เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 06:53:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: BB gun เป็นอาวุธปืนไปแล้วหรือ  (อ่าน 20129 ครั้ง)
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 05:54:02 PM »

เดี๋ยวผมคงกลายเป็นผู้ครอบครองปืนเถื่อนแน่ๆเลยครับ เพราะเพิ่งซื้อมาเลยครับ 2 กระบอก(ของตัวเอง1 ฝากเพื่อน1) รุ่น M4 Carbine ตอนซื้อวัดความเร็วได้ 438 กับ 445 ฟุต/วินาที ครับ เดิมๆ ยังไม่ได้แต่ง ยิงก้นกระป๋องนมผงของลูกชายเกือบทะลุครับ ยิงมันส์มากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2008, 06:14:07 PM โดย นายกันต์ » บันทึกการเข้า
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 07:46:28 PM »

วันก่อนไอ้ฟูเห็นเด็กแถวบ้านมันเอามาอวด
     สวยเหมือนจริงเลย ถามราคามันรวมทั้งของแต่ง หนึ่งหมื่นสี่พันบาทถ้วน
    โอโหทำไมแพงนักว่ะ ไอ้ปืนบีบี มันบอกนี่ยังถูกนะเพราะใช้แต่ของจีน แม่เจ้า !!!!!!!
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:06:55 PM »

โอ้แม่เจ้า จะบ้าตาย

สงสัยคงไม่มีรายได้เพียงพอมั้งครับ

ขอป.3 ปืนจริงคงไม่พอให้ผู้หลักผู้ใหญ่กินกันมั้งครับ (ซึ่งบางที่แค่.22 เรียก 10,000 บาท)

เลยต้องมาลงเอยกับของเล่นเหมือนจริงแบบนี้

สงสัยต่อไปคงไปเอากับปืนอัดลมกระบอกละ 199 ด้วยซะมั้งเนี๊ยครับ

น่าเศร้าประเทศไทย สงสัยประเทศไทยคงจะมีปืนเสรีไม่ได้ซะแล้วสินะเนี๊ย

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:08:34 PM »

วันก่อนไอ้ฟูเห็นเด็กแถวบ้านมันเอามาอวด
     สวยเหมือนจริงเลย ถามราคามันรวมทั้งของแต่ง หนึ่งหมื่นสี่พันบาทถ้วน
    โอโหทำไมแพงนักว่ะ ไอ้ปืนบีบี มันบอกนี่ยังถูกนะเพราะใช้แต่ของจีน แม่เจ้า !!!!!!!

พี่ฟูครับต่อไปคงเริ่มต้นที่ 25000 แบบปืนจริงแล้วมั้งครับ(ของจีนแดงนะครับ)

แต่ถ้าของแท้มันราคายิ่งกว่านี้จริงๆครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:38:56 PM »

ผมมองว่าปัญหาอยู่ที่ผู้มีอำนาจไม่ได้มองถึงความเป็นไปในสังคม ไม่ได้ต้องการปรับปรุง เปลี่ยนแปลง กฏระเบียบ ให้เหมาะสมกับบริบทของสังคมในขณะนั้น ๆ .... เห็นกฏหมายเป็นสิ่งที่แตะต้องไม่ได้ และความเห็นของสังคม เป็นสิ่งที่ใช้ฟังพอผ่าน .... ห้ามนำมาใช้ประยุกต์เด็ดขาด ....

