เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:25:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1150 1151 1152 [1153] 1154 1155 1156 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25803621 ครั้ง)
lex
Hero Member

คะแนน 2112

« ตอบ #17280 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 04:15:04 PM »

เงียบจัง  เข้าสนามกันหมดแล้ว  เหลือแต่เราต้องเข้าเวร

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2007, 05:21:31 PM โดย lex » บันทึกการเข้า

tum610
sorry i'm happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7385

ความตาย อยู่ที่ปลายจมูก

« ตอบ #17281 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 05:26:14 PM »

แอ่กซ์....... Cry

คอมเจ๊ง....พึ่งกู้เสร็จ....
เดี๋ยวขอลง - เคลียร์โปรแกรมก่อน...

เหนื่อยหล่าว.... Cry

พี่ตุ้มครับ

แค่นี้ก็เหนื่อยซะแล้ว แบบนี้เมื่อไหร่จะมีตัวเล็กกับเขาละครับ

ขอบคุณครับ

ฮี่....
นี่ว่าจะออกกำลังกายมั่งซะแล้ว..
หาเรื่องวิ่งไล่เตะคนดีกว่า.....

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #17282 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 05:39:16 PM »

แอ่กซ์....... Cry

คอมเจ๊ง....พึ่งกู้เสร็จ....
เดี๋ยวขอลง - เคลียร์โปรแกรมก่อน...

เหนื่อยหล่าว.... Cry

พี่ตุ้มครับ

แค่นี้ก็เหนื่อยซะแล้ว แบบนี้เมื่อไหร่จะมีตัวเล็กกับเขาละครับ

ขอบคุณครับ

ฮี่....
นี่ว่าจะออกกำลังกายมั่งซะแล้ว..
หาเรื่องวิ่งไล่เตะคนดีกว่า.....

พอดีหมดแรง หลบถึงบ้านทำการบ้านไม่ไหวอีกครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #17283 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 06:25:19 PM »

พี่น้องครับ ...

14.05 สวัสดิ์ครับพี่น้อง เน็ตพึ่งจะใช้ได้ครับ ... Sad Sad Sad

เรื่องเสื้อเป็นความคิดที่ดีแต่คงจัดทำลำบากครับ หาที่ทำไม่ได้นะครับ เรื่องจำนวนและขนาดนะครับ ...

ผมเสนอ แต่มันต้องรบกวนพี่หรอยนะครับ ทำสติ๊กเกอร์รีดติดเสื้อแต่ละทริปดีกว่าครับ ตามใจใครจะเอาไปรีดใส่เสื้อตัวไหน ...

ทำมาจำนวนตามที่ลงชื่อไว้ก็พอครับ ส่วนรูปแบบ อาจเป็นวันเวลา และตั้งชื่อทริปกันสนุกๆ บางคนเสื้อตัวเดียวรีดทุกทริป ....

ขออนุญาต ว.14 เพื่อไป ว.1 ที่สนามแม่เหล็กครับ ต่อท้ายช่วยค่ำ ด้วย ว.50 ทางน้ำครับ ก็วันนี้วันอาทิตย์ วันของเราครับ ....

สบายดี .....

สวัสดีครับ  เรื่องเสื้อเคยถามที่ร้านรับปักที่มีสีสรรเหมือนกับโลโก้ของทีม  ค่าเขียนแบบทำบล๊อก
ประมาณ 1,000 บาท ครับ (ตัวใหญ่ด้านหลังเสื้อ)     เวลาปักอีกประมาณ 150-200 บาท/ตัว
ส่วนตัวเล็ก ปักหน้าอกเสื้อ ค่าเขียนแบบทำบล๊อก  500 บาท เวลาปัก  ก็ประมาณ 100 บาท/ตัว
ไม่รวมตัวเสื้อนะครับ    แต่เป็นสติกเกอร์สะท้อนแสง ที่มีสีเดียว ประมาณ 100 บาท /ตัวแต่ต้องรีดเองครับ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #17284 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 06:58:27 PM »

พี่แพะครับ

มีคนถามมาครับ

ขออนุญาตครับ ไม่ทราบว่า เล่มใหญ่ที่เหน็บและแขวนที่เอวนี่ มีดอะไรครับ ท่าทางสวยดุดันดี หลงรัก

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17285 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 07:30:43 PM »

โอยยยยยย ....... ยิ่งนวด ยิ่งเมื่อย ...... สงสัยต้องซ้ำ   น้ำลายหก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17286 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 08:10:47 PM »

กระท่อมร้าง  กลางสวน  ชวนว้าเหว่

มองสายเปล   ขาดพัง  รั้งห่วงหา

เคยขับกล่อม  บทกลอน  อ้อนแก้วตา

ร่ายขลุ่ยพา  ใจสุข ทุกราตรี

มาบัดนี้   พี่นั่งเศร้า  ที่เก่านั้น

ไร้ยอดขวัญ  เคียงกาย  เจ้าหน่ายหนี

ทิ้งกระท่อม  ลืมลาน  นานหลายปี

ยังไม่เห็น คนดี เจ้ากลับมา

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17287 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 08:12:02 PM »

