เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:14:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ ลูกซองแฝดขนาน ไบคาลครับ  (อ่าน 31576 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 06:31:45 PM »

Shocked..อยากได้แบบ..ของท่านมะขิ่น ล่ะครับ...อืม.....ถูกใจ ในฝันทีเดียวครับ....ขอบคุณครับ Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 08:25:27 AM »

สอบถาม แฝดขนาน ถ้าเรายิง ลูกแรง ๆ แล้ว จะมีโอกาส
อย่างเช่น เหนี่ยวไก นอก จะส่งผล ให้ยิงเบิ้ล ถึง ไกตัวใน หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ...

ไม่มีครับ.....ลองกันมาแล้ว

เว้นแต่ปืนชำรุด เจอมาคือเหนี่ยวไกหน้า แต่ออกสองลำกล้อง............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 09:07:28 AM »

แหะๆ...เห็นหลายคนยิงปืนแฝดขนาน ของพี่มะขิ่น หรือของพี่ต้อย

โดยใช้ปลายนิ้วชี้แตะแบบหนักๆ ไว้ที่ไกหน้า...พอเหนี่ยวไกหน้าแล้ว

แรงเหนี่ยวจะถ่ายทอดต่อขณะนิ้วชี้หลุดจากไกหน้า..เข้ามาเหนี่ยวต่อที่ไกหลังทันที

เสียง และรีคอยล์ แทบจะเป็นเสียง และรีคอยล์ เดียวกันครับ..ได้อรรถรส..ดีมาก..อิ อิ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 09:09:44 AM »

ขอบคุณครับ  คุณ มะขิ่น

เพราะบางครั้ง อ่านหนังสือเก่าว่า  ยิงทีเดียวพร้อมกันทั้งสองลำกล้อง
เลยไม่เข้าใจว่า ยิงในลักษณะใดครับ
จะใช้ทั้งนิ้วชี้และนิ้วกลางร่วมกันด้วย จะเป็นไปได้หรือไม่ครับ
ถ้าเป็นไปได้ จะจับ ถนัด หรือไม่อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 09:18:17 AM »

เห็นของท่านผู้การแล้วเกิดกิเลสสงสัยต้องเอาซักกระบอก
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 09:26:26 AM »

ขอบคุณครับ คุณ มะขิ่น

เพราะบางครั้ง อ่านหนังสือเก่าว่า ยิงทีเดียวพร้อมกันทั้งสองลำกล้อง
เลยไม่เข้าใจว่า ยิงในลักษณะใดครับ
จะใช้ทั้งนิ้วชี้และนิ้วกลางร่วมกันด้วย จะเป็นไปได้หรือไม่ครับ
ถ้าเป็นไปได้ จะจับ ถนัด หรือไม่อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

ขออนุญาต ท่านมะขิ่น  Smiley  จากประสพการ์ณตรง สมัยวัยรุ่นหัดยิงปืนแฝด รุ่นพี่เอาให้
ลองยิงด้วยความไม่รู้สอดนิ้วชี้และนิ้วกลางเข้าไว้ทั้งสองไก  เหนี่ยวนิ้วชี้อันเดียว แต่ดันออกไป
สองลำกล้อง ท่านั่งยิงเสียด้วย หงายท้องเลย ประทับใจมากครับ  Grin Grin  ทำงานแล้วเลยหา
ปืนซองแฝดมาไว้ใช้รำลึกอดีต  Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2007, 09:28:15 AM โดย spear gun » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 09:48:13 AM »

ที่ยิงเล่นกันแบบสะใจๆ................มีสองแบบครับ

เหนี่ยวสองลำกล้องพร้อมๆกัน...................ใช้นิ้วชี้แตะไกหน้า สอดนิ้วกลางแตะไกหลัง เหนี่ยวพร้อมๆกัน...........ประทับปืนแน่น ไม่มีปัญหาเรื่องนิ้วเจ็บ  นาย tra กับคุณโทน73 เล่นบ่อยๆ

