เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:27:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1088 1089 1090 [1091] 1092 1093 1094 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25818991 ครั้ง)
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #16350 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 12:25:50 PM »

เขือเข้มครับ เรื่องน้ำดื่ม อย่าลืมเอาแบบเป็นถังไปนะครับ ถ้าเป็นขวดสงสัยจะไม่พอ ... Wink

เรื่องข้าว ถ้ามีหุงข้าวเหนียวกินกันนะจะแจ่ม พอตกหัวค่ำเอาข้าวเหนียวทาไข่เป็นข้าวเหนียวปิ้งน่าจะอร่อย ... น้ำลายหก

เขือเข้มครับ เรื่องน้ำดื่ม อย่าลืมเอาแบบเป็นถังไปนะครับ ถ้าเป็นขวดสงสัยจะไม่พอ ... Wink

เรื่องข้าว ถ้ามีหุงข้าวเหนียวกินกันนะจะแจ่ม พอตกหัวค่ำเอาข้าวเหนียวทาไข่เป็นข้าวเหนียวปิ้งน่าจะอร่อย ... น้ำลายหก

สวัสดีครับ  เรื่องข้าวเหนียว  ผบ. ผมรับอาสาครับ ....อิ อิ มีหม้อกะซึงแล้ว (ยืมครับ  ยืมเค้ามา)
tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #16351 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 12:45:56 PM »

สวัสดีครับ  เรื่องข้าวเหนียว  ผบ. ผมรับอาสาครับ ....อิ อิ มีหม้อกะซึงแล้ว (ยืมครับ  ยืมเค้ามา)

ตกลงพี่หรอยไปทั้งหมดกี่คนครับ... Grin
เนตรนารีผมบ่น คู่หูไม่ได้มา(น้องปุ๊กปิ๊ก กะน้องโอปอ...)
ถ้าน้องพลอยมาจะได้มีเพื่อนเล่นด้วย....

ข้าวเหนียว....  น้ำลายหก   ข้าวเหนียวปิ้ง..... น้ำลายหก
กินแนมกะอะำไรดีครับ.... น้ำลายหก

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #16352 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 01:07:25 PM »

สวัสดีครับ เรื่องข้าวเหนียว ผบ. ผมรับอาสาครับ ....อิ อิ มีหม้อกะซึงแล้ว (ยืมครับ ยืมเค้ามา)

อันนี้ป่ะครับ อิสานเรียกข้าวจี่ เอาข้าวเหนียวมาปั้นๆให้แน่น เอาเกลือทานิดหน่อย  พอปิ้งเริ่มแห้งนิดๆ ก็ชุบไข่ที่ตีไว้ ทาบางๆย่างซัก2รอบ ก็จะเหลืองหอมอร่อย เค็มๆมันๆ เหมาะสำหรับแคมปิ้งตอนอากาศหนาว อุ่นมือ ค่อยๆกัด คริ คริ  Grin ป้อนให้แฟน อูย..พูดแล้วอยากมีแควน 555  Cheesy

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #16353 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 01:38:39 PM »

สวัสดีครับ เรื่องข้าวเหนียว ผบ. ผมรับอาสาครับ ....อิ อิ มีหม้อกะซึงแล้ว (ยืมครับ ยืมเค้ามา)

อันนี้ป่ะครับ อิสานเรียกข้าวจี่ เอาข้าวเหนียวมาปั้นๆให้แน่น เอาเกลือทานิดหน่อย พอปิ้งเริ่มแห้งนิดๆ ก็ชุบไข่ที่ตีไว้ ทาบางๆย่างซัก2รอบ ก็จะเหลืองหอมอร่อย เค็มๆมันๆ เหมาะสำหรับแคมปิ้งตอนอากาศหนาว อุ่นมือ ค่อยๆกัด คริ คริ Grin ป้อนให้แฟน อูย..พูดแล้วอยากมีแควน 555 Cheesy

