เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:25:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1208 1209 1210 [1211] 1212 1213 1214 ... 35779
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนคอปืน...ด้ามขวาน  (อ่าน 25804221 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18150 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 12:54:58 PM »

สวัสดีครับ เสี่ยแพะ จับคนวางได้ ทำรูบนตัวมันให้เท่าจำนวนรูบนรถ wish เลย

ขอแจมด้วยคน   ขอแค่แม๊กเดียวพอ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #18151 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 12:55:59 PM »

Re: ยินดีต้อนรับ
« ส่งให้: udomkd เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2007, 11:03:30 »     

--------------------------------------------------------------------------------
น้าเข้ม ออกมาเช้าหน่อย
กะให้ถึง บ้านผม ทุ่งหว้า ประมาณ 10.30 สวยครับ แวะบ้านผมก่อน ล้างหน้าล้างตา เข้าห้องน้ำ ดืมน้ำเย็น ยังไงๆ เที่ยวหลังมาจะได้รู้จักบ้าน

จากนั้น ไปสนามยิงปืน เสร็จแล้วไปทานข้าวเที่ยงที่ครัวสายทิพย์  อยู่ใกล้กัน

กินเต็มที่เลย แล้วเลยไปน้ำตก ธารปลิว

เป็นคำยืนยันจากอาจารย์จรูญครับ และผมได้บอกเปลี่ยนแปลงนิดหน่อย คือว่า เราจะออกเดินทาง จากหาดใหญ่ ประมาณ 9 โมง สถานที่นัดพบเดิมครับ ปั๊มเซล โดยไม่รีบขับรถเกินไป กะว่าใช้เวลา สัก 2ชั่วโมง ถึงทุ่งหว้า แล้วไปกินข้าวเที่ยงกัน

จากนั้นก็ไปทำกิจกรรมที่ตั้งใจกันไว้ครับ และอาจารย์ก็ตอบรับมาแล้ว

ทุกคนเตรียมพร้อมน๊ะครับ เครื่องกันฝน ยังไงก็เตรียมกันไปเต็มที่ เราอาจเจอ เพราะเป็นฤดูฝนครับ

ถ้ามันหนักหนาจริงๆ ก็ค่อยว่ากันอีกที 55+

อยากลำบาก จัดให้ คริๆ

Re: ยินดีต้อนรับ
« ส่งให้: udomkd เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2007, 20:36:15 »     

--------------------------------------------------------------------------------
อาหารเรียบร้อยครับ

แก้วพร้อมครับ

พรรคพวกผมจะมาร่วมประมาณ 10 คนครับ ร่วมต้อนรับ ชาวคอปืนต่างจังหวัด ถือเป็นเกียรติครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #18152 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 01:08:18 PM »

พี่น้องลูกเขือครับ

อาหาร พากันไป ใครอยากกินอะไร ไม่มากเกินไป หลายคนรวมๆกัน ก็เยอะครับ และยังมีสมทบจากทาง สตูลด้วย โดยให้อาจารย์ช่วยประสานไว้แล้ว ผมก็ไม่ทราบว่าได้อะไรมั่ง คงเป็นทั้งอาหารทะเล และป่าที่หาได้ แล้วพวกเรา ก็ค่อยไปช่วยเหลือคนจัดหา เอาที่โน่นครับ

น้ำครับ อย่าลืมติดรถไปครับ น้ำดื่ม อย่าไปหวังข้างหน้า ยังไงไม่น่าจะต่ำกว่า 6ลิตร ต่อคัน น่าจะพอครับ แพ๊ค 6 หรือ 12 ก็แล้วแต่

เครื่องดื่มครับ อย่าหวังน้ำบ่อหน้าครับ เราไม่ได้ไปในเมือง ไม่ควรสร้างความเดือดร้อนให้เจ้าถิ่น (ออกมาช่วยหาข้างนอก) ใครชอบอะไร ก็นำไปตามจำนวนที่คาดว่าจะใช้ครับ

นึกไม่ออกแล้วครับ

ปล.อย่าลืมเต้นส์ เครื่องนอนครับ อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
อาร์ พี จี.
(อาวุธพื้นๆ)
Hero Member

