เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 09:24:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1176 1177 1178 [1179] 1180 1181 1182 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25800076 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17670 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:32:16 PM »

สำหรับคนขับรถหลายท่านที่รู้สึกว่าหนาวเมื่อฝนตก แนะนำว่าอย่าปิดแอร์ในรถของท่านเป็นอันขาด เพราะการปิดแอร์จะทำให้กระจกทุกบานในรถเกิดฝ้าได้ง่าย ทัศนวิสัยและขีดความสามารถในการมองเห็นของผู้ขับขี่จะเสียไป วิธีที่ถูกต้องคือ ควรเปิดแอร์ให้อุณหภูมิในรถเย็นกว่าภายนอกเล็กน้อย และหากผู้ขับขี่และผู้โดยสารรู้สึกว่าหนาว ควรแก้ไขด้วยการลดความเย็นของแอร์ลง หรือหาเสื้อแจ๊คเก็ตมาสวมป้องกันอาการหนาว

และหากพบว่ากระจกรถของท่านเกิดฝ้าขึ้นมาโดยเฉพาะกระจกบังลมด้านหลัง ให้ท่านเปิดสวิตช์ขดลวดความร้อนละลายฝ้า จากนั้นให้คอยสังเกตจากกระจกมองหลังว่า บริเวณที่เป็นเส้นขดลวดความร้อนละลายฝ้า เริ่มมีความร้อนละลายฝ้าสมกับชื่อ จนทำให้บริเวณใกล้ๆ เส้นขดลวดเริ่มใสมากขึ้นหรือยัง หากพบว่ากระจกเริ่มใสแล้วก็ให้ปิดสวิตช์ลงไปทันที เพราะหากทิ้งไว้ แม้รถของท่านมีระบบอัตโนมัติตัดการทำงานเมื่อความร้อนถึงระดับก็ตาม ความร้อนที่ระดับซึ่งถูกตั้งไว้ จะทำให้ฟิล์มกรองแสงที่ติดไว้ที่กระจกเสื่อมสภาพง่ายขึ้น หรืออาจจะถึงขั้นทำให้กระจกบังลมหลังของท่านระเบิดแตกขึ้นมาได้ง่ายๆ เช่นกัน

จะเห็นว่าปัญหาของการใช้รถในฤดูฝน มีมากกว่าการใช้รถในฤดูอื่นๆ ผู้ใช้รถจึงมีความจำเป็นต้องหาข้อมูลกันเอาไว้ เพื่อความประหยัดและปลอดภัยจากการใช้รถครับ

บทความจาก----------->Auto Clinic

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #17671 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:34:07 PM »

ว้า ....... เมื่อวานเห็นให้สัมภาษณ์ว่าเที่ยวนี้สมบูรณ์กว่าทุกครั้ง ...... เห้ออออ ....... ปิ๋วซะแล้ว

พอดี ตกใจแผ่นดินใหว คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #17672 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:37:09 PM »

เสียเบื้ยมาหลาวครับลุงปู ใช้กล้องมือถือ ถ่ายไม่หรอย เดี๋ยวแพ้ลุงปู คริ คริ  หลงรัก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #17673 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:38:03 PM »

เสื้อเวสต์ของป๋าเหรอครับ ราคาแรงไหมครับป๋า .. Cheesy

พี่แพะ ผมมีเสื้อฝนครับไม่ใช่ถุงยางนะครับ ไว้ออกทริปดีไหมครับ Grin Grin Grin

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #17674 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:39:31 PM »

เสื้อป๋าสุดยอดเลยครับ น่าหามาใส่ขายของบ้าง  หลงรัก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17675 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:40:51 PM »

ฝนตก........รถติด........รถเสีย

ฝนตกรถติดเราคงแก้ไขอะไรกันไม่ได้ เมื่อมีความจำเป็นยังต้องใช้รถกันอยู่ แต่รถเสียเราระมัดระวังป้องกันได้ ถ้าเป็นรถเก่าๆ หรือผู้ที่มีรถคันแรก คงมีเรื่องต้องให้กังวลกันพอสมควรโดยเฉพาะกับผู้ที่ไม่ได้มีความรู้โดยตรงเกี่ยวกับเครื่องยนต์รถยนต์