ผมอยากให้ จนท. จับคนเล่น BB ประเภทใช้มอเตอร์ปั่นเหมือนกัน อยากรู้ว่าจะตีความเป็นอาวุธปืนอย่างไร ...

panphuk
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 01:30:37 AM »

ถ้าจะคลอดกฎหมายแบบนี้ออกมาจริงๆ คงจะเพิ่มช่องทาง รายได้ให้สู่ภาครัฐอีกได้เยอะครับ
เพราะคนเล่นบีบี มีเยอะมาก ค่าใบอนุญาติไม่แพง แพงที่ค่าผ่าน

ตอนนี้ ผมก็ได้ยินเสียงบ่นจาก พรรคพวก ที่รู้จักกันที่เปิดร้าน BB กันแล้วว่ามีคนมาไถเงินแล้ว แต่ผมขอไม่บอกแล้วกันนะครับ ว่าหน่วยงานไหน ใครรู้จักร้านBB ลองเลียบเคียงถามกันเอาเองแล้วกันครับ เพราะคนรู้จักกันก็ปิดร้านBB ไปแล้ว คนนึงเพราะ หาเงินมาจ่ายไม่ไหวทุกๆเดือน น่าเห้นใจคนค้าขายจริงๆ

คนละเรื่องกันนะครับ
คนขายปืน BB ทำผิดกฎหมายมาตลอด  การสั่ง การขายสิ่งเทียมอาวุธปืน ต้องมีใบอนุญาต  และไม่เคยมีการออกใบอนุญาต
ไม่ว่าจะตีความว่าปืน BB เป็นอาวุธปืนหรือไม่  คนขายก็ทำผิดกฎหมายอยู่แล้ว
ส่วนการที่กรมการปกครอง ไปตีความว่าเป็นอาวุธปืน ผมก็ไม่เห็นด้วย   เพราะถ้าขึ้นสู่การพิจารณาในชั้นศาล  โอกาสที่ศาลจะวินิจฉัยว่าไม่ใช่อาวุธปืนมีสูงมาก

เคยมีผู้ใหญ่ของกรมการปกครองปรึกษาผมเรื่องนี้เหมือนกัน   แต่ผมแนะนำไปว่าถ้าจะมีนโยบายห้ามปืน BB ก็ควรขอให้กระทรวงกลาโหมออกประกาศตาม พ.ร.บ.ควบคุมยุทธภันฑ์ จะเหมาะสมกว่า   และถ้ามีคนมาฟ้อง ก็ปิดประตูแพ้ด้วย
ถ้าจะคลอดกฎหมายแบบนี้ออกมาจริงๆ คงจะเพิ่มช่องทาง รายได้ให้สู่ภาครัฐอีกได้เยอะครับ
เพราะคนเล่นบีบี มีเยอะมาก ค่าใบอนุญาติไม่แพง แพงที่ค่าผ่าน

ตอนนี้ ผมก็ได้ยินเสียงบ่นจาก พรรคพวก ที่รู้จักกันที่เปิดร้าน BB กันแล้วว่ามีคนมาไถเงินแล้ว แต่ผมขอไม่บอกแล้วกันนะครับ ว่าหน่วยงานไหน ใครรู้จักร้านBB ลองเลียบเคียงถามกันเอาเองแล้วกันครับ เพราะคนรู้จักกันก็ปิดร้านBB ไปแล้ว คนนึงเพราะ หาเงินมาจ่ายไม่ไหวทุกๆเดือน น่าเห้นใจคนค้าขายจริงๆ

คนละเรื่องกันนะครับ
คนขายปืน BB ทำผิดกฎหมายมาตลอด  การสั่ง การขายสิ่งเทียมอาวุธปืน ต้องมีใบอนุญาต  และไม่เคยมีการออกใบอนุญาต
ไม่ว่าจะตีความว่าปืน BB เป็นอาวุธปืนหรือไม่  คนขายก็ทำผิดกฎหมายอยู่แล้ว
ส่วนการที่กรมการปกครอง ไปตีความว่าเป็นอาวุธปืน ผมก็ไม่เห็นด้วย   เพราะถ้าขึ้นสู่การพิจารณาในชั้นศาล  โอกาสที่ศาลจะวินิจฉัยว่าไม่ใช่อาวุธปืนมีสูงมาก