คะแนน 739

ถีบรถถีบกันเต๊อะ

« ตอบ #18153 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 01:08:37 PM »

ได้เป็นเด็กกรุงเต้ปก็คราวนี้แหละ Grin

เวบบอร์ดมีไว้คลายเครียด อย่าซีเรียส..เดี๋ยว "บ้า"
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #18154 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 01:20:06 PM »

Tongue เสียใจด้วยครับพี่แพะ เสียดายรถยังใหม่อยู่เลย แต่คิดในทางที่ดีครับ ถ้าไม่มีวิทคันนี้จอดอยู่คงมีคนโดนมากกว่านี้ครับ
รวมถึงบ้านที่อยู่ถัดไปอีกหลายห้องถัดจากนั้นมา รถเสียดีกว่าคนตายครับ Tongue Embarrassed Undecided

ใช่ครับก๊อง ตร. ก็บอกถ้าไม่มีรถคันนี้คงมีคนเจ็บเยอะกว่านี้ครับ ...

สวัสดีครับ เสี่ยแพะ จับคนวางได้ ทำรูบนตัวมันให้เท่าจำนวนรูบนรถ wish เลย

ผมใจดีครับพี่หรอย ข้อรูเดียวที่หน้าผากพอครับ ...  Cool

คนไม่เป็นไรก็ถือว่ารถรับแทนนะคุณแพะ..ขอให้พระคุ้มครองครับ

ที่บ้านก็คิดแบบนั้นครับ  ... ส่วนที่หน้าบ้านประเหล็กม้วน รูพลุนซะหมด รวมทั้งกันสาด ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #18155 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 01:56:47 PM »

เสียใจด้วยครับ พี่แพะ ระวังตัวมากๆครับ  ตกใจ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18156 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 01:58:05 PM »

ไปยิงเป้าบินกันดีกว่าเบิ้ม ......... http://happy.teenee.com/game/gameflash/1913/

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18157 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:00:44 PM »

ผมใจดีครับพี่หรอย ข้อรูเดียวที่หน้าผากพอครับ ... Cool

บรึ๋ยยยยยย ......... ใจดีจริงๆ ง่ะ ....... เฉียวววววววว

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18158 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:02:41 PM »

*** รู้ไหมว่าหมาขี้เรื้อนมันคิดอะไร***

ลูกชายนักธุรกิจใหญ่มีชื่อเสียงระดับประเทศคนหนึ่งเพิ่งสำเร็จการศึกษากลับมาจากเมืองนอก ยังไม่ทันทำงานอะไรเป็นชิ้นเป็นอันก็ถูกผู้เป็นแม่ขอร้องให้บวชเรียนเสียก่อน เพื่อเห็นแก่แม่..บัณฑิตใหม่หมาดๆจากเมืองนอกจึงบวชอย่างเสียไม่ได้

เมื่อบวชที่วัดใหญ่ในกรุงเทพฯแห่งหนึ่งเสร็จแล้ว ผู้เป็นแม่จึงพาไปฝากให้จำพรรษาอยู่กับพระวิปัสสนาจารย์รูปหนึ่งที่วัดป่าแถวภาคอีสาน พระหนุ่มการศึกษาสูงมาจากตระกูลผู้ดีมีแต่ความสุขสบายเมื่อมาอยู่วัดป่ากว่าจะปรับตัวได้จึงใช้เวลานาน เป็นแรมเดือน แต่ก็นั่นแหละกว่าจะนิ่งก็ทำเอาพระร่วมวัดหลายรูปพลอยอิดหนาระอาใจไปตามๆกัน
ปัญหาที่ทำให้พระทั้งวัดเหนื่อยหน่ายจนนึกระอาก็เพราะพระใหม่มีนิสัยชอบจับผิด และชอบอวดรู้ยกหู ชูหางตัวเองอยู่เป็นประจำ

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #18159 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:03:46 PM »

ได้เป็นเด็กกรุงเต้ปก็คราวนี้แหละ Grin

แล้วถึงกรุงเตป รึป่าวจ๊ะ ...  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18160 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:04:04 PM »