แม้จะเป็นรถเก่าที่ใช้มาสิบปีแล้วก็ตาม รถที่มีอายุสิบปีขึ้นมาเป็นรถที่มีระบบไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์เข้ามาเกี่ยวข้องค่อนข้างมาก และก็เป็นที่รู้กันอยู่ว่า ไฟฟ้ากับน้ำไปด้วยกันไม่ค่อยจะได้

การเตรียมพร้อมเพื่อที่จะไม่ให้รถเสียบนถนนท่ามกลางน้ำนองหรือสายฝน จะว่าไปแล้วก็ไม่ยากเย็นอะไรนักสำหรับผู้ที่ไม่รู้เรื่องรถแต่ใช้รถเป็นประจำ คงต้องเริ่มเตรียมกันที่ แบตเตอรี่ ก็ควรต้องตรวจเช็คกันได้แล้วว่าแบตเตอรี่นั้นพร้อมที่จะใช้งานรับใช้เราไปได้อีกสักเท่าไร เริ่มที่ระดับน้ำกลั่นอยู่ในระดับที่พอเหมาะพอควรกันบ้างไหม ไม่เว้นแม้แต่แบตเตอรี่ที่เรียกกันว่า Maintenance Free ขั้วแบตเตอรี่ทั้งขั้วบวกและขั้วลบมั่นคงแข็งแรงดีสักแค่ไหน มีขี้เกลือเข้าไปจับที่ขั้วบ้างไหม ที่ขั้วบวกแผ่นปิดกันกระแสไฟรั่วยังอยู่ในสภาพสมบูรณ์ไหม สภาพของเปลือกแบตเตอรี่บวมพองบ้างไหม และที่สำคัญแบตเตอรี่ลูกนั้นใช้มานานสักเท่าไรแล้ว หน้าฝนเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุดที่จะเปลี่ยนเอาแบตเตอรี่ลูกใหม่ๆ ใส่แทนลูกเก่าที่จำไม่ได้แล้วว่าซื้อมาตั้งแต่เมื่อไร

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17676 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:41:49 PM »

รถติดฝนตกโดยเฉพาะยามค่ำคืนที่ต้องใช้อุปกรณ์ไฟฟ้า ทั้งหมดก็ต้องให้ผู้ชำนาญ (ร้านซ่อมไดฯหรือร้านแบตเตอรี่) ตรวจสอบดูว่าความสามารถในการสร้างกระแสไฟนั้นมีมากพอใช้หรือไม่ โดยเฉพาะกับการใช้ความเร็วของรถหรือรอบเครื่องยนต์ต่ำๆ จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องตรวจวัดหากระแสไฟฟ้าที่อัลเตอร์เนเตอร์ (ไดชาร์จ) ปั่นไฟออกมาใช้ ซึ่งต้องสัมพันธ์กันกับความสามารถในการเก็บไฟของแบตเตอรี่ ถ้าเปลี่ยนแบตเตอรี่ลูกใหม่แต่ไดชาร์จทำงานไม่เต็มที่ ไม่นานไฟก็จะหมดจากหม้อแบตเตอรี่ หรือถ้าเปลี่ยนไดชาร์จใหม่ซึ่งมีประสิทธิภาพในการสร้างกระแสไฟเต็มที่ แต่แบตเตอรี่ไม่สามารถที่จะเก็บรักษาไฟไว้ได้ตามที่ควรจะเป็น โอกาสที่จะจอดเสียบนถนนก็มีมากพอๆ กัน เมื่อตรวจตราดูทั้งแบตเตอรี่และไดชาร์จจนมั่นใจแล้วก็หาสายพ่วงแบตเตอรี่เส้นใหญ่ๆ ติดรถไว้สักคู่หนึ่ง เท่านี้ปัญหาเรื่องรถเสียเพราะไม่มีไฟหรือไฟไม่พอ ก็หมดไปเปลาะหนึ่ง

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17677 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:42:21 PM »