ในที่สุด ดอกบัวล้ำ ก็ช้ำร่วง
สิ่งทั้งปวง ลุล่วงไป ยิ่งใจหาย
ทุกวันนี้ เราเดินหน้า หาความตาย
ไม่ว่าเด็ก เล็กหญิงชาย ตายแน่นอน

อนิจจัง ความไม่เที่ยง ยากเลี่ยงหลบ
พุทธองค์ ทรงค้นพบ ชาติภพก่อน
ส่วนทุกขัง เมื่อครุ่นคิด จิตบั่นทอน
มิอาจถอน สิ่งที่รัก หักห้ามใจ

อนัตตา คือสภาพ ที่ว่างเปล่า
มิใช่เขา มิใช่เรา เข้าใจไว้
กาลเวลา ย่อมนำหา พาเป็นไป
อนัตตา ที่เคลื่อนไหว ไร้ตัวตน

รู้เช่นนี้ เราควรตรึก ลองนึกใหม่
ที่ผ่านมา เราคือใคร ใช้เหตุผล
ทบทวนดู มีอะไร ในกายคน
แค่ก้อนเนื้อ ( ฆนะ ) เจือเลือดข้น ปนเส้นเอ็น

เมื่อตายไป ก็เน่าเหม็น เห็นๆอยู่
ลองพิศดู ที่กล่าวไว้ ใช้ล้อเล่น
จะไปรัก หลงทำไม ให้ลำเค็ญ
จงรู้ไว้ สิ่งที่เห็น เป็นอนัตตา..เฟื่องฟ้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17288 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 08:13:15 PM »

อนัตตา หรือ อนัตตตา แปลว่า มิใช่อัตตา, มิใช่ตัวตน ไม่นิยมแปลว่า ไม่มีอัตตา หรือ ไม่มีตัวตน

อนัตตา เป็นสามัญลักษณะ คือเกิดมีเสมอกันแก่สังขารทุกอย่าง

อนัตตา ที่ได้ชื่อดังนี้เพราะมีลักษณะดังนี้

เป็นสภาพว่างเปล่า คือหาสภาวะที่แท้จริงไม่ได้ เพราะประกอบด้วยธาตุ ๔ เมื่อแยกธาตุออก สภาวะที่แท้จริงก็ไม่มี
หาเจ้าของมิได้ คือไม่มีใครเป็นเจ้าของแท้จริง สงวนรักษามิให้เปลี่ยนแปลงไม่ได้
ไม่อยู่ในอำนาจ คือไม่อยู่ในบัญชาของใคร ใครบังคับไม่ได้ เช่นบังคับมิให้แก่ไม่ได้
แย้งต่ออัตตา คือตรงข้ามกับอัตตา

ไผ่เล่นลม
สี่โพ้นทะเล....ล้วนพี่น้อง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

ธรรมชาติเป็นผู้สร้าง....มนุษย์เป็นผู้แต่งแต้มสีสรร

« ตอบ #17289 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 08:15:34 PM »

สวัสดียามค่ำคืนครับ   Grin

สวัสดีครับพี่โสภณ   Grin

สวัสดีครับพี่เบญ  Cheesy 

สวัสดีครับลุงปู   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2007, 08:18:16 PM โดย ไผ่เล่นลม » บันทึกการเข้า

ร่มศรีตรัง ยังเพรียกร่ำเรียกหา  ลูกสงขลานครินทร์ อยู่ถิ่นไหน แม้ห่างกันพันแสงด้าวแดนใด  มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17290 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 08:16:43 PM »

กามคุณ ๕ อย่าง

๑. รูปที่จะพึงรู้แจ้งได้ด้วยจักษุ ซึ่งน่าปรารถนา น่าใคร่ น่าชอบใจ
    น่ารัก ประกอบด้วยกาม เป็นที่ตั้งแห่งความกำหนัด ฯ

๒. เสียงที่จะพึงรู้แจ้งได้ด้วยหู ซึ่งน่าปรารถนา น่าใคร่ น่าชอบใจ
     น่ารัก ประกอบด้วยกาม เป็นที่ตั้งแห่งความกำหนัด ฯ

๓. กลิ่นที่จะพึงรู้แจ้งได้ด้วยจมูก ซึ่งน่าปรารถนา น่าใคร่ น่าชอบใจ

๔. รสที่จะพึงรู้แจ้งได้ด้วยลิ้น ซึ่งน่าปรารถนา น่าใคร่ น่าชอบใจ

๕. โผฏฐัพพะที่จะพึงรู้แจ้งได้ด้วยกาย ซึ่งน่าปรารถนา น่าใคร่ น่าชอบใจ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #17291 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 08:18:44 PM »

โอยยยยยย ....... ยิ่งนวด ยิ่งเมื่อย ...... สงสัยต้องซ้ำ น้ำลายหก

พี่ปูครับ

ถ้าผมทำแบบพี่รับรองได้กินน้ำก็อกแน่ครับ ไม่ไหวแพงครับ

ขอบคุณครับ

ไผ่เล่นลม
สี่โพ้นทะเล....ล้วนพี่น้อง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