เหนี่ยวสองลำกล้องติดต่อกัน..............ใช้นิ้วชี้เหนี่ยวไกหน้า แล้วลากละเข้ามาเหนี่ยวไกหลัง...............เป้าหุ่นคนไม่มีหลุดทั้งสองนัด

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 11:30:26 AM »

เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Cindy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 12:54:58 AM »

โดยความเคารพและนับถือ  ขออนุญาตเติมสักนิ๊ดครับ

ไบคาล เป็นปืนจากประเทศรัสเซีย ลัทธิคอมมิวนิสต์ จึงสามารถผลิตปืนคุณภาพสูงแข็งแกร่ง ทนทาน สมบุกสมบัน แต่ไม่สวยงามขายในราคาถูกมากๆถ้าเปรียบเทียบคุณภาพและราคากับปืนในประเทศอื่นๆ

ปืนลูกซองแฝดไบคาลที่ผมมีใช้อยู่ ภายในลำกล้องเคลือบโครเมียม ( Chrome ) ซึ่งปืนยี่ห้ออื่นๆไม่ค่อยเคลือบให้ หรือรุ่นที่เคลือบก็ราคาสูงขึ้นอีกมาก

พยายามเลือกรุ่นนกใน 2ไก นะครับ เพราะระบบกลไกเป็นอิสระเด็ดขาดจากกัน หมายความว่าหากเหนี่ยวไกแล้วเกิดขัดข้อง ไม่ว่าเป็นเพราะกลไกชุดยิงชุดนั้น หรือ กระสุนด้านก็ตาม  ภายในเสี้ยววินาทีคุณสามารถเลื่อนนิ้วมาเหนี่ยวอีกไกหนึ่งได้ทันที ซึ่งปืนในระบบไกเดี่ยวทำได้หรือไม่ผมไม่แน่ใจ ยกเว้นปืนไกเดียวรุ่นนั้นมีปุ่ม select เลือกลำกล้องได้ ถ้ากระสุนด้าน รีบเลื่อนปุ่มไปอีกลำกล้องก็ลั่นกระสุนได้  ( วินาทีสำคัญ เช่น หมูป่ากำลังวิ่งตรงเข้ามาชาร์ท )

ความยาวลำกล้อง คงต้องเป็น 28 หรือ 28นิ้วครึ่งครับ เมืองไทยมีของให้เลือกได้ค่อนข้างจำกัด

แนะนำให้เลือก Field Gun ครับ คือลำกล้องทั้งสองมีโช๊คไม่เท่ากัน  โดยทั่วไป ไบคาลจะทำลำกล้องหนึ่ง Modified Choke อีกลำกล้องหนึ่ง Full Choke  เพื่อให้กลุ่มกระสุนมีวงกว้างและไกลต่างกัน และแนะนำให้เลือก Fix Choke นะครับ อย่าเลือกโช๊คแบบหลายๆตัวถอดเปลี่ยนได้ เพราะ เกะกะ พะรุงพะรัง ตกหายง่าย  ขอให้เลือกแบบมืออาชีพไปเลย

ปืนลูกซองแฝดขนาน (side by side )หลังเหนี่ยวไกมักมีอาการ ถีบ และพานท้ายตบซ้ายตบขวา ซึ่งถือเป็นเรื่องปรกติธรรมดา จึงเหมาะสำหรับใช้งานน้อยๆ เดินถือเฝ้าสวนเฝ้าไร่  โดยเฉลี่ย แฝดขนานจะมีน้ำหนักเบา  ( เบากว่าแฝดซ้อน )

ปืนลูกซองแฝดซ้อน ( over/under ) ถีบน้อยกว่า และไม่ค่อยตบ เหมาะสำหรับการใช้งานหนักๆ เช่นยิงมาก ยิงบ่อย ยิงเป็นชุด ยิงเป็นกล่องๆ น้ำหนักปืนแฝดซ้อนจะมากกว่าแฝดขนาน จึงเหมาะสำหรับยืนยิงอยู่กับที่ เช่นยิงเป้าบิน หรือนั่งเรือ ถ่อเรือยิง

