เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:20:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกโม่ " Snubbies"  (อ่าน 62398 ครั้ง)
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 12:13:33 AM »

ถอดเนื้อหาออกมาได้ว่า.....

Col. Askins เขียนคำแนะนำไว้ว่า.....
ในกระบวนปืนพกสั้น Snubby เป็นปืนที่คุมได้ยาก เพราะมันสั้นและเบา ยิ่งเป็นแบบที่ใช้กระสุนแรงสูงขึ้นเท่าใด มือก็ยิ่งต้องรับแรงรีคอยล์มากขึ้นเท่านั้น
เมื่อปืนมันเตะหนัก การคุมปืนก็คงมีวิธีเดียวคือกำปืนให้แน่นๆ คนที่จะใช้ Snubbyอย่างมีประสิทธิผลต้องบริหารกำมือให้แข็งแรงพอ ที่จะคุมปืนได้มั่นคง

การฝึกยิง ควรทำกับเป้าหุ่นในระยะยิงไม่เกิน 9 เมตร อย่ายิงนัดเดียว ฝึกยิงต่อเนือง 2-3 นัดเสมอ
โดยการดันปืนออกไปสุดแขน เล็งปืนแบบผาดๆผ่านแนวลำกล้อง แล้วงอข้อศอกเล็กน้อยให้ปืนลงมาต่ำกว่าระดับสายตา
จะทำให้ยิงได้เร็วขึ้น และยังคงความแม่นยำเมื่อได้ฝึกฝนสม่ำเสมอ

เอามาฝากกันครับ...... Grin Grin

วันนี้ไปลองใช้วิธีของ Askins โดยยิงที่ระยะ 7-8 หลา ชักจากซอง ยิงต่อเนื่องครั้งละ 2 บ้าง 3 บ้าง
ได้ผลอย่างที่เห็น ...... สนุก ... และเชื่อมั่นกับ Snubnose อีกโขเลยครับ

ผมเองไม่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของปืนประเภทsnubnoseเสียที Cry ขอบคุณมากครับที่แนะนำมา ไหว้
ขออนุญาตถามครับว่ากระบอกของพี่คือM340ที่หนักแค่12ozใช่ไหมครับ จูบบบบ เป็นบุญตาจัง ไม่ทราบว่าจะตามไปหาซื้อได้ที่ไหนครับ ไหว้
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 12:22:31 AM »

เพิ่มเติมว่าทำไมต้องเร็ว... เพราะระยะใกล้ถลันพรวดเดียวถึงตัวเรา สถานเบาเราอาจโดนทุบหัวของแข็งๆ เช่นที่เขี่ยบุหรี่บนโต๊ะ อาจโดนแย่งปืน... สถานหนักอาจโดนมีดแมงมุมตวัดใส่ข้างคอ ตวัดใส่ลูกกระเดือกครับ...

Smiley มีดแบบนี้หรือเปล่าพี่สมชาย

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Hippopotamuz
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

Men's toy

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 12:32:24 AM »

karambit เข้าคอนี่รอดยากครับ.....แล้วก็รอดคดียากด้วยครับ ^^  ว่าแต่ตัวนี้ใหม่เนี๊ยบเลยนะครับพี่วัฒน์

Men's toy
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 12:34:38 AM »

ถอดเนื้อหาออกมาได้ว่า.....

Col. Askins เขียนคำแนะนำไว้ว่า.....
ในกระบวนปืนพกสั้น Snubby เป็นปืนที่คุมได้ยาก เพราะมันสั้นและเบา ยิ่งเป็นแบบที่ใช้กระสุนแรงสูงขึ้นเท่าใด มือก็ยิ่งต้องรับแรงรีคอยล์มากขึ้นเท่านั้น
เมื่อปืนมันเตะหนัก การคุมปืนก็คงมีวิธีเดียวคือกำปืนให้แน่นๆ คนที่จะใช้ Snubbyอย่างมีประสิทธิผลต้องบริหารกำมือให้แข็งแรงพอ ที่จะคุมปืนได้มั่นคง

การฝึกยิง ควรทำกับเป้าหุ่นในระยะยิงไม่เกิน 9 เมตร อย่ายิงนัดเดียว ฝึกยิงต่อเนือง 2-3 นัดเสมอ
โดยการดันปืนออกไปสุดแขน เล็งปืนแบบผาดๆผ่านแนวลำกล้อง แล้วงอข้อศอกเล็กน้อยให้ปืนลงมาต่ำกว่าระดับสายตา
จะทำให้ยิงได้เร็วขึ้น และยังคงความแม่นยำเมื่อได้ฝึกฝนสม่ำเสมอ