ไม่เสียที ที่เกิดและโตที่อีสานครับเบิ้ม ... ทำให้บางๆ โรยเกลือ ทาไข่ให้ชุ่ม ค่อยๆจี่ สุดยอด ...  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #16354 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 01:40:49 PM »

งั้นเดี๋ยวผมเตรียม ข้าวสาร ทั้งข้างจ้าว และ ข้าวเหนียว ไปนะครับ ...   Grin

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #16355 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 01:45:48 PM »

ครูเบิ้ล ตกลงวันศุกร์ 13 ว่าไง?
http://www.bladereview.com/forums/index.php?topic=567.1225

ยังไม่แน่ครับป๋า มีอยู่ 2 กรณี  ไม่แน่ใจว่าจะติดงานราชการหรืองานส่วนตัว  ถ้างานราชการวันดังกล่าวจะอยู่ในพื้นที่หาดใหญ่ด้วยซึ่งไม่แน่ใจว่าจะปลีกตัวได้ไหม แต่ถ้างานส่วนตัวจะอยู่ต่างประเทศครับ

ไม่แน่ไม่นอน งั้นเก็บเบี้ยก่อนแล้วกันนะครับ Grin Grin Grin

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #16356 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 01:47:45 PM »

พี่น้องครับ คำยืนยัน นอนยัน นั่งยัน ตีลังกายัน จากอาจารย์จรูญ ครับ

Re: ยินดีต้อนรับ
« ส่งให้: udomkd เมื่อ: วันนี้ เวลา 11:58:57 »     

--------------------------------------------------------------------------------
ช่วงนี้ คนเที่ยวน้อยเป็นช่วงหน้าฝน

จะประสานกับผู้นำหมู่บ้าน ในการจัดกิจกรรม บางกิจกรรมก็ร่วมสนุกกับเจ้าถิ่นไปเลย เช่น เล่นน้ำ

ไม่ต้องเป็นห่วงเรื่อง เจ้าถิ่นหมั่นใส่ เพราะกะจะเชิญ นายทะเบียนท้องที่ และ ผกก.  นายทหาร

ไปร่วมสนุก คิดไว้ แต่ยังไม่ได้ประสาน ผู้นำท้องถิ่น ก็สนิทกัน ลูก ผญบ.  เป็น อบต. ก็เป็นลูก

สิทธิ์ผม

รถ จอดได้ถึงเต้นท์เลยครับ  เพราะ เอารถเป็นหลัก รถจอดได้แค่ไหนกางเต้นท์ตรงนั้น 

เรื่องความปลอดภัย สบายใจได้ รปภ หมู่บ้านเขามี และพร้อมให้ความดูแล

เรื่องอาหาร

ปลากระพงสดๆ คงเป็นปลาเลี้ยง

หอยแมงภู่สดหาได้

หอยนางรมหาได้

ปู แล้วแต่ช่วง

ทราบจำนวนแล้วจะประสานกับเพื่อน ฝ่ายอาหาร จะได้สั่งไว้ล่วงหน้า

แต่อย่าลืมเตรียมยาแก้ท้องเสียไปบ้างนะครับ

เป็นอย่างไรบ้างครับ คงจะสบายใจได้ ผมหาคำตอบให้แล้ว แต่ถ้าคนถามไม่สามารถมาได้ ผมว่าคนที่เสียใจแย่ คือ อาจารย์จรูญ ไม่ใช่ผมครับ

ผมประสานอาจารย์ ให้ช่วยหาอาหารทะเล สดๆ ใว้ให้พวกลูกเขือ โดยเฉพาะ ซึ่งอาจารย์ ก็รับปากแล้ว ดังที่แจ้งมา ผมบอกแล้วว่า มิใช่ให้อาจารย์เลี้ยงพวกเรา เพียงแต่รบกวนจัดหา แล้วพวกเราจะช่วยกันรับผิดชอบ ตรงนี้อาจารย์คงเข้าใจแล้ว