วันแรกที่มาอยู่วัดป่าก็นึกเหยียดพระเจ้าถิ่นทั้งหลายว่าไม่ได้รับการศึกษาสูงเหมือนอย่างตน ออกบิณฑบาตได้อาหารท้องถิ่นมาก็ทำท่าว่าจะฉันไม่ลง เห็นที่วัดใช้ตะเกียงน้ำมันก๊าดแทนไฟฟ้าก็วิพากษ์วิจารณ์เสียเป็นการใหญ่หาว่าล้าสมัยไม่รู้จักใช้เทคโนโลยี่ ตอนหัวค่ำมีการทำวัตรสวดมนต์เย็นก็บ่นว่าท่านรองเจ้าอาวาสทำวัตรนานเหลือเกินกว่าจะสิ้นสุดยุติได้ก็นั่งจนขาเป็นเหน็บชา

ครั้นพอถึงเวรตัวเองล้างห้องน้ำเข้าบ้างก็ทำท่าจะล้างอย่างขอไปทีล้างไปบ่นไป ประเภทตูจบปริญญาโทมาจากเมืองนอกต้องมาเข้าเวรล้างห้องน้ำร่วมกับใครก็ไม่รู้ โอ้ชีวิต! ความสำรวยหยิบโหย่งทำให้พระใหม่ไม่พอใจสิ่งนั้นสิ่งนี้ถือดีว่าตัวเองมีชาติตระกูลสูงมีการศึกษาสูงกว่าใครในวัดนั้นผิวพรรณก็ดูสะอาดสะอ้านชวนเจริญศรัทธากว่าพระรูปไหนทั้งหมด มองตัวเองเปรียบกับพระรูปอื่นแล้วช่างรู้สึกว่าตัวเองเหนือกว่าทุกประตู

นึกแล้วก็ยิ้มกระหยิ่มอยู่ในใจกลับเข้ากุฏิเมื่อไหร่ก็เอาปากกามาขีดเครื่องหมายกากบาทบนปฏิทินนับถอยหลังรอวันสึกด้วยใจจดจ่อ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18161 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:05:11 PM »

อยู่มาได้พักใหญ่พระใหม่อดีตนักเรียนนอกก็สังเกตเห็นว่าท่านเจ้าอาวาสวัดป่าแห่งนี้ไม่ค่อยพูดไม่ค่อยจาซ้ำนานๆครั้งจะออกมาให้โอวาทกับลูกศิษย์เสียทีหนึ่ง วันๆไม่เห็นท่านทอะไรเอาแต่กวาดใบไม้เก็บขยะ ซักผ้าเอง (เณรน้อยก็มี ไม่รู้จักใช้) สอนก็ไม่สอน การบริหารวัดก็มอบให้ท่านรองเจ้าอาวาสเป็นคนจัดการไปเสียทุกอย่างเห็นแล้ว เลยนึกร้อนวิชาเสนอให้ปรับโน่นลดนี่สารพัดที่ตัวเองเห็นว่าไม่เข้าท่าล้าสมัย รวมทั้งให้เสนอให้วัดใช้ไฟฟ้าแทนตะเกียงด้วยอีกข้อหนึ่งเพราะตนเห็นว่ายุคสมัยก้าวไกลมามากแล้วไม่ควรจะทำตนเป็นคนหลังเขาให้คนอื่นเขาดูถูก

อีกหนึ่งในข้อวิจารณ์จุดด้อยของวัดทั้งหลายเหล่านั้นพระใหม่เสนอให้หลวงพ่อเจ้าอาวาสมีปฏิสัมพันธ์กับพระลูกวัดให้มากขึ้นกว่านี้ สอนให้มากขึ้นเทศน์ให้มากขึ้น  และแนะนำว่าคนระดับผู้บริหารไม่ควรจะทำงานอย่างการซักจีวรเองเป็นต้นด้วยตนเองควรจะกระจายอำนาจมอบงานให้คนอื่นทำดีกว่า

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18162 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:06:35 PM »