เอามาฝากกันครับ...... Grin Grin

วันนี้ไปลองใช้วิธีของ Askins โดยยิงที่ระยะ 7-8 หลา ชักจากซอง ยิงต่อเนื่องครั้งละ 2 บ้าง 3 บ้าง
ได้ผลอย่างที่เห็น ...... สนุก ... และเชื่อมั่นกับ Snubnose อีกโขเลยครับ

เยี่ยมครับ
 ผมมีลำกล้องสั้นแต่ยิงยาก เลยเก็บอย่างเดียว

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 08:51:45 AM »

เพิ่มเติมว่าทำไมต้องเร็ว... เพราะระยะใกล้ถลันพรวดเดียวถึงตัวเรา สถานเบาเราอาจโดนทุบหัวของแข็งๆ เช่นที่เขี่ยบุหรี่บนโต๊ะ อาจโดนแย่งปืน... สถานหนักอาจโดนมีดแมงมุมตวัดใส่ข้างคอ ตวัดใส่ลูกกระเดือกครับ...

Smiley มีดแบบนี้หรือเปล่าพี่สมชาย

แอ่ะ... ทำนองนี้แหละครับ น่ากลัวมาก เพราะเราไม่รู้ว่าใครพกอยู่... แถมแอบเอามีดมาเปิดด้านหลังสะโพก เดินเข้าใกล้ๆ ตวัดฉับ... กึ๋ยส์...

เห็นในหนัง... อีตาด็อกเตอร์ฮันนิบาลฯ ตวัดมีดแต่ละฉับแล้วบอกกับตัวเองว่า ถึงมี .45 แล้วปล่อยให้เข้าใกล้ในระยะแขนละก้อ ไม่ทันยกปืนยิงครับ... ฉับแรกลูกกระเดือก ฉับสองข้อมือถือปืน ฉับสามเส้นเลือดใหญ่ตรงไหนก็ได้แล้วแต่จะเปิดช่อง... กึ๋ยส์(อีกที)

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 09:01:52 AM »

กึ๋ยยยย......ผมกลัวมีดครับคุณสมชาย   ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด

เยี่ยมครับ
 ผมมีลำกล้องสั้นแต่ยิงยาก เลยเก็บอย่างเดียว

ขอบคุณครับ ไหว้
ผมอิจฉาคุณบุญ มีปืนหลากหลาย โหลดกระสุนเองอีก
ถ้าจะเป็นทุกข์ก็ตรงที่ต้องคิดว่าจะยิง(และล้าง)กระบอกไหนดี  Cheesy

ผมเองไม่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของปืนประเภทsnubnoseเสียที Cry ขอบคุณมากครับที่แนะนำมา ไหว้
ขออนุญาตถามครับว่ากระบอกของพี่คือM340ที่หนักแค่12ozใช่ไหมครับ จูบบบบ เป็นบุญตาจัง ไม่ทราบว่าจะตามไปหาซื้อได้ที่ไหนครับ ไหว้

คุณหมอJ ชอบPocket Gun ถ้าหาJ-frame Airliteมาใช้สักกระบอกแล้วจะติดใจ  หลงรัก
กระบอกที่เห็นเป็นM342ครับ ใช้กระสุน 38SPL+P โครงอลูมินั่มอัลลอย โม่ไททาเนียม ผมชั่งปืนพร้อมกระสุนได้370กรัม หรือราว13oz
เจ้าM342กระบอกนี้ ทำให้Glock26ผมถูกเก็บเข้าเชฟ เพราะมันเป็นPocket Gunตัวจริง  ส่วนถ้าเอาปืนเหน็บเอวผมใช้Glock30 .45ไปเลย
ตอนนี้S&Wไม่ผลิตM342แล้ว ไปทำM340 ในขนาด 357Magnum โดยใช้โครงสแกนเดียมอัลลอย โม่ไททาเนียม นน.เพิ่มอีกนี๊ดดดเดียว

ผมก็อยากได้M340ครับ เคยสอบถามตอนบ.หลุยส์ฯเป็นตัวแทน ก็บอกให้สอบถามไทยเนฯและรัตนา พอถามไปก็ไม่มีใครสนใจสั่งให้...งง
เพิ่งมาถึงบางอ้อว่า โครงสแกนเดียมอัลลอยรุ่นแรกๆที่เข้ามามีปัญหาโครงร้าว แม้จะเคลมกระบอกใหม่ได้ แต่ร้านก็เสียโควต้าไป
ก็เลยไม่มีใครสั่งM340เข้ามา ขายปืนอื่นง่าย-กำไรดี-ไม่เสี่ยง .....
ผมคิดถึงM340อีกตอนนี้ เพราะที่ลองฝึกด้วยวิธีAskins แล้วคุมปืนได้-ไม่กัดมือ จึงคิดว่าถ้าเป็น357Magnumก็รับไหว  จูบบบบ

แต่พอเห็นราคาต้นทางแพงกว่ารุ่นที่เป็นสเตนเลสอยู่30-40% ... มาบ้านเราจะเป็นเท่าไรกันหนอ  Shocked

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 09:50:31 AM »

เรียนถามคุณธํารงเพิ่มนิดนะครับ....