พี่น้องครับ หอยแมงภู่สดๆ เผาแทบจะไม่ง้อน้ำจิ้มเลยครับ คริๆ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

หอยนางรมสดๆ ว่าปรือพี่ตุ้ม เรื่องเครื่องเคียง คริๆ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ปล.พี่ตุ้มครับ เรื่องอาหารที่ผมหันหัวเข้าหาพี่ พี่อย่าเพิ่งใจร้อน น๊ะครับ เพราะถ้าผมถามท่านอื่น ผมคงมืดแน่ 55+ คำตอบขากพี่ผมรับฟังทุกอย่างครับ ด้วยความเคารพ

วันนี้วันที่ 6 แล้วนิ๊

ปล.อีกครั้ง ถ้าผมจะบอกว่า ทางอาจารย์จรูญ นับถอยหลัง อยู่เมือนกัน พี่น้องจะเชือ่ไม๊ครับ ดูแกไม่ได้กังวลเหมือนผมเลย คริๆ ผมกังวลเรื่องธรรมชาติ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #16357 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 01:56:08 PM »

เรื่องน้ำ ผมคิดว่า ยังจะใช้นโยบายเก่าน๊ะครับ ถ้าจะให้ใครเป็นคนรับไป ปัญหาอื่นนี้คงไม่มี แต่คงจะเป็นปัญหาเรื่องการนำพามากกว่า เพราะหนัก ฉะนั้น คำนวนปริมาณการใช้ของเราเอง แล้วใส่รถไปเอง จะขวดเล็กขวดใหญ่ แล้วแต่จะสะดวก ส่วนน้ำใช้ คงไม่ใช่ปัญหา

ดีหรือไม่ครับ เขือแพะ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #16358 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 02:03:12 PM »

ขอมาก็จะจัดให Cheesy้....เคี๊ยก ๆ ยินดีคร๊าบ Cheesy

หอยนางรมสด....ถ้าหาได้.. น้ำลายหก
=เครื่องเคียง...=
-ยอดกระถินสด..(อันนี้ขาดไม่ได้เด็ด เพราะจะทำให้หอยเวลาเคี้ยวในปาก เมื่อตามด้วยยอดกระถิน    ทำให้หวานนนไปทั้งปาก.. น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก)
-หอมเจียว.. ห๊อม หอม
-กระเีทียมสดฝานบาง ๆ   ไว้แก้เคล็ด ลดโคเรสตอรอล..(เขาว่าไว้..เหอ ๆ )
-ซ๊อสพริก  เพิ่มรสชาด แก้เลี่ยน..
-เกลือป่น ใส่พอเค็มปะแล่ม ๆ
-มะนาวฝานแว่น  บีบใส่แต่น้ำ ดับคาว..

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินแต่ว่า  ฮือ ๆ ๆ ๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย.เตือน ผู้นิยมกินหอยนางรมสด ระวังอันตรายจากเชื้อวิบริโอ พาราเฮโมไลติคัส ซึ่งจะทำให้เกิดการติดเชื้อในระบบทางเดินอาหาร มีอาการท้องเสีย และมีไข้สูง โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้สูงอายุ ผู้ที่เป็นโรคตับ โรคไต มะเร็ง เบาหวาน โรคเอดส์ และผู้ที่มีระบบภูมิคุ้มกันต่ำ ควรหลีกเลี่ยงการบริโภคหอยนางรมสด แนะควรกินแบบสุก เพื่อความปลอดภัย