เย็นวันนั้นเป็นวันพระสิบห้าค่ำหลวงพ่อเจ้าอาวาสมานั่งทำวัตรที่โบสถ์ธรรมชาติกลางลานทรายด้วยท่านไม่ลืมที่จะหยิบข้อเสนอแนะจากพระใหม่มาอ่านให้พระหนุ่มสามเณรน้อยทั้งหลายฟังแต่ท่านไม่บอกว่าพระรูปไหนเป็นคนเขียนอ่านจบแล้วหลวงพ่อก็ยิ้มอย่างมีเมตตาพลางหยิบไมโครโฟนขึ้นมาแล้วชี้ให้ภิกษุหนุ่มสามเณรน้อยทั้งหลายดูหมาขี้เรื้อนตัวหนึ่งที่นอนอยู่ใต้ม้าหินอ่อนตัวหนึ่งจากใต้ต้นอโศกที่อยู่ใกล้ๆ เธอทั้งหลายเห็นหมาขี้เรือนตัวนั้นหรือไม่

เจ้าหมาตัวนั้นน่ะมันเป็นขี้เรื้อน คันไปทั้งตัวฉันเห็นมันวิ่งวุ่นไปมาทั้งวัน เดี๋ยวก็วิ่งไปนอนตรงนั้นเดี๋ยวก็ย้ายมานอนตรงนี้ อยู่ที่ไหนก็อยู่ไม่ได้นานเพราะมันคัน แต่พวกเธอรู้ไหม เจ้าหมาตัวนั้นน่ะมันไปนอนที่ไหนมันก็นึกด่าสถานที่นั้นอยู่ในใจหาว่าแต่ละที่ไม่ได้ดั่งใจตัวเองสักอย่างนอนที่ไหนก็ไม่หายคัน  สถานที่เหล่านั้นช่างสกปรกสิ้นดี คิดอย่างนี้แล้วมันจึงวิ่งหาที่ที่ตัวเองนอนแล้วจะไม่คัน แต่หาเท่าไหร่มันก็หาไม่พบสักที เลยต้องวิ่งไปทางนี้ทางโน้นอยู่ทั้งวัน

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18163 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:07:49 PM »

เจ้าหมาโง่ตัวนั้นมันหารู้สักนิดไม่ว่าเจ้าสาเหตุแห่งอาการคันนั้นหาใช่เกิดจากสถานที่เหล่านั้นแต่อย่างใดไม่
แต่สาเหตุแห่งอาการคันอยู่ที่โรคของตัวมันเองนั่นต่างหาก พูดจบแล้วหลวงพ่อก็วางไมโครโฟนลงเป็นสัญญาณให้รู้ว่าได้เวลาภาวนาหลังการทำวัตร สวดมนต์เย็นแล้ว ขณะที่ทุกรูปนั่งหลับตาภาวนาอย่างสงบนั้นในใจของพระใหม่กลับร้อนเร่าผิดปกตินอกสงบแต่ในวุ่นวาย นึกอย่างไรก็มองเห็นตัวเองไม่ต่างไปจากหมาขี้เรื้อนที่หลวงพ่อชี้ให้ดู ยิ่งนั่งสมาธินานๆ ยิ่งคันคะเยอในหัวใจทั้งอายทั้งสมเพชตัวเอง

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18164 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:08:35 PM »

เมื่อออกพรรษาแล้วโยมแม่มาขอให้ลาสิกขาเพื่อกลับไปสืบต่อธุรกิจจากครอบครัวท่านก็ยังไม่ยอมสึก

" อาตมาเป็นหมาขี้เรื้อนขออยู่รักษาโรคจนกว่าจะหายคันกับครูบาอาจารย์ที่นี่อีกสักหนึ่งพรรษา"

โยมแม่ได้ฟังแล้วก็ได้แต่ยกมืออนุโมทนาสาธุการกราบลาพระลูกชาย แล้วก็เดินออกจากวัดไปขึ้นรถพลางนึกถามตัวเองอยู่ในใจว่าคำว่า หมาขี้เรื้อน ของพระลูกชายหมายความว่าอย่างไรกันแน่หนอ

ถ้าเรา ยังเป็น โรค อยู่ในใจ ไม่ว่า เราย้ายงานไปที่ไหน เราก็ บ่นว่าสถานที่เหล่านั้นสกปรก สิ้นดี

หน้า: 1 ... 1208 1209 1210 [1211] 1212 1213 1214 ... 35779
  พิมพ์