เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:29:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 16
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องใช้ชื่อนี้ครับ(ขออนุญาตอัฟครับ)  (อ่าน 21126 ครั้ง)
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 10:49:37 AM »

ของผมหมายถึงประชาชนคนชอบปืนคนหนึ่งและบังอิญชีวิตก็ระหกระเหินจากบ้านเกิดมาไกล
มาอยู่ถึงเมืองชลบุรี.....ได้สองความหมายในชื่อเดียวสั้นๆ
ผมเข้าใจผิดมาตลอด คิดว่า กันชน(รถยนต์)

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 10:54:40 AM »

"ฅนต้นน้ำ"เป็นนามเรียกขาน ของผมที่ผมทำงานอยู่ใน หน่วยจัดการต้นน้ำ... ที่หน่วยตั้งอยู่ในป่าที่สูงบนภูเขาสูง ที่เป็นแหล่งต้นกำเนิดน้ำครับ  Grin
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 10:55:26 AM »

คุณซับล่ะครับ  ทำไม submachine gun Cheesy Cheesy

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:00:06 AM »

ของผมหมายถึงประชาชนคนชอบปืนคนหนึ่งและบังอิญชีวิตก็ระหกระเหินจากบ้านเกิดมาไกล
มาอยู่ถึงเมืองชลบุรี.....ได้สองความหมายในชื่อเดียวสั้นๆ
ผมเข้าใจผิดมาตลอด คิดว่า กันชน(รถยนต์)

อุ๊ย...เสียหาย.. ยิ้มีเลศนัย ถอนครับท่านประธานถอนเลย....ความหมายออกจะดี....เดี๋ยวเสียลุ๊ค ยิ้มีเลศนัย

ไม่ซีเรียสครับผมคนขำๆอารมณ์เบาๆชอบทะลึ่งไปวันๆ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:00:34 AM »

Grin Grin ของผมขาดแค่นามสกุลกับบ้านเลขที่ครับ Grin
ท่านหัวหน้าพรรคครับ... อยากเรียนสอบถามว่า  มาร์ค ม.แปด... ท่านใดตั้งฉายาให้ครับ....  Grin  

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:37:51 AM »

คุณซับล่ะครับ  ทำไม submachine gun Cheesy Cheesy

คำว่า machine มาจากคำภาษาอังกฤษ ครับ
ส่วน gun ก็มาจากคำว่า  กัน ครับ

และคำว่า sub จริง ๆ แล้ว  มาจากคำภาษาไทย ครับ คริ คริ
ไม่เชื่อ ก้มมองดูตัวอักษรบน keyboard ซิครับ คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:45:01 AM »

แล้ว 51 มาจากไหนครับพี่น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน อย่าบอกนะครับ ว่าใบ้หวย อิอิอิ
ด้วยความเคารพ
ปล ไว้ผมถอย .40 เมื่อไหร่คงต้องเข้าก๊วนอย่างเต็มตัวเสียทีครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:52:48 AM »

ขอร่วมตัดพ้อด้วยครับ Guitar2 เป็นเพราะเล่นกีต้าร์มานานไม่เคยได้เป็นมือหนึ่งเลยครับ
ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาเล่นคีย์บอร์ด กับเล่นแดนเซอร์แทนแล้วครับ...

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 11:53:42 AM »

คำว่า machine มาจากคำภาษาอังกฤษ ครับ
ส่วน gun ก็มาจากคำว่า  กัน ครับ

และคำว่า sub จริง ๆ แล้ว  มาจากคำภาษาไทย ครับ คริ คริ
ไม่เชื่อ ก้มมองดูตัวอักษรบน keyboard ซิครับ คริ คริ

คุณซับมีลูกโม่กระบอกเดียวไม่ใช้ออโต้  แถมยังเหลาด้ามมิชูเลคใช้เองอีก  แถวบ้านผมก็มีแบบนี้อยู่คนครับ มีและใช้ โมเดล15 อยู่กระบอกเดียวฝนหงอนนกทิ้งแล้ว  ยิงฉับพลัน15เมตร ห้านัดสองวิ เข้าวงดำหมด   ผมคิดว่านี่แหละครับที่มาของชื่อ ซับแมชชีน

Grin Grin ของผมขาดแค่นามสกุลกับบ้านเลขที่ครับ Grin
ท่านหัวหน้าพรรคครับ... อยากเรียนสอบถามว่า  มาร์ค ม.แปด... ท่านใดตั้งฉายาให้ครับ....  Grin  