ลูกซองมีกระสุนมากมายหลายหลากให้เลือกเพื่อใช้ในงานต่างๆนับเป็นร้อยๆชนิด ตั้งแต่ 1 เม็ด ไปจนถึง 500 กว่าเม็ดในลูกเดียว นอกจากลูกกลมๆแล้ว ยังมีลูกแบนๆเป็นเกล็ดสี่เหลี่ยม เหมือนยาอมหมากหอมเยาวราช ซึ่ง Browning ฝรั่งเศสทำออกมารุ่น Legia ขายราคาปรกติธรรมดา ขายดีเป็นเทน้ำเทท่าไปทั่วโลก เพราะใช้ยิง กระต่ายป่าได้ผลดีมาก ในระยะ 25 - 30 เมตร เหนี่ยวไกปัง นิ่งสนิท ไปเก็บมาดู เนื้อไม่ช้ำไม่มีแผลเหวอะหวะใดๆเลย  กระสุนเกล็ดรุ่นนี้เหมาะสำหรับหาอาหารมาก

การใช้งาน เช่นบรรจุลูกใหม่และเร็ว แฝดขนานคล่องกว่าแฝดซ้อน เพราะมุมหักลำกล้องของแฝดขนานองศาน้อยกว่าแฝดซ้อน
แต่ขอบข่ายการใช้งาน โดยเฉพาะวินาทีสำคัญตอนประทับปืนเข้าร่องไหล่เล็งตรงไปยังเป้าหมาย เช่น ไก่ป่ากำลังบินหนีเนี่ย แฝดซ้อนดูจะฉับไวมั่นคงหนักแน่นแม่นยำกว่า

สรุปว่า ถ้าจะหาปืนลูกซองคู่มือ ถามใจตัวเองดู หรือทดลองหลายๆแบบ หลายๆรุ่น และขออวยพรให้ได้ปืนที่ถูกใจครับ

ขออภัยที่เขียนยาวไปสักหน่อย แต่เขียนจากประสบการณ์ในชีวิตจริง เลยอยากถ่ายทอดให้รับไปพิจารณาครับ

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 06:02:44 AM »

ขอบคุณครับ ชักจะเริ่มสนใจบ้างแล้วหล่ะซิแฝดขนาน แฝนซ้อน เนี้ย น้ำลายหก น้ำลายหก

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 07:22:18 AM »

ไบคาลราคาไม่สูงครับ เมื่อเทียบกับปืนจากประเทศอื่นแล้ว จะยิ่งเห็นค่าของเงินมากขึ้นไปอีก
พยายามเลี่ยงนกนอกที่ทำโดยช่างไทยนะครับ ซื้อแบบนกในแท้ๆจะมั่นใจกว่า

การยิงปืนแฝดแบบสองไก ใช้นิ้วชี้นิ้วเดียวครับ จะเลือกยิงไกหน้าหรือไกหลัง ก็ใช้นิ้วเดียวนั่นแหละครับ
การเอานิ้วชี้แตะไกหน้า เอานิ้วกลางคล้องไกหลังไว้ เวลายิงนัดแรกไป ปืนถีบ ก็อาจจะมีลูกสองตามไปติดๆได้ครับ
ถ้าเราตั้งใจยิงออกไปพร้อมๆกันสองนัด ปืนก็จะถีบหนักๆ สนุกดีครับ
แต่ถ้าบรึ้มออกไปทั้งสองนัดโดยไม่ได้ตั้งใจ มักจะสงสัยว่า ปืนเสียรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2007, 07:26:32 AM โดย ลูกซองสั้น » บันทึกการเข้า
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 07:44:02 AM »

ขออนุญาตถามต่อครับ.....ลูกซองแฝดยิงลูกแรงๆได้ไหมครับ

XTM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 08:00:54 AM »