ศ.ดร.ภักดี โพธิศิริ เลขาธิการคณะกรรมการอาหารและยา (อย.) เปิดเผยว่า อย. ได้รับข้อมูลจาก Food and Drug Administration (FDA) ของสหรัฐฯ ว่า ขณะนี้มีรายงานการเจ็บป่วยของผู้กินหอยนางรมในมลรัฐต่างๆ ของสหรัฐฯ เช่น นิวยอร์ก และวอชิงตัน โดยพบเชื้อจุลินทรีย์วิบริโอ พาราเฮโมไลติคัส (Vibrio parahaemolyticus) หรือ VP ในหอยนางรม โดยลักษณะของเชื้อแบคทีเรียดังกล่าว เป็นแบคทีเรียที่มีขนาดเล็กมาก เจริญได้ดีในสภาวะที่มีเกลือ พบได้เป็นประจำตามแหล่งน้ำทะเลทั่วไป บริเวณปากอ่าวแม่น้ำ และบริเวณชายฝั่งทะเลปิด มีทั้งชนิดที่เป็นเชื้อก่อโรคและไม่ก่อโรค รวมทั้งยังสามารถพบได้ในสัตว์-น้ำที่อาศัยอยู่ในแหล่งน้ำดังกล่าว ชอบที่จะอาศัยอยู่กับสัตว์น้ำ เช่น กุ้ง กั้ง ปู มากกว่าสัตว์ทะเลชนิดอื่นๆ และเป็นเชื้อที่สามารถทำให้เกิดอาการของโรคกระเพาะอาหารและลำไส้อักเสบ ทำให้เกิดการติดเชื้อ ในระบบทางเดินอาหาร มีอาการท้องเสียและมีไข้สูง ทั้งนี้ เชื้อแบคทีเรียวิบริโอ จะเจริญเติบโตในช่วงฤดูร้อนที่ทะเลมีอุณหภูมิสูงขึ้น ซึ่งในช่วงนี้อัตราการติดเชื้อก็จะสูงขึ้นด้วย

"การนำอาหารทะเลที่ปนเปื้อนเชื้อชนิดนี้ไปแช่ในตู้เย็นที่มีการควบคุมอุณหภูมิไม่ดีเพียงพอก็จะเปิดโอกาสให้เชื้อเพิ่ม
จำนวนขึ้นอย่างรวดเร็ว ดังนั้น ผู้ที่นิยมบริโภคอาหารทะเลดิบๆ หรือปรุงไม่สุกดีมีโอกาสติดเชื้อได้มากกว่า ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายของแต่ละคน อาการของโรคจะทำให้เกิดอาการท้องเสีย เป็นตะคริวในช่องท้อง คลื่นเหียน วิงเวียน อาเจียน ปวดหัว มีไข้ และหนาวสั่น ซึ่งเชื้อชนิดนี้จะมีระยะฟักตัว 4-96 ชั่วโมง หลังจากได้รับเชื้อเข้าทางปาก แต่ส่วนใหญ่แล้วอาการจะเกิดประมาณ 15 ชั่วโมงหลังจากได้รับเชื้อ" เลขาธิการ อย.กล่าว

เลขาธิการ อย.กล่าวด้วยว่า อาการป่วยที่เกิดจากการรับประทานหอยนางรมดิบ สาเหตุอาจไม่ได้เกิดจากเชื้อแบคทีเรียวิบริโออย่างเดียว แต่อาจเกิดจากแบคทีเรียอีก 2 ชนิด ได้แก่ ซาลโมเนลลา (Salmonella) และ แคมไพโล-แบคเทอร์ (Campylobacter) ซึ่งทำให้เกิดโรคอาหารเป็นพิษเช่นเดียวกัน นอกจากนี้ ยังอาจเกิดจากสารพิษในกลุ่ม Shellfish Poisoning ซึ่งมีอันตรายมากกว่าและอาจถึงแก่ชีวิตได้ ผู้ที่ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ ในการกินหอยนางรม คือ ผู้สูงอายุ และผู้ที่เป็นโรคที่อยู่ในกลุ่มเสี่ยง ได้แก่ ผู้ที่เป็นโรคตับ โรคไต มะเร็งเบาหวาน โรคเอดส์ และผู้ที่มีระบบภูมิคุ้มกันต่ำ โดยเฉพาะผู้ที่เป็นโรคตับนั้น มีความเสี่ยงต่อการเสียชีวิตมากกว่าผู้ที่ไม่ได้เป็นเกือบ 200 เท่า จึงควรหลีกเลี่ยงการบริโภคหอยนางรมสด