ธรรมชาติเป็นผู้สร้าง....มนุษย์เป็นผู้แต่งแต้มสีสรร

« ตอบ #17292 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 08:20:40 PM »

กามคุณ ๕ อย่าง

๑. รูปที่จะพึงรู้แจ้งได้ด้วยจักษุ ซึ่งน่าปรารถนา น่าใคร่ น่าชอบใจ

๒. เสียงที่จะพึงรู้แจ้งได้ด้วยหู ซึ่งน่าปรารถนา น่าใคร่ น่าชอบใจ

๓. กลิ่นที่จะพึงรู้แจ้งได้ด้วยจมูก ซึ่งน่าปรารถนา น่าใคร่ น่าชอบใจ

๔. รสที่จะพึงรู้แจ้งได้ด้วยลิ้น ซึ่งน่าปรารถนา น่าใคร่ น่าชอบใจ

๕. โผฏฐัพพะที่จะพึงรู้แจ้งได้ด้วยกาย ซึ่งน่าปรารถนา น่าใคร่ น่าชอบใจ

กามคุณ  แปลว่า คุณของกามรึเปล่าครับลุงปู Grin Cool

ร่มศรีตรัง ยังเพรียกร่ำเรียกหา  ลูกสงขลานครินทร์ อยู่ถิ่นไหน แม้ห่างกันพันแสงด้าวแดนใด  มอบดวงใจไว้ที่ร่มศรีตรัง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17293 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 08:20:53 PM »

กรรม ๓

กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม
ในบทธรรม แจ้งไว้ ให้ได้เห็น
การคิดพูด กระทำไซร้ ต้องใจเย็น
จะมีสุข ทุกข์ลำเค็ญ เป็นที่เรา

กายกรรม คือไม่ทำ ในสิ่งชั่ว
ประพฤติตัว อยู่ในศีล ไม่กินเหล้า
ไม่ทำร้าย ไม่ว่าเด็ก เล็กผู้เยาว์
ทั้งผู้เฒ่า สัตว์น้อยใหญ่ ก็ไม่ควร

วจีกรรม การพูดจา อย่าส่อเสียด
ควรละเมียด ค่อยๆตรึก นึกถี่ถ้วน
ไม่ถากถาง ควรกล่าวอ้าง อย่างนิ่มนวล
พูดห้วนๆ ก็ไม่ดี มีแต่ภัย

มโนกรรม คือความคิด จิตหมายมุ่ง
การแต่งปรุง ฟุ้งโทสา พาหมองไหม้
คิดอาฆาต คิดแข่งขัน กันทำไม
ควรละไว้ มุ่งสุจริต คิดแต่ดี

ทั้งสามกรรม จะพาทุกข์ สุขหรือเศร้า
อยู่ที่เรา ผู้วางบท กำหนดชี้
อยากพบสุข ควรเลือกทำ แต่กรรมดี
ตัวสำคัญ ที่สุดนี้ อยู่ที่ ใจ..เฟื่องฟ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2007, 08:26:34 PM โดย PU45 » บันทึกการเข้า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17294 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 08:23:35 PM »

สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก

กรรมคืออะไร

คนส่วนมากยังมีความเชื่อว่ามีผู้ดลบันดาล เช่น ดลบันดาลให้เกิดภัย ดลบันดาลให้เกิดโชคลาภ เป็นต้น แต่ทางพระพุทธศาสนาได้แสดงว่า คนมีกรรมเป็นของตน จะมีสุขหรือทุกเพราะกรรม ให้คนมากลัวกรรมกันอีก เช่นเดียวกับที่เคยกลัวผู้ดลบันดาล เมื่อคิดถึงก็คิดเห็นไปคล้ายกับเป็นตัวทุกข์มืด ๆ อะไรอย่างหนึ่งที่น่าสะพึงกลัว ผู้เงือดเงื้อจะลงโทษ กรรมจึงคล้ายผู้เคราะห์ร้ายที่ถูกเข้าใจในทางร้ายอยู่เสมอ เมื่อได้ดีมีสุขก็กลับกล่าวว่าเป็นบุญบารมี กรรมจึงไม่มาเกี่ยวในทางดีตามความเข้าใจของคนทั่วไป นอกจากนี้ คนจะทำอะไรในปัจจุบันก็ไม่ได้นึกถึงกรรม เพราะเห็นว่ากรรม ไม่เกี่ยว กรรมจึงกลายเป็นอดีตที่น่ากลัว ที่คอยจะให้ทุกข์เมื่อไรก็ไม่รู้ ซึ่งไม่สามารถจะป้องกันได้เท่านั้น ดูก็เป็นเคราะห์กรรมของกรรมยิ่งนักที่ถูกคนเข้าใจไปเช่นนี้

หน้า: 1 ... 1150 1151 1152 [1153] 1154 1155 1156 ... 35779
  พิมพ์