ยิงติดต่อกันครั้งละ2-3นัดนั้น....แต่ละชุดยิงเร็วขนาดไหนครับ...ใช้เวลาประมาณกี่วิ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 12:14:50 PM »

เรียนถามคุณธํารงเพิ่มนิดนะครับ....

ยิงติดต่อกันครั้งละ2-3นัดนั้น....แต่ละชุดยิงเร็วขนาดไหนครับ...ใช้เวลาประมาณกี่วิ

ผมลองฝึก จำลองสถานะการณ์โดยการดึงปืนจากPocket Holster พยายามให้ยิงนัดแรกไม่ให้เกิน2วิ.โดยประมาณครับ
(ไม่มีอุปกรณ์ไทเมอร์และคนช่วยจับเวลา อาศัยประมาณเอา....ขออภัย)
ส่วนนัดที่2(หรือ3) จะลั่นไกได้เร็วขึ้น...น่าจะไม่เกิน1วิจากนัดก่อนหน้า ขึ้นกับว่ากดปืนกลับเข้าแนวได้เร็วแค่ไหน
ผมจับจังหวะยิงนัด2(หรือ3)ก็ต่อเมื่อเมื่อเห็นแนวปืนแล้ว และก็พยายามทำให้เร็วขึ้น

แต่พอลองเร่งเวลาโดยไม่รอดูแนวปืน ผลคือลั่นไกเร็วไป จุดกระสุนตก..หลุดไปที่ไหล่..ตามภาพแหละครับ....   บู่

J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 02:38:38 PM »

คุณหมอJ ชอบPocket Gun ถ้าหาJ-frame Airliteมาใช้สักกระบอกแล้วจะติดใจ  หลงรัก
กระบอกที่เห็นเป็นM342ครับ ใช้กระสุน 38SPL+P โครงอลูมินั่มอัลลอย โม่ไททาเนียม ผมชั่งปืนพร้อมกระสุนได้370กรัม หรือราว13oz
เจ้าM342กระบอกนี้ ทำให้Glock26ผมถูกเก็บเข้าเชฟ เพราะมันเป็นPocket Gunตัวจริง  ส่วนถ้าเอาปืนเหน็บเอวผมใช้Glock30 .45ไปเลย
ตอนนี้S&Wไม่ผลิตM342แล้ว ไปทำM340 ในขนาด 357Magnum โดยใช้โครงสแกนเดียมอัลลอย โม่ไททาเนียม นน.เพิ่มอีกนี๊ดดดเดียว

ผมก็อยากได้M340ครับ เคยสอบถามตอนบ.หลุยส์ฯเป็นตัวแทน ก็บอกให้สอบถามไทยเนฯและรัตนา พอถามไปก็ไม่มีใครสนใจสั่งให้...งง
เพิ่งมาถึงบางอ้อว่า โครงสแกนเดียมอัลลอยรุ่นแรกๆที่เข้ามามีปัญหาโครงร้าว แม้จะเคลมกระบอกใหม่ได้ แต่ร้านก็เสียโควต้าไป
ก็เลยไม่มีใครสั่งM340เข้ามา ขายปืนอื่นง่าย-กำไรดี-ไม่เสี่ยง .....
ผมคิดถึงM340อีกตอนนี้ เพราะที่ลองฝึกด้วยวิธีAskins แล้วคุมปืนได้-ไม่กัดมือ จึงคิดว่าถ้าเป็น357Magnumก็รับไหว  จูบบบบ

แต่พอเห็นราคาต้นทางแพงกว่ารุ่นที่เป็นสเตนเลสอยู่30-40% ... มาบ้านเราจะเป็นเท่าไรกันหนอ  Shocked

ผมชอบpocket gunมากจริงๆครับ น้ำลายหก เพิ่งกระจ่างนี่แหละครับว่าM342เลิกผลิตไป เพราะผมเคยเห็นโฆษณาปี2005 แต่พอปี2007ไม่เห็นมีอีก ผมโทรไปถามรัตนาบอกว่าขายM642ไปราคา90000 เมื่อล็อตที่แล้ว งอน ส่วนM340คงไม่สั่งเข้ามาแน่ งอน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 03:12:57 PM »