โดย ผู้จัดการออนไลน์

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #16359 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 02:04:04 PM »

ช่วยกันคิดคำนวนดูน๊ะครับ
ข้อมูลเข้ามาเรื่อยๆ

เรื่องอาหาร จะมีอาหารทะเลบาง่สวน ที่ทางอาจารย์จะจัดเตรียมใว้ให้พวกลูกเขือในมื้อค่ำ แล้วลูกเขือค่อยไปหารเฉลี่ย งานเลิกเอาครับ ที่ผมสอบถามจำนวนลูกเขือ ก็เพื่อเรื่องเหล่านี้ละครับ จะได้คำนวนปริมาณได้ มากไปก็เหลือทิ้ง น้อยไปก็ไม่พอ เข้าใจกันน๊ะครับ

ระยะนี้ผมไปทำงาน(ผบ.สั่งครับ) ต้องไป ไม่ไปไม่ได้ และไปคนเดียวด้วยครับ คริๆอย่าอิจฉาน๊ะแพะ ไปถึงเพชรบูรณ์ครับ เดินทางวันนี้ ถ้ามีจังหวะ ก็จะเข้ามาดู ครับ หลงรัก

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16360 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 02:07:02 PM »

เออออออออออ.....  เอมมมมมมมจัง Grin  เมนูวันนี้  ตัวต่อผัดมัน  ผัดเผ็ดเต่า  ต้มโคล้งไก่บ้าน  ไข่เจียว  กบทอดกระเทียม  ยำมะม่วงปลาดุกฟู  ข้าวสวย น้ำลายหก ที่สำคัญ อิ่มจัง ตังค์อยู่ครบ อีกแล้ว Cheesy
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16361 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 02:12:09 PM »

พี่เข้มก๊าบบบบ  พี่นายช่างส่ง pm  มานินทาพี่เข้มนะก๊าบบบบบบบบ  Grin
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16362 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 02:16:30 PM »

อันนี้ป่ะครับ อิสานเรียกข้าวจี่ เอาข้าวเหนียวมาปั้นๆให้แน่น เอาเกลือทานิดหน่อย พอปิ้งเริ่มแห้งนิดๆ ก็ชุบไข่ที่ตีไว้ ทาบางๆย่างซัก2รอบ ก็จะเหลืองหอมอร่อย เค็มๆมันๆ เหมาะสำหรับแคมปิ้งตอนอากาศหนาว อุ่นมือ ค่อยๆกัด คริ คริ Grin ป้อนให้แฟน อูย..พูดแล้วอยากมีแควน 555 Cheesy

เบิ้มครับ  ผมรู้จักรู้โต๊ะอิหม่ามคนดังแถวนี้อยู่หนึ่งคน  ไม่ทราบว่าเบิ้มสนใจหรือเปล่า  น้องเค้านิสัยน่ารัก เป็นกันเอง สัดส่วนกำลังดี  ถ้าเบิ้มสนใจ  ผมจะติดต่อประสานงานให้ครับ
tum610
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

« ตอบ #16363 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 02:18:59 PM »

Cheesyเขือเข้มเดินทางไกล ไป-กลับ โดยสวัสดิภาพนะคร๊าบ..... Grin

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16364 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2007, 02:21:13 PM »

อ่านรายการอาการที่ลุงเข้มโพสมาแล้ว คาดว่าจะเป็น "ลูกเขือเสื้อแดงไปเข้าค่าย ตอน แคมป์แตกเลือด V.2" ตามที่ลุงแพะเคยบอกไว้ Grin
หน้า: 1 ... 1088 1089 1090 [1091] 1092 1093 1094 ... 35779
  พิมพ์