5.พลาสเตอร์ยา (1 แผง ก็น่าจะพอนะ)
6.ผ้ากอซ
7.ผ้ายึดกล้ามเนื้อ
8.ยาแก้ไข้
9.ยาแก้ปวด (พาราเซตตามอล)
10.ยานวดแก้ปวดเมื่อย
11.แอมโมเนีย

และที่สำคัญ ยาประจำตัวของแต่ละบุคคลอ้อ อาจจะแถมกระป๋องยาชาที่เป็นกระป๋องสเปรย์ แบบที่นักกีฬาใช้ติดไปบ้างก็ได้ เอาไว้ทำไมหรือก็เอาไว้แก้ความทรมานจากพวกพิษของแมลงสัตว์กัดต่อยเพราะบางคนแพ้จะทรมานมาก ยาชาจะช่วยยืดอาการเจ็บป่วยอกกไปได้พอที่จะมีเวลาไปหาหมอได้

poth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 546

ที่นี่ปัตตานี ของจริง ไม่มี Re-Shoot

« ตอบ #16088 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 05:04:50 PM »

เมื่อเที่ยงปะทะที่ยะรัง น่าจะได้ซัก สองศพ กำลังเคลียร์อยู่

ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« ตอบ #16089 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 05:05:41 PM »

ลูกเขือหนึ่ง "สิบหน้า ยี่สิบมือ" ไม่ทราบว่า ภารกิจ "ดื่มน้ำผึ้งพระจันทร์" เสร็จหรือยัง ทริปนี้ว่างหรือเปล่าครับท่าน

........................................................... ........+

เที่ยวนี้ ทริปนี้จะได้มีความรู้สึกแบบใหน เริ่มนับถอยหลังได้แล้วครับ วันนี้วันที่1 แล้ว

กระทู้วิ่งเร็วจัง .... อ่านจนตาลายแล้ว ....... Grin

สวัสดีครับพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ทุกท่าน

ทริปครั้งนี้คงจะแห้วอีกแล้วครับพี่เข้ม  ช่วงวันที่ 22-28 ก.ค. นี้ ติดอบรมค่ายเยาวชนที่ ร.ร. นายร้อย จปร. และติดต่องานที่กรมแผนที่ทหาร (นครนายก-กรุงเทพ)

เกรงว่ากลับมาไม่ทันครับ   ขอยกยอดไปครั้งหน้าครับ ... รอบสองนี้สมาชิกไปกันเยอะ คงคึกคักน่าดูเลยครับ......... Grin

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16090 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 05:06:01 PM »

เมาสุรา - แอลกอฮอล์

ผู้ป่วยดื่มเข้าไปมากเกินขนาดทำให้มีอาการมึนเมาและหมดสติ อาการมีดังนี้

1. ใบหน้าแดง ริมฝีปากซีด
2. ตาแดง
3. ผิวหนังมีเหงื่อชุ่ม
4. ขาดสติสัมปชัญญะ
5. เดินโซเซและงุนงง
6. ม่านตาขยาย และบางรายเมามาก ๆ ม่านตาไม่มีปฏิกิริยาต่อแสงสว่าง
7. บางรายอาจมีชักแล้วสิ้นสติ

การปฐมพยาบาล ให้ปฏิบัติดังนี้

1.) ต้องให้อาเจียน โดยใช้นิ้วล้วงคอ หรือใช้สายยางลงในกระเพาะแล้วล้างกระเพาะอาหาร
2.) ให้ความอบอุ่นแก่ร่างกาย โดยใช้ผ้าห่ม หรือกระเป๋า หรือขวดน้ำร้อน
3.) ลูบบริเวณหน้าผากและศรีษะด้วยน้ำเย็น หรือน้ำเย็นเจือน้ำโอดิโคโลญอ่อนๆ
4.) ถ้าผู้ป่วยรู้สึกตัวบ้าง ให้ดื่มกาแฟดำร้อนแก่ ๆ
5.) บางรายที่เมามากจนหมดสติแก้ไม่ฟื้น ควรนำส่งโรงพยาบาลโดยด่วน

ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« ตอบ #16091 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 05:08:01 PM »

ฝากถึงพี่ชัช ครับ ........

