เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 06:57:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: BB gun เป็นอาวุธปืนไปแล้วหรือ  (อ่าน 20133 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 07:01:42 PM »

ถ้าจะคลอดกฎหมายแบบนี้ออกมาจริงๆ คงจะเพิ่มช่องทาง รายได้ให้สู่ภาครัฐอีกได้เยอะครับ
เพราะคนเล่นบีบี มีเยอะมาก ค่าใบอนุญาติไม่แพง แพงที่ค่าผ่าน

ตอนนี้ ผมก็ได้ยินเสียงบ่นจาก พรรคพวก ที่รู้จักกันที่เปิดร้าน BB กันแล้วว่ามีคนมาไถเงินแล้ว แต่ผมขอไม่บอกแล้วกันนะครับ ว่าหน่วยงานไหน ใครรู้จักร้านBB ลองเลียบเคียงถามกันเอาเองแล้วกันครับ เพราะคนรู้จักกันก็ปิดร้านBB ไปแล้ว คนนึงเพราะ หาเงินมาจ่ายไม่ไหวทุกๆเดือน น่าเห้นใจคนค้าขายจริงๆ

คนละเรื่องกันนะครับ
คนขายปืน BB ทำผิดกฎหมายมาตลอด  การสั่ง การขายสิ่งเทียมอาวุธปืน ต้องมีใบอนุญาต  และไม่เคยมีการออกใบอนุญาต
ไม่ว่าจะตีความว่าปืน BB เป็นอาวุธปืนหรือไม่  คนขายก็ทำผิดกฎหมายอยู่แล้ว
ส่วนการที่กรมการปกครอง ไปตีความว่าเป็นอาวุธปืน ผมก็ไม่เห็นด้วย   เพราะถ้าขึ้นสู่การพิจารณาในชั้นศาล  โอกาสที่ศาลจะวินิจฉัยว่าไม่ใช่อาวุธปืนมีสูงมาก

เคยมีผู้ใหญ่ของกรมการปกครองปรึกษาผมเรื่องนี้เหมือนกัน   แต่ผมแนะนำไปว่าถ้าจะมีนโยบายห้ามปืน BB ก็ควรขอให้กระทรวงกลาโหมออกประกาศตาม พ.ร.บ.ควบคุมยุทธภันฑ์ จะเหมาะสมกว่า   และถ้ามีคนมาฟ้อง ก็ปิดประตูแพ้ด้วย
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 07:10:33 PM »

ส่วนตัวแล้ว คิดว่าน่าจะถึงเวลาแล้ว ที่ปืน bb จะมีเอกลักษณ์ให้ดูรู้ทันทีว่าไม่ใช่ปืนจริง

....ตามล่า...อีตอแหล
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2007, 07:16:59 PM »

เคยเกิดเหตุที่ฟลอริดา
เด็กวัยรุ่นเอาปืนของเล่นที่เหมือนของจริงมาเล่นกันในลานจอดรถ  ชาวบ้านเข้าใจผิด โทรแจ้งตำรวจ
ปืนปลอมโดนลูกซองของจริงตายคาที่

ต่อมามีการรณรงค์ให้เอาสิ่งเทียมอาวุธปืนมาเผาทิ้งเป็นจำนวนมาก
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2007, 09:40:33 PM »

ผมเคยโดนวันรุ่นชักBB มาขู่แบบโง่ๆ(เคยเล่าแล้วในกระทู้เก่าๆ) 

คิดว่าไม่จำเป็นต้องบังคับถึงห้ามมี และใช้  แต่ควรออกข้อบังคับให้ดูแตกต่างจากปืนจริงครับ เหมือนวิทยุCB(ไม่แน่ใจว่าเรียกอย่างนี้หรือปล่าว) ที่ทำเป็นสีแดง ไม่ให้เหมือนของตำรวจ

G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 05:40:21 AM »