รถกระบะเครื่องดีเซล ก่อนนี้เป็นรถไม่กลัวน้ำ แต่ยุคนี้เป็นยุคของคอมมอนเรล ซึ่งมีชิ้นส่วนระบบและอุปกรณ์ใกล้เคียงกันกับรถที่ใช้เครื่องยนต์เบนซิน ก็ต้องเข้มงวดกวดขันกันตามจุดต่างๆ มากหน่อย เครื่องดีเซลที่เป็นคอมมอนเรล จะต้องมีเทอร์โบชาร์จเจอร์และอินเตอร์คูลเพื่อลดอุณหภูมิของอากาศก่อนเข้าห้องเผาไหม้ท่อไอดีหรือท่ออากาศตั้งแต่ปากท่อก่อนเข้ากรองอากาศไปจนผ่านตัวอินเตอร์คูลส่วนใหญ่จะเป็นท่อขนาดใหญ่เป็นพลาสติก ต้องตรวจดูการรั่วซึมฉีกขาดของท่อกันอย่างละเอียด โดยเฉพาะกับรุ่นหรือยี่ห้อที่วางตำแหน่งของอินเตอร์คูลไว้หน้ารังผึ้งแอร์ ถ้าท่ออากาศรั่วหรือแคลมป์รัดท่อรัดไม่แน่น โอกาสที่น้ำจะถูกดูดเข้าไปพร้อมๆ กับอากาศก็เป็นไปได้สูงที่จะทำให้เสียเงินเสียทองกันมากมาย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17678 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:43:00 PM »

ในเครื่องยนต์เบนซินรุ่นเก่าๆ ที่ยังใช้จานจ่ายแบบเดิมๆ และหัวเทียนแบบเดิมๆ ตรวจดูที่ปลั๊กเสียบสายไฟที่หัวจานจ่าย และที่ขั้วหัวเทียน ตรวจดูว่าปลั๊กเหล่านั้นยังแนบแน่นกับขั้วดีหรือไม่ เพราะถ้ายางซึ่งทำเป็นปลั๊กที่ใช้มานานๆ อาจจะยืดหย่อนยาน เมื่อวิ่งผ่านน้ำ น้ำอาจจะกระเซ็นเข้าใส่ทำให้เปียกชื้น กระแสไฟเดินไม่สะดวก เครื่องก็จะดับลงได้ง่ายๆ เปลี่ยนปลั๊กเปลี่ยนขั้วสายแล้วก็ตรวจดูข้อต่อปลั๊กตามจุดต่างๆ ดูว่ามีสายไฟเส้นใดบ้างที่ไม่น่าไว้วางใจ ก็จัดการแก้ไข จะเป็นโดยการหุ้มใหม่ด้วยเทปหรือเปลี่ยนใหม่กันทั้งเส้นก็เลือกเอา

สายพานที่ไปขับปั๊มน้ำและไดชาร์จ ก็ต้องตรวจดูว่าสภาพเป็นอย่างไร หลายครั้งที่ดูว่าดีแต่เมื่อถูกน้ำทำให้ลื่นไม่มีแรงที่จะไปขับมูลเลย์ทั้งที่ปั๊มน้ำหรือไดชาร์จได้ เครื่องก็จะร้อนไฟก็จะไม่ชาร์จ ก่อนออกจากบ้านตอนเช้าติดเครื่องแล้วก็ทดสอบความพร้อมของอุปกรณ์ที่ต้องใช้ไฟฟ้าทั้งหมด รวมถึงไฟแสงสว่างรอบๆ รถด้วย ทำเช่นเดียวกันก่อนออกจากที่ทำงานเมื่อเลิกงาน

Padang
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #17679 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:43:13 PM »

เสื้อป๋าสุดยอดเลยครับ น่าหามาใส่ขายของบ้าง หลงรัก

ครับ ใส่ขายของชำที่บ้านอ่ะครับ แต่ร้อนฉิบ......... Grin Grin Grin

พวกเราอยูได้ด้วยพระบารมีปกเกล้าฯ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17680 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:43:44 PM »

ไม่ว่าจะเป็นรถเครื่องดีเซลหรือเบนซินในฤดูฝนนี้ ถ้าจะต้องเติมน้ำมันเชื้อเพลิง ก็เลือกและพิจารณาปั๊มน้ำมันกันให้มากหน่อย ควรหลีกเลี่ยงปั๊มน้ำมันที่สร้างมานานๆ แล้วและอยู่ต่ำกว่าระดับพื้นถนน เพราะอาจจะมีน้ำเข้าไปผสมกับน้ำมันได้ และจะก่อให้เกิดปัญหากับเครื่องยนต์ได้ง่ายๆ ตรวจตราดูแลเท่าที่กล่าวมาทั้งหมด ก็เชื่อว่าปัญหาที่จะทำให้รถเสียบนถนนที่กลายเป็นคลองนั้นน้อยลงไป