ถามต่ออีกนิดครับ ยิงลูกโดดได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ...
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 09:12:29 AM »

ไบคาลราคาไม่สูงครับ เมื่อเทียบกับปืนจากประเทศอื่นแล้ว จะยิ่งเห็นค่าของเงินมากขึ้นไปอีก
พยายามเลี่ยงนกนอกที่ทำโดยช่างไทยนะครับ ซื้อแบบนกในแท้ๆจะมั่นใจกว่า

การยิงปืนแฝดแบบสองไก ใช้นิ้วชี้นิ้วเดียวครับ จะเลือกยิงไกหน้าหรือไกหลัง ก็ใช้นิ้วเดียวนั่นแหละครับ
การเอานิ้วชี้แตะไกหน้า เอานิ้วกลางคล้องไกหลังไว้ เวลายิงนัดแรกไป ปืนถีบ ก็อาจจะมีลูกสองตามไปติดๆได้ครับ
ถ้าเราตั้งใจยิงออกไปพร้อมๆกันสองนัด ปืนก็จะถีบหนักๆ สนุกดีครับ
แต่ถ้าบรึ้มออกไปทั้งสองนัดโดยไม่ได้ตั้งใจ มักจะสงสัยว่า ปืนเสียรึเปล่า
ของผมเป็นแฝดนกนอกลำกล้อง 20"ที่ทำมาจากรัสเซียครับ Wink Cheesy

ขออนุญาตถามต่อครับ.....ลูกซองแฝดยิงลูกแรงๆได้ไหมครับ
ได้ครับถ้าไม่กลัวมันถีบเอาแรงๆ Grin

ถามต่ออีกนิดครับ ยิงลูกโดดได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ...
ของผมมีโช๊คมาให้สามตัว......เปลี่ยนเป็นตัวกว้างสุดแล้วยิงลูกโดดได้ครับ

พอยิงลูกโดดขอบอก.......มันส์สุดๆ......ไม่ได้โม้  อิอิ Grin
Pathfinder
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:10:27 AM »

ปืนลูกซองมาตรฐานจากต่างประเทศ ระบุคุณสมบัติ ( Specifications ) ไว้อย่างไร ก็ใช้ได้ตามนั้นครับ

เช่น ระบุว่า ใช้ยิงเป้าบินแบบสกี๊ต (Skeet ) ปลายปากกระบอกลำกล้องจะบางมาก ม่านกระสุนจะแผ่ขยายเป็นวงกว้างตั้งแต่ประมาณ 10 - 15 - 20 เมตร ด้วยลูกปลายเบอร์ 9 หรือ 9ครึ่ง   ปืนรุ่นนี้ก็ไม่สมควรยิงด้วยกระสุนลูกโดด

หรือระบุว่าใช้ยิง แทรป ( Trap ) เหมาะกับกระสุนเบอร์ 7 หรือ 7ครึ่ง ปลายลำกล้องหรือ โช๊ค จะหนาขึ้นอีกหน่อย ม่านกระสุนจะแคบกว่านิด ยิงเป้าที่ * บิน * หนีห่างออกจากตัวเราได้เหมาะสม  ก็ยังไม่สมควรใช้ลูกโดด

หากได้ปืนรุ่นที่ไม่ได้ระบุเพื่อกีฬาเฉพาะ เช่น สกี๊ท หรือ แทรป  แต่เป็นปืนเอนกประสงค์ ล่าสัตว์ Hunting Shotgun หรือ Field Gun  ย่อมใช้ลูกโดด ( Slug ) ยิงได้ โดยปืนไม่แตก ไม่เสียหายครับ

ขอย้ำว่าต้องเป็นปืนมาตรฐานที่ผลิตจากต่างประเทศครับ ปืนดัดแปลง ตัดลำกล้อง ไทยประดิษฐ์เหล่านี้ไม่น่าจะมีมาตรฐานเพียงพอและจะส่งผลร้ายเป็นอันตรายต่อตัวผู้ลั่นไกเองด้วยครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์