Wink ขออณุญาตนะครับ  กฏหมายยังไม่ระบุชัดเจน ถ้าจะให้ดี ไปสนามก็ แยก แม็ก ออกห่างจากตัวปืนครับ ลูกก็อย่าเอาไป ซื้อที่สนามเอา อ้อ อย่าลืม เอาถ่าน โม ออกด้วยนะครับ เดี่ยวมันลั่น   

Wink นึกภาพว่า ถ้าให้ขอใบอณุญาต จริงๆ คงฮา และ ก็มันส์ พิลึกครับ ทีนี้ดูดิ๊ ว่า วังไชยยา จะแน่นขนาดไหน เด็กอายุ 15 ปีมีบัตร ฯ ก็ ขอใบอณุญาต มีและใช้ บีๆ ได้นะจ๊ะ หนูๆ เพื่อการกีฬา Grin

Cheesy คงไม่บ้อง ตื้น ออกใบอณุญาต มีและใช้ ปืน บีๆ เพื่อป้องกัน ชีวิตและ ทรัพย์สินออกมา นะครับ  :Smiley  ผมสงสัย มีดพก ทำไมไม่เอามา ขึ้นทะเบียนครับ หรือว่า ปืน บีๆ น่ากลัวกว่ามีด  Grin Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 07:48:03 AM »

Wink ขออณุญาตนะครับ  กฏหมายยังไม่ระบุชัดเจน ถ้าจะให้ดี ไปสนามก็ แยก แม็ก ออกห่างจากตัวปืนครับ ลูกก็อย่าเอาไป ซื้อที่สนามเอา อ้อ อย่าลืม เอาถ่าน โม ออกด้วยนะครับ เดี่ยวมันลั่น   

Wink นึกภาพว่า ถ้าให้ขอใบอณุญาต จริงๆ คงฮา และ ก็มันส์ พิลึกครับ ทีนี้ดูดิ๊ ว่า วังไชยยา จะแน่นขนาดไหน เด็กอายุ 15 ปีมีบัตร ฯ ก็ ขอใบอณุญาต มีและใช้ บีๆ ได้นะจ๊ะ หนูๆ เพื่อการกีฬา Grin

Cheesy คงไม่บ้อง ตื้น ออกใบอณุญาต มีและใช้ ปืน บีๆ เพื่อป้องกัน ชีวิตและ ทรัพย์สินออกมา นะครับ  :Smiley  ผมสงสัย มีดพก ทำไมไม่เอามา ขึ้นทะเบียนครับ หรือว่า ปืน บีๆ น่ากลัวกว่ามีด  Grin Grin

น่าจะไม่มีการออกใบอนุญาตให้เลย
เหตุผลไม่ใช่เรื่องเป็นอาวุธอันตราย   แต่เป็นเพราะการที่มีรูปร่างเหมือนปืน
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 08:28:00 AM »

การห้ามเพราะมีรูปร่างเหมือนปืนจริง คงคล้ายๆ กับการห้ามใช้ยาปฏิชีวนะกับสัตว์ที่เลี้ยงเพื่อเป็นอาหารครับ
ยาที่ตกค้างนั้นไม่เป็นอันตรายต่อมนุษย์  แต่ที่ห้ามเพราะต้องการสงวนยาไว้ใช้รักษามนุษย์ครับ  ถ้าใช้พร่ำเพรื่อเชื้อโรคจะดื้อยา
เหมือนมีปืนกันทุกคน จริงบ้างปลอมบ้าง ก็อันตรายครับ  เด็กเล่นปืนที่ถูกยิงก็เพราะตำรวจคิดว่าเป็นปืนจริง 
หรือเราเอาปืนจริงๆ ออกมากะว่าตีนแมวกิ๊กก๊อกเห็นปืนก็คงเผ่น  มันนึกว่าปืนปลอมก็จะเป็นเรื่องให้ต้องยิงจริงๆ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 12:59:06 PM »

ธนู หน้าไม้ นี่อันตรายกว่า ปืนอัดลมอีก แต่มีได้เสรี อีกหน่อยก็อะไร ต้องตีทะเบียนกันหมด มีด จอบ เสียม ไม้ตีพริก โดยนายทะเบียนจะใช้ดุลพินิจให้มีมีดทำครัว และไม้ตีพริก อย่างละหนึ่งเล่มต่อครอบครัว อิอิ