ผมไม่กล้าไปสนใจเรื่องของคนหล่อเขาหรอกครับ  Cheesy Cheesy คิก คิก

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 12:41:02 PM »

ตอนที่เข้าเวบใหม่ๆ ตอนนั้น ชอบมากกับปืนที่เราไม่มีสิทธิครอบครองพวก แอสซอลท์ไรเฟิลกะปืนกลมือ รวมถึงปืนพกกลหรือปืนกลมือตัวเล็กๆซุกซ่อนได้ (submachine)

ตอนนั้น ทั้งอูซี่ สเตน เอชเค เสิร์ชหาดูหมดเลย

เลยตั้งชื่อว่าsubmachine  เพราะยุคนั้น ยังไม่สามารถตั้งชื่อภาษาไทยได้ ต้องใช้ภาษาอังกฤษ ชื่อนี้อักษร10ตัวพอดี

พอมาหลังๆ ที่เคยสนใจก็เริ่มซา
หันมาสนใจปืนที่เรามีโอกาสครอบครองโดยถูกกฎหมายดีกว่า

เรื่องsubmachine ที่เคยชอบก็เลือนๆไปบ้าง
แต่ชื่อนี้เป็นชื่อที่เพื่อนๆจำได้ เลยไม่เปลี่ยน ทั้งๆที่ยุคหลังๆ สามารถเปลี่ยนชื่อเป็นภาษาไทยได้ หลายปีแล้ว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 12:42:59 PM »

คุณซับล่ะครับ  ทำไม submachine gun Cheesy Cheesy

คุณซับมีลูกโม่กระบอกเดียวไม่ใช้ออโต้  แถมยังเหลาด้ามมิชูเลคใช้เองอีก  แถวบ้านผมก็มีแบบนี้อยู่คนครับ มีและใช้ โมเดล15 อยู่กระบอกเดียวฝนหงอนนกทิ้งแล้ว  ยิงฉับพลัน15เมตร ห้านัดสองวิ เข้าวงดำหมด   ผมคิดว่านี่แหละครับที่มาของชื่อ ซับแมชชีน

อุ๊ยตาย..
เจอแควนตัวจริง

ของผมห้านัดสองวินี่ เข้าบังเกอร์หมดเลยครับ
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 12:46:34 PM »

แล้ว 51 มาจากไหนครับพี่น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน อย่าบอกนะครับ ว่าใบ้หวย อิอิอิ
ด้วยความเคารพ
ปล. ไว้ผมถอย .40 เมื่อไหร่คงต้องเข้าก๊วนอย่างเต็มตัวเสียทีครับ

51 อ่านว่า ห้า-หนึ่ง   
มีที่มาจากสัญญาณเรียกขานประจำตัวผม ทางวิทยุสื่อสาร ครับ ท่าน hitฯ  คริ คริ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 12:53:54 PM »

ขอร่วมตัดพ้อด้วยครับ Guitar2 เป็นเพราะเล่นกีต้าร์มานานไม่เคยได้เป็นมือหนึ่งเลยครับ
ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาเล่นคีย์บอร์ด กับเล่นแดนเซอร์แทนแล้วครับ...

งั้นผมต้องเป็นมือไร้อันดับเพราะผมเล่นกีต้าร์ไม่เป็นแต่ไปเยอรมันกับเซียนกีต้าร์ผมซื้อ Squrier รุน Stratocaster เพื่อนคนนี้บอกว่า เป็น 1 ใน 10 กีต้าร์
ที่ผ่านการรีวิวว่าเสียงดีที่สุดในโลก...บัดนี้ก็ว่ามันจะขายแอมป์ไลน์6ต่อให้ผมในราคาเอื้ออาทร.....แล้วผมจะได้ลงมือฝึกกับเขาเสียที
  เอ๋...ไอ้เครื่องดนตรีชิ้นหลังนี่คุ้นๆว่าเล่นไม่ยากนะ ยิ้มีเลศนัย   ....พอดีกว่าผมเดี๋ยวพวกสิทธิสตรีด่าจมอีก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 12:59:34 PM »

อ่านเพลินดีค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
the guns jr
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 01:02:13 PM »

ผมก็เลยต้องกลับไปคิด หาความหมายของชื่อตัวเองเลย คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 16
  พิมพ์