ส่วนที่เหลือก็เป็นเรื่องของการขับ ซึ่งเป็นทักษะของแต่ละบุคคลกันแล้ว เช่นบนถนนที่น้ำนองจะต้องไม่เร่งเครื่องแรงๆ รักษาระยะห่างจากคันหน้าให้เหมาะสม ใช้ความเร็วต่ำๆ ที่คงที่ และต้องรู้ว่าในขณะที่ลุยน้ำอยู่นั้น ระยะทางของการหยุดรถโดยเฉพาะจากการเบรก จะยาวมากกว่าปกติ และเมื่อพ้นจากสภาพน้ำท่วมขังแล้ว ต้องรู้ว่าจะขับรถแบบเลียเบรกอย่างไรเพื่อให้ประสิทธิภาพของเบรกกลับคืนมาอย่างเดิม

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17681 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:45:08 PM »

เสียเบื้ยมาหลาวครับลุงปู ใช้กล้องมือถือ ถ่ายไม่หรอย เดี๋ยวแพ้ลุงปู คริ คริ หลงรัก

ถอยตัวไหนมาอีกอะ ........ เยี่ยมเลย ........ คมชัดดีมาก

เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #17682 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:48:35 PM »

canon 7.1 MP ครับ ถ่ายมาโค 1 ซม .ครับ  หลงรัก

ขอตัวไปดริ๊งก่อนนะครับ อะฟิ๊ววว.... หลงรัก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17683 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:50:24 PM »

ขอตัวไปดริ๊งก่อนนะครับ อะฟิ๊ววว.... หลงรัก

เฮ้ยยยยย .......... เดี๋ยวก่อนอย่าเพิ่งไป

จะกรึ๊บที่ไหนอะ ........ จะตามไปสมทบ

cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #17684 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2007, 07:54:32 PM »

สวัสดีค่ะ มัดไหมค่ะ อยู่ สาม จชต. ค่ะ
ใกล้กับหาดใหญ่ค่ะ Grin Grin Grin

สวัสดีครับ ผู้หมวด(ลดยศรึเปล่าไม่รู้)มัดไหม เจอกันที่นี่อีกแล้วนะครับ .. แวะมาคุยกันบ่อยๆ นะครับ ... Cheesy

พี่ที่อยู่ ปัตตานีก็มี พี่อู๊ด (SAVOK CZ) พี่เบญ(speed_event) เผื่อมีอะไรได้ช่วยเหลือหรือปรึกษากันได้ครับ ... Wink

ถ้าผ่านมาโก-ลก แวะกินข้าวได้นะครับ ผมให้ 1 อิ่มครับ ... Cheesy

ลดยศยังไงคะ Huh ค่ะ จะแวะมาหาความรู้บ่อยๆ ค่ะ
อืม แล้วอยู่แถวไหนคะ เอ :Smiley จำได้ว่ายังไม่ได้บอกนะคะ
ว่าอยู่ จ.ไร Grin Grin แต่เดากันเก่งจัง ถ้าผ่านไปนะคะ
จะแวะไปค่ะ Smiley Grin Grin

น้าแพะแกไม่แน่ใจว่า ผู้กองหรือผู้หมวดนะครับ อิอิอิ

วันก่อนเจอแว๊บๆ ยังไม่ทันได้คุย ก็มีคนหนีกลับพร้อมเพื่อนอีกหนึ่งคน

ป.ล.น้าแพะเค้าสาวกสารพัดเวปครับ ไปทุกที่

อ๋อ  อยู่ในเว็บไม่ต้องมียศก็ได้ค่ะ คนธรรมดานี่แหละค่ะ
ว่าแต่วันก่อนนี้ ก็มาดึกแล้วนี่คะ อีกอย่าง เห็นคนหล่อแล้ว
คุยไม่ออกค่ะ  คริ คริ  ก็เลยต้องรีบกลับพาเพื่อนอีกคนไป
นอนค่ะ อิอิ 

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
หน้า: 1 ... 1176 1177 1178 [1179] 1180 1181 1182 ... 35779
  พิมพ์