ต้นเดือนที่แล้วผมไปเดินแถวหลังวัง เจอพี่ ๆ เพื่อน ๆ ซึมเศร้าหลายท่าน ....   และพี่มะขิ่นฝากความคิดถึงถึงพี่ชัชด้วยครับ ... Grin  Grin

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16092 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 05:08:02 PM »

"ไข้มาลาเรีย"

ใครที่เคยเที่ยวป่าเขาดงดิบอยู่บ่อยๆ หรือหน้าที่การงานที่ต้องอยู่ในป่า ล้วนมีโอกาสเป็นโรคไข้มาลาเรียได้โดยไม่ยาก ไข้มาลาเรีย หรือไข้จับสั่น เกิดจากการที่ผู้ป่วยโดนยุงก้นป่องที่มีเชื้อกัด และเมื่อเชื้อเข้าสู่กระแสเลือด ก็สามารถที่จะทำลายเม็ดเลือดแดงได้อย่างรวดเร็ว การเกิดไข้มาลาเรียให้สังเกตอาการหลังออกจากป่าได้ 10-14 วัน หรืออาจจะนานเป็นเดือน ลักษณะอาการมีดังนี้

อาการเริ่มแรก 

ครั่นเนื้อครั่นตัว ปวดหัว ปวดเมื่อยตามร่างกายและกระดูกสันหลัง

ระยะหนาวสั่น

จะเริ่มหนาวรุนแรง  แม้จะห่มผ้าหลายผืนก็ไม่หายหนาว มีอาการคลื่นไส้ อาเจียน อาการหนาวจะเป็นราว 15 นาที ถึง 1 ชั่วโมง

ระยะร้อน

อาการตัวร้อนจะสูงขึ้น ตัวร้อนจัด หน้าแดง ปากซีด กระหายน้ำมาก ปวดศีรษะ ถ้าเป็นมากอาจถึงขั้นเพ้อ ไข้สูงอยู่ราว 1-4 ชั่วโมง

ระยะเหงื่อออก

หลังจากไข้ลดจะมีเหงื่อออกที่หน้าและที่ตัวจนร่างกายเปียกชุ่ม ร่างกายจะค่อยๆเย็นและสบายขึ้นเหมือนคนปกติ

ลักษณะของไข้

จะเป็นไข้เป็นเวลา หรือบางรายอาจจะจับไข้วันละหลายครั้ง ควรรีบนำผู้ป่วยไปพบแพทย์ เพราะนอกจากอาการดังกล่าวแล้วยังอาจทำให้เกิดอาการตับอักเสบ และไตอักเสบเฉียบพลันได้ หรือเป็นมากๆ เกิดอ่อนเพลียและอาจทำให้เสียชีวิตได้

การป้องกันที่ดีที่สุด คือ การระวังการโดนยุงกัด ส่วนการกินยาป้องกันปัจจุบันไม่นิยม เพราะอาจทำให้เชื้อดื้อยา

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #16093 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 05:09:48 PM »

พี่น้องลูกเขือทั้งหลาย ประมาลเหตุการณ์แล้ว หัวหน้าหมู่ก็ยืนยันแล้ว ฉะนั้น กำหนดวัน ว.เวลา ฯ.เป็นแม่นมั่น และผมก็ยืนยัน กำหนดวันไปทางอาจารญ์ จรูญแล้ว่า

การชุมนุมลูกเขือ ครั้งที่2/2550 จะจัดให้มีขึ้น ในวันที่ 28-29 กรกฎาคม 2550 นี้ พิกัดกว้างๆ คือ อำเภอทุ่งหว้า จ.สตูล เลยเข้าไป จากทริปที่แล้วอีกนิด แต่เข้าคนละทางกันครับ ครั้งนี้เราจะไปเข้าทางเส้น 416 ครับ

สวนรายละเอียดอื่นๆ และพิกัดที่แคบกว่านี้ อดใจรอครับ เมื่อได้รายละเอียดมา จะนำมาเสนอทางนี้เท่านั้นครับ กรุณาติดตามอย่ากระพริบตา เพราะกระทู้เดินเร็วมาก เหตุการณ์ สถานการณ์ อาจเปลี่ยนแปลงได้ตลอด เพื่อที่จะให้ได้มา หรือสิ่งที่เกิดขึ้นดีที่สุดครับ

จบข่าว

Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #16094 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 05:10:40 PM »

เดี๋ยวผมจัดการเอง เจ้าของเค้าไม่ค่อยสนใจ เสร็จกรู

เดี๋ยวผมเอาสิบล้อไปช่วยขน Grin Grin Grin

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
หน้า: 1 ... 1070 1071 1072 [1073] 1074 1075 1076 ... 35779
  พิมพ์