เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:22:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกโม่ " Snubbies"  (อ่าน 62362 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 04:33:32 PM »

ใครพอทราบบ้างว่า ที่ฝรั่งเรียกว่า"Snubbies".....หมายถึงลํากล้องขนาดไหนถึงไหนครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 05:15:31 PM »

เข้าใจว่า 2" ครับ ย่อมาจาก Snubnosed
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 08:37:43 AM »

ใครพอทราบบ้างว่า ที่ฝรั่งเรียกว่า"Snubbies".....หมายถึงลํากล้องขนาดไหนถึงไหนครับ....

น่าจะรวมถึงปืนลูกโม่ความยาวลำกล้อง 2”-3” ทุกขนาด

snubbies ได้รับความนิยมมากสำหรับวัตถุประสงค์การพกซ่อนประเภท”เหน็บพุง”
snubbies หรือ snubnosed มาคลายความนิยมลงเมื่อ “Wonder Nine” ปืน 9mmLuger จุกระสุนมากๆเข้ามาได้รับความนิยมแทนที่อยู่ระยะหนึ่ง
snubbies ได้รับการพัฒนา และกลับมาได้รับความนิยมอีกครั้ง ในช่วงที่สหรัฐอเมริกาใช้กฎหมายบังคับไม่ให้ปืนพกมีความจุกระสุนเกิน 10 นัด

และแม้ว่าปัจจุบัน(ในสหรัฐฯ) ไม่มีการจำกัดเรื่องจำนวนกระสุนแล้ว แต่ปืน sunbbies ก็ยังคงได้รับความนิยมจากการที่ได้มีพัฒนาการด้านโลหะการ มีการใช้โลหะผสม ใช้ไททาเนียมทำโม่ การใช้สแกนเดียมทำโครงปืน ทำให้ปืนมีน้ำหนักเบาลง และแข็งแรงขึ้น จนใช้กระสุนได้ถึง.357Magnumในปัจจุบัน

Smiley
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 09:34:32 AM »

ขอบคุณครับ... Cheesy Cheesy Cheesy

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 10:23:04 AM »

แปลภาษามาฟังดูนะครับว่า SNUB NOSE หมายถึง จมูกสั้นๆรั้น แบบที่ปลาบเงยๆขึ้นนะครับ
เพราะฉนั้นเขาเอามาใช้ในกรณีที่ของปืนลูกโม่ที่ปลายลำกล้องลั้นๆป้อมๆอย่างเช่น 2" หรือ 2 1/2" เป็นต้น

SNUBBIES เป็นสำนวนที่ฝรั่งใช้เรียกเล่นๆแทนคำว่า Snub-nosed Revolver นะครับ

ด้วยความนับถือครับ Smiley
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 08:51:48 PM »

ขออนุญาตดึงกระทู้นี้ของคุณDaimyoขึ้นมา

ผมรักSnubbies และผมคิดว่ามีผู้ครอบครองปืนลูกโม่ลำกล้องสั้นเพื่อการป้องกันตัวอยู่ไม่น้อย
แต่มันไม่ใช่ปืนกึ่งกีฬาที่จะใช้ยิงปั้นX     ระยะศูนย์ที่สั้น-ปืนที่เบา ทำให้ยิงไม่ค่อยสนุก จนเราๆอาจละเลยการฝึกซ้อมกันไป
จึงไม่ค่อยได้มีการคุยกันในบอร์ดนี้

ผม search หาข้อมูลและพบเวบไซท์ที่น่าสนใจสำหรับคนใช้ Snubnose
นั่นคือ The Snubnose Files  ที่อยากแนะนำให้เข้าไปชม
มีเนื้อหาสาระมากมาย เปิดแนวคิดการใช้ปืนลูกโม่ลำกล้องสั้น แทคติกการฝึกฝน และอื่นๆอีกมากมาย

ผมเพิ่งอ่าน Combat Snubby the Askins Way -การยิงแบบต่อสู้ด้วยปืนSnubby ตามวิธีของAskins
(จาก GUNS MAGAZINE, May-1955)
(Snubby เป็นคำเรียกขานของชาวปืนอเมริกัน ใช้เรียกปืนลูกโม่ลำกล้องสั้น พกซ่อน-เหน็บพุง)
(Col. Charles Askins เป็นผู้มีประสพการณ์ในการต่อสู้ด้วยปืน วิธีของAskinsน่าจะมีค่าควรพิจารณา)
จาก http://www.snubnose.info/docs/askins_way.htm

ถอดเนื้อหาออกมาได้ว่า.....

Col. Askins เขียนคำแนะนำไว้ว่า.....
ในกระบวนปืนพกสั้น Snubby เป็นปืนที่คุมได้ยาก เพราะมันสั้นและเบา ยิ่งเป็นแบบที่ใช้กระสุนแรงสูงขึ้นเท่าใด มือก็ยิ่งต้องรับแรงรีคอยล์มากขึ้นเท่านั้น
เมื่อปืนมันเตะหนัก การคุมปืนก็คงมีวิธีเดียวคือกำปืนให้แน่นๆ คนที่จะใช้ Snubbyอย่างมีประสิทธิผลต้องบริหารกำมือให้แข็งแรงพอ ที่จะคุมปืนได้มั่นคง

การฝึกยิง ควรทำกับเป้าหุ่นในระยะยิงไม่เกิน 9 เมตร อย่ายิงนัดเดียว ฝึกยิงต่อเนือง 2-3 นัดเสมอ
โดยการดันปืนออกไปสุดแขน เล็งปืนแบบผาดๆผ่านแนวลำกล้อง แล้วงอข้อศอกเล็กน้อยให้ปืนลงมาต่ำกว่าระดับสายตา
จะทำให้ยิงได้เร็วขึ้น และยังคงความแม่นยำเมื่อได้ฝึกฝนสม่ำเสมอ

เอามาฝากกันครับ...... Grin Grin

ผมคิดว่าเป็นการแนะนำเวบไซท์ที่มีข้อมูลที่มีประโยชน์น่าสนใจ
แต่ถ้าการนำเสนอเป็นการล่อแหลม ว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ ก็ขอเชิญRO ลบหรือตัดทอนเพื่อความเหมาะสมด้วยครับ  ไหว้

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 09:08:08 PM »

ขอบคุณครับคุณธํารงสําหรับข้อมูลดีๆ.....