เคยมีผู้ใหญ่ของกรมการปกครองปรึกษาผมเรื่องนี้เหมือนกัน   แต่ผมแนะนำไปว่าถ้าจะมีนโยบายห้ามปืน BB ก็ควรขอให้กระทรวงกลาโหมออกประกาศตาม พ.ร.บ.ควบคุมยุทธภันฑ์ จะเหมาะสมกว่า   และถ้ามีคนมาฟ้อง ก็ปิดประตูแพ้ด้วย

ผมเพิ่งไปเห็นมาครับมีร้านอยู่ร้านหนึ่งอยู่ที่ตัวเมืองนครปฐมมีใบอณุญาติขายเปิดร้านเลยครับไม่มีใครไถใด้แน่ๆครับตอนนี้ขายอยู่ใน   www.vigoclub.com  ครับผมเองก็เพิ่งใด้มา2กระบอกครับสั้น11มม.ยาวM16ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2008, 01:34:16 AM โดย panphuk » บันทึกการเข้า
panphuk
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 01:35:46 AM »

Grin Grin Grin Grin Grinอย่างสวยเลยครับ Grin Grin Grin Grin Grin Grin
cups
ฉันเกิดในรัชกาลที่ 9
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 98

ความสวยเราสร้างได้

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 09:36:50 AM »

แย่แล้ว ทำไงดีผมมีอาวุธสงครามในครอบครองพร้อมกระสุนเกือบ1000นัด (ผมมีอาก้าอยู่หนึ่งกระบอกเอาไว้ยิงไล่นก) แล้วเขาจะเปิดให้เอาปืน BB เถื่อนไปขึ้นทะเบียนไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2008, 10:25:36 AM โดย cups » บันทึกการเข้า
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 09:40:26 AM »

Grin Grin Grin Grin Grinอย่างสวยเลยครับ Grin Grin Grin Grin Grin Grin
ยินดีต้อนรับสู่ชมรมคนรักม้าครับ อุ๊บ มาผิดกระทู้ อิอิ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
joshsanova
สงบสยบความเคลื่อนไหว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

ความห่างไกล ไม่ใช่ความห่างเหิน

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 09:54:41 AM »

Cry

เรา รัก ชลบุรี ครับ acs 4023
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 12:00:55 PM »

จะบ้าไปแล้ว จะให้ปืนบีบี เป็นอาวุธปืน  ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับท่านประธาน........ เศร้า เศร้า ตกใจหน้าซีด หัวเราะร่าน้ำตาริน
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 12:05:34 PM »

เจ้าม้าของผมตัวนี้พร้อมกระสุน 2000 นัดคงจะต้องถึงคราวแล้วล่ะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าไม่มีเปิดนำจดก็คงจะต้องไปอยู่ก้นบ่อปลาละครับ

MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 12:13:33 PM »

เจ้าม้าของผมตัวนี้พร้อมกระสุน 2000 นัดคงจะต้องถึงคราวแล้วล่ะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าไม่มีเปิดนำจดก็คงจะต้องไปอยู่ก้นบ่อปลาละครับ

กระบอกนี้สวยงามมากครับ ....... น้ำลายหก
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 03:17:54 PM »

กระบอกนี้สวยงามมากครับ ....... น้ำลายหก

Japan Maruiครับ...มีอยู่จุดนึงที่ทำได้ไม่เหมือนของจริงคือ...คันค้างสไลด์ครับ

HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 03:57:51 PM »

Japan Maruiครับ...มีอยู่จุดนึงที่ทำได้ไม่เหมือนของจริงคือ...คันค้างสไลด์ครับ
Tokyo Marui ทำปืนสวยออกมาสวยๆทั้งนั้นครับ Glock17 อีกตัวก็สวย แถมศูนย์ Night Sight ให้ด้วย....แต่ตอนนี้ Colt M1911 โดนจีน Copy เรียบร้อย เหมือนของ Tokyo Marui ทุกประการแต่ราคาเหลือครึ่งเดียว
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์