ผมชอบpocket gunมากจริงๆครับ น้ำลายหก เพิ่งกระจ่างนี่แหละครับว่าM342เลิกผลิตไป เพราะผมเคยเห็นโฆษณาปี2005 แต่พอปี2007ไม่เห็นมีอีก ผมโทรไปถามรัตนาบอกว่าขายM642ไปราคา90000 เมื่อล็อตที่แล้ว งอน ส่วนM340คงไม่สั่งเข้ามาแน่ งอน

M342ผมซื้อ47,000 เมื่อปี 44 ตอนนั้นก็ว่าแพงกว่าปืนเหล็ก-สเตนเลสอยู่ไม่น้อย

ถ้าวันนี้ M642 ราคา90,000  ตกใจ ขอช็อคสองที  Shocked Shocked  ราคาบนเวบของS&W บอกแค่$545
แล้วอย่างนี้ M340 ที่โน่น $1019  ถ้าเข้ามามิกลายเป็นแสนห้าแสนหกไปหรือไร   โดนชก

J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 03:23:53 PM »

M342ผมซื้อ47,000 เมื่อปี 44 ตอนนั้นก็ว่าแพงกว่าปืนเหล็ก-สเตนเลสอยู่ไม่น้อย

ถ้าวันนี้ M642 ราคา90,000  ตกใจ ขอช็อคสองที  Shocked Shocked  ราคาบนเวบของS&W บอกแค่$545
แล้วอย่างนี้ M340 ที่โน่น $1019  ถ้าเข้ามามิกลายเป็นแสนห้าแสนหกไปหรือไร   โดนชก

ขำก๊าก ขำก๊ากทีเดียวพอแล้วพี่ ช็อคมากๆเดี๋ยวหัวใจวายได้นะพี่ ขำก๊ากแล้วใครจะมาโชว์การยิงsnubbiesกันล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2008, 03:25:32 PM โดย J » บันทึกการเข้า
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 03:28:37 PM »

แล้วอย่างนี้ M340 ที่โน่น $1019  ถ้าเข้ามามิกลายเป็นแสนห้าแสนหกไปหรือไร   โดนชก

ผมเลิกถามราคาปืนใหม่มานานแล้วครับ.....บางทีก็คิดว่าใครจะมาซื้อหว่า...แต่ก็เห็นขายกันได้

บางทีก็เจอนักนิยมปืนตามสนามที่คุยถึงราคาปืนที่ซื้อมา.....ก็รู้แล้วว่า เออ...ขายได้จริงๆด้วยแหะ...

Snubnoseของผมก็เป็นปืนมือ2....ราคา 40K นิดๆทั้งคู่....ตอนนั้นว่าแพง ตอนนี้กลับรู้สึกว่าเฉยๆซะแล้ว...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2008, 03:36:26 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 03:51:39 PM »

ปืนคุณDaimyoสวยจัง   หลงรัก กระบอกล่างเป็นM19ใช่ไหมครับ
ผมมี19-4 2.5"อยู่หนึ่งกระบอกเหมือนกัน  Grin

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 05:27:25 PM »

ปืนคุณDaimyoสวยจัง   หลงรัก กระบอกล่างเป็นM19ใช่ไหมครับ
ผมมี19-4 2.5"อยู่หนึ่งกระบอกเหมือนกัน  Grin

ใช่ครับ...ของผมขีด3...

กระบอกนี้รับต่อจากสมาชิกท่านหนึ่งในเวปเรานี่แหละครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2008, 05:29:28 PM โดย Daimyo » บันทึกการเข้า

Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 25, 2008, 09:48:35 PM »

แล้วอย่างนี้ M340 ที่โน่น $1019  ถ้าเข้ามามิกลายเป็นแสนห้าแสนหกไปหรือไร   โดนชก

ผมเลิกถามราคาปืนใหม่มานานแล้วครับ.....บางทีก็คิดว่าใครจะมาซื้อหว่า...แต่ก็เห็นขายกันได้

บางทีก็เจอนักนิยมปืนตามสนามที่คุยถึงราคาปืนที่ซื้อมา.....ก็รู้แล้วว่า เออ...ขายได้จริงๆด้วยแหะ...

Snubnoseของผมก็เป็นปืนมือ2....ราคา 40K นิดๆทั้งคู่....ตอนนั้นว่าแพง ตอนนี้กลับรู้สึกว่าเฉยๆซะแล้ว...

ปืนพี่ Daimyo สวยมากเลยครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์