และก็จริงอย่างที่ว่าไว้ครับ ผมมีSnubnoseอยู่2กระบอก และก็เอาไว้ใกล้ตัวมากที่สุด แต่เอามาซ้อมยิงน้อยมาก

เพราะคิดว่า....ถ้าจะต้อง"ใช้"คงใช้ใกล้ๆไม่ต้องบรรจงเท่าไร....

ว่าแล้วต้องเอาไปฝึกบ้างแล้ว.....ขอบคุณมากครับ

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 09:27:35 PM »

แล้วไม่ทราบว่ารวมไปถึงปืนกึ่งอัตโนมัติลำกล้อง 3.5 นิ้ว บรรจุ 12 นัด หรือเปล่าครับ (ใช้ M&P9Cอยู่ครับ)

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 09:54:30 PM »

แล้วไม่ทราบว่ารวม ไปถึงปืนกึ่งอัตโนมัติลำ กล้อง 3.5 นิ้วบรรจุ12 นัดหรือเปล่าครับ ( ใช้ M&P9Cอยู่ครับ)

Snubnose/Snubbiesหมายถึงลูกโม่ลํากล้องสั้นครับ

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 10:03:34 PM »

แล้วไม่ทราบว่ารวม ไปถึงปืนกึ่งอัตโนมัติลำ กล้อง 3.5 นิ้วบรรจุ12 นัดหรือเปล่าครับ ( ใช้ M&P9Cอยู่ครับ)

Snubnose/Snubbiesหมายถึงลูกโม่ลํากล้องสั้นครับ

ขคุณครับนึกว่ารวมด้วย Grin

pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 10:07:20 PM »

ขอบคุณครับคุณธํารงสําหรับข้อมูลดีๆ.....

และก็จริงอย่างที่ว่าไว้ครับ ผมมีSnubnoseอยู่2กระบอก และก็เอาไว้ใกล้ตัวมากที่สุด แต่เอามาซ้อมยิงน้อยมาก

เพราะคิดว่า....ถ้าจะต้อง"ใช้"คงใช้ใกล้ๆไม่ต้องบรรจงเท่าไร....
ว่าแล้วต้องเอาไปฝึกบ้างแล้ว.....ขอบคุณมากครับ
จริงด้วยครับ  ผมพกเลดี้ฯ อยู่เป็นปี ไม่เคยนึกอยากจะยิงเลย ด้วยเหตุผลเดียวกัน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 10:09:10 PM »

แล้วไม่ทราบว่ารวมไปถึงปืนกึ่งอัตโนมัติลำกล้อง 3.5 นิ้ว บรรจุ 12 นัด หรือเปล่าครับ (ใช้ M&P9Cอยู่ครับ)

ผมคิดว่าปืนกึ่งอัตโนมัติลำกล้องสั้นคงไม่อยู่ในกลุ่มที่เรียกว่าSnubnose
แต่ก็น่าจะมีแนวทางการฝึกที่ใกล้เคียงกัน หากเป็นประเภทDouble actionในนัดแรก

ตรงกับที่คุณDaimyoกล่าว ..... ผมก็เหมือนกัน
และมีประโยคหนึ่งในบทความจาก http://www.snubnose.info/docs/practice_drills.htm ที่เมื่อผ่านตาแล้วสะดุดใจผม ซึ่งน่าจะใช้ได้กับทุกปืน
เขียนว่า "Too often we do our practice and match shooting with guns that we don’t carry, and neglect practice with the gun we actually depend upon for self-defense."
ผมก็คงต้องซ้อมมือเจ้าSnubnoseให้มากขึ้นครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 10:22:11 PM »

ปืนพวกนี้จะไว้ใช้ยิงระยะใกล้ๆ  บางครั้งเกือบจะประชิดตัว   จะใช้วิธียิงมือเดียว  มืออีกข้างแนบออกไว้  หรือยกขึ้นแบบตั้งการด์ไว้ ที่ข้างคาง  ในระยะกระชั้นชิด ต้องยิงต่อเนื่องจนคู่ต่อสู้หมดสภาพ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 10:26:20 PM »

ลืมบอกว่า ต้องแอนตัวไปข้างหลังด้วย  ไม่งั้นยิงลงต่ำหมด ลองดูนะครับ
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2008, 10:31:34 PM »

เคยอ่าน Bill Jordan พูดว่า แขนที่ยกมาแนบอกเสมือนเป็นเกราะกำบังขั้นหนึ่ง แต่ลูกปืนสมัยนี้ แขนที่แนบป้องกันอะไรไม่ได้ กระจุยทั้งแขนและหน้าอก เรื่องนี้รวมทั้งการย่อตัวด้วย (crouch) ว่าทำให้เป้าเล็กลง
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์