ไม่ทราบว่าป้จจุบัน สามารถขอป 3 bb gun ได้หรือยังครับ จะได้รีบไปขอ
ส่วน bb gunที่มีอยู่ 4 กระบอก ก่อนเขาว่า "เป็นอาวุธปืน " รัฐจะซื้อคืนไหมครับ จะได้เอาไปเป็นทุน กระบอกใหม่ ทีจะมี "ป4 bb gunออกโดยกรมการปกครอง"

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:07:48 PM »

คนออกกฎหมายเอาอวัยวะส่วนใดคิดครับ ไม่เข้าเรื่องจริงๆ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:15:21 PM »

จากที่ท่าน จขกท. ทำ link ไว้ข้างต้นครับ

"BB GUN กระทรวงมหาดไทยพิจารณาแล้วเห็นว่า ปืนชนิดนี้เป็นปืนอัดลมชนิดเบา ถือได้ว่าเป็นอาวุธปืนตามมาตรา 4 แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 เช่นเดียวกับปืน Paint ball ปัจจุบันอยู่ระหว่างการเตรียมแจ้งให้ทะเบียนท้องที่ทั่วประเทศทราบ ดังนั้น การนำอาวุธปืน BB GUN ติดตัวไปต้องถือปฏิบัติตามมาตรา 8 ทวิ แห่งพระราชบัญญัติข้างต้นด้วย

โดย ส่วนรักษาความสงบเรียบร้อย สำนักการสอบสวนและนิติการ (125.24.71.*)  วันจันทร์ ที่ 4 มิถุนายน 2550 เวลา 13:10 น.  ผู้ตอบคนที่ 1 "

-พิจารณาแล้ว... รมต.ท่านไหน... กำหนดไว้ในกฎกระทรวงหรือยัง
-แค่เตรียมแจ้งก็ต้องให้ถือปฏิบัติตามมาตรา 8 แล้วหรือ

ถ้าเม็ดสีเป็นเครื่องกระสุนปืนได้... ไม่ตลกนะครับ

อ่านข้อความของอาจารย์แล้วชัดเจน..............

แสดงว่าคณะทำงานของมหาดไทย ใหญ่กว่ากฎหมาย..............ออกหนังสือแจ้งมีผลบังคับเหนือกฎหมายได้...............

มิน่าถึงได้ถูกฟ้องยกเลิกคำสั่งกันอีรุงตุงนัง.........จริงๆน่าฟ้องอาญาพ่วงอีกสักคดี..........

คนออกกฎหมายเอาอวัยวะส่วนใดคิดครับ ไม่เข้าเรื่องจริงๆ

คนออกกฎหมายสมัยนั้นก็ใช้สมองนี่แหละครับคิด

แต่ พรบ. อาวุธปืนที่บังคับใช้อยู่ในปัจจุบันมีมานานก่อนที่จะมี บืน BB และ Paintball ในประเทศไทย.........

ถ้าจะให้ถูกต้องบอกว่า....คนตีความกฎหมายและคนที่พยายามจะแก้กฎหมาย(ให้เละกว่าเดิม) คิดได้อย่างไร

เข้าใจเจตนาของกฎหมายมากน้อยเพียงใด  หรือ ด้วยความขี้เกียจพิจารณา ก็สั่งห้ามมันซะเลย สะดวกดี..........

BB นี่ยังคลุมเครือ เพราะเป็นสิ่งเทียมอาวุธปืน หน้าตาเหมือน........ แต่ Paintball นี่หน้าตาไม่ได้เหมือนอาวุธ แต่อย่างใด

ถ้าจะอลุ่มอล่วยให้เหมาะสม.......ก็ต้องทำเหมือน ตปท ที่ทำปืนฝึก หรือ พวก Replica มีสีชมพู เขียว ฟ้า ไปแบบนั้นเลย

จะได้แยกประเภทให้เห็นโดยชัดเจน..............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2008, 12:04:03 AM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
xiehua dun
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:29:11 PM »

คนออกกฎหมายสมัยนั้นก็ใช้สมองนี่แหละครับคิด

แต่ พรบ. อาวุธปืนที่บังคับใช้อยู่ในปัจจุบันมีมานานก่อนที่จะมี บืน BB และ Paintball ในประเทศไทย.........

ถ้าจะให้ถูกต้องบอกว่า....คนตีความกฎหมายและคนที่พยายามจะแก้กฎหมาย(ให้เละกว่าเดิม) คิดได้อย่างไร

เข้าใจเจตนาของกฎหมายมากน้อยเพียงใด  หรือ ด้วยความขี้เกียจพิจารณา ก็สั่งห้ามมันซะเลย สะดวกดี..........

BB นี่ยังคลุมเครือ เพราะเป็นสิ่งเทียมอาวุธปืน หน้าตาเหมือน........ แต่ Paintball นี่หน้าตาไม่ได้เหมือนอาวุธ แต่อย่างใด

ถ้าจะอลุ่มอล่วยให้เหมาะสม.......ก็ต้องทำเหมือน ตปท ที่ทำปืนฝึก หรือ พวก Replica มีสีชมพู เขียว ฟ้า ไปแบบนั้นเลย

จะได้แยกประเภทให้เห็นโดยชัดเจน

ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดเห็น
ผมคิดว่า ที่ไม่แก้กฎตัวนี้ให้กระจ่างก็มีสาเหตุจากการที่ผู้มีหน้าที่เกี่ยวข้องเห็นว่าเป็นเรื่องที่ไม่มีความสำคัญหรือเปล่าครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:49:29 PM »

รีบซื้อเก็บไว้นะครับ ออกกฎหมายเมื่อไหร่เอาไปขึ้นทะเบียนให้หมด แล้วถ้าจำกัดโควต้าปืน BB เมื่อไหร่มาขายมือ 2 มีโอกาศรวยเละเทะเลยครับ Cheesy
xiehua dun
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:51:51 PM »

อีก 10 ปี ข้างหน้าคงมิต้องไปอำเภอขออนุญาตซื้ออีโต้กับขวานแน่ๆ

WPRAYUTH
ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 01:54:37 PM »

สงสัยตอนนี้ต้องรีบออกไปซื้อไว้สักสองสามกระบอกแล้ว เดี๋ยวราคาขึ้น  ขำก๊าก ว่าแต่ต่อไปก็คงมีสว้สดิการ BB Gun เนอะ   คิดเล่นๆส่วนตัวนะครับ ไหว้

เป็นพี่น้องกัน  ต้องรักกัน  มีอะไรต้องแบ่งปันกัน  ไม่ทะเลาะกัน
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 02:55:38 PM »

จริงๆผมว่าไม่น่าจะถึงขั้นต้องขอป.3กันเหมือนปืนจริงนะครับ แต่สมควรอย่างยิ่งที่จะมีการควบคุมอย่างเข้มงวดให้ดูแตกต่างจากปืนจริงดังเช่นในประเทศสหรัฐอเมริกาที่ต้องสวมครอบลำกล้องสีส้ม และควรมีการจำกัดความเร็วอย่างมีมาตรฐานและเข้มงวดครับ แต่ก่อนผมก็เคยคิดจะเล่นนะครับ แต่เห็นรุ่นพี่ลงไปเล่น แล้วโดนยิงจนปากแตกฟันหัก เลยไม่อยากเล่นแล้ว ขายปืนทิ้งหมด ตอนนี้เหลือแค่ปืนสั้นกระบอกเดียวครับ(เป็นปืนBBที่เลียนแบบColt1911)ใช้ซ้อมยิงแห้ง มองศูนย์ลั่นไก และใช้สอนกฏความปลอดภัยให้รุ่นน้องในชมรมยิงปืนมหาวิทยาลัยครับ ตอนนี้เก็บตังค์ซื้อปืนจริงไว้ยิงในสนามดีกว่าครับ สนุกกว่ากันเยอะเลย มีประโยชน์กว่าด้วยครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์