เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:22:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ ลูกซองแฝดขนาน ไบคาลครับ  (อ่าน 31600 ครั้ง)
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:18:12 AM »

ก่อนจะยิงปืนลูกซองแฝดที่เก่าๆ ควรตรวจดูสภาพไม้พานท้ายก่อนนะครับ ถ้ามองดูสภาพไม้กรอบแล้ว หรืออมน้ำมันมากๆ ก็ไม่น่าจะยิงลูกแรงๆ ไม้อาจจะแตกตรงคอปืนได้ครับ
Cindy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 10:50:48 AM »

ปืนลูกซองเอนกประสงค์ หรือ Field Gun , Hunting Shotgun พวกนี้ จะเอามาใช้ยิงแบบกีฬาเป้าบินก็ได้ แต่จะไม่ค่อยดี

คือปืนจะหนักกว่า ปืนที่นักกีฬาเป้าบินใช้  ( กระบอกละแสนๆๆ )

แต่เราเอาปืนเราแบบfield gunให้เขายิง เขาจะยิงเป้าบินได้แม่นยำกว่าเรา เพราะเขาชำนาญฝีกซ้อมมามาก

ที่พูดกันเรื่องปืนแตก มีเรื่องต้องเตือนๆกัน คือ กำนันตำบลบ้านนา ถือปืนลูกซองแฝดบรรจุลูกเบอร์ 1  ( ร้อยเมล็ด....โทษ...ร้อยเม็ด ) เดินไปในสวนจนสุดท้ายปลายไร่ เจอไก่ป่า ประทับปืนเล็งแล้วเหนี่ยวไก โดนถีบอย่างรุนแรงจนหงายหลังล้มทั้งยืน และปืนยังลั่นออกไปทั้งสองลำกล้อง

สักพัก พอเริ่มฟื้น รู้สึกตัว ตั้งสติได้  กำนันไม่เชื่อว่าเป็น ไก่เจ้า หรือไก่เทวดา แต่ ถามตัวเองว่าเกิดอะไรขึ้น

ปรากฎว่า ปืนลูกซองแตกทั้งสองลำกล้อง  ตรวจพิจารณาดูอย่างละเอียด ประกอบกับเรียบเรียงเหตุการณ์ แล้ว  กำนันสารภาพกับสภา ( กาแฟ ) ว่า อีตอนเดินไปตามสวน มีต้องข้ามท้องร่อง คราหนึ่ง เกิดลื่น ขาอ่อน ทรงตัวไม่อยู่ เลยเอาปืนลูกซองที่ถือไปนั้นแหละ ช่วยยัน

ผลคือ ปลายลำกล้อง จิ้มลงไปในดิน ดินดำก็อุดปลายปากกระบอกลำกล้องทั้งสอง เดินไปสักพัก ดินก็แห้ง แข็ง พอเจอไก่ป่า ประทับปืนทันที ลั่นไก ก็หงายเก๋ง ล้มทั้งยืน ปืนแตก และที่ลำกล้องที่สองลั่นไปด้วย ก็คงเป็นเพราะอุบัติเหตุตอนกะลังหงายหลังนิ้วไปโดนไกหลัง

ปืนลูกซองกระบอกนั้น ใช้การไม่ได้ ต้องเอาไปฝัง ( แล้วเอาเลขทะเบียนมา......กระบอกใหม่ )
Hong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 12:23:00 PM »

ผมขอสอบถามเรื่องโช๊ค นิดหนึ่งครับ ในโช๊ค ชนิดเดียวกัน แต่ต่างในความยาวของลำกล้อง อย่างเช่น ลำกล้องขนาด ๒๐ นิ้ว กับ ลำกล้อง ๒๘ นิ้ว กลุ่มกระสุน และความเร็วจะแตกต่างกันหรือไม่ครับ
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 05:25:32 PM »

ผมขอสอบถามเรื่องโช๊ค นิดหนึ่งครับ ในโช๊ค ชนิดเดียวกัน แต่ต่างในความยาวของลำกล้อง อย่างเช่น ลำกล้องขนาด ๒๐ นิ้ว กับ ลำกล้อง ๒๘ นิ้ว กลุ่มกระสุน และความเร็วจะแตกต่างกันหรือไม่ครับ
กลุ่มกระสุนผมคิดว่าน่าจะแตกต่างกันครับ เรื่องความเร็วนี้ผมไม่ทราบ Grin  Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 06:12:55 PM »

ไบคาล แฝด   นกนอก  น่าจะทำจาก เมืองนอกเมืองนา นะครับ

ถ้าเป็น อีเดี่ยว  นั้น น่าจะ ทำ จาก เมือง สารขัน หลังวัง บริเวณ คลองถ่าน นะครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
nui+ รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 06:26:19 PM »

ปืนลูกซอง แฝดขนาน นกนอก Bikal IZH43KH รุ่นปัจจุบันปรับปรุงใหม่ เป็นนกนอกแท้ ๆ แล้วครับ คือนกจะสับไปที่เข็มแทงชนวนโดยตรงเลย  Remington ก็เอารุ่นนี้ไปขายด้วย ใช้ชื่อว่า SPR220H

รูปปืนกระบอกนี้ติดตรา BIKAL แต่มีรหัส รุ่น SPR220F แบบที่ Remington เอาไปขาย ประทับไว้อยู่ด้านข้างด้วย

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2007, 06:40:21 PM โดย wachira » บันทึกการเข้า
Hong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2007, 08:28:46 PM »

มีเวปไซด์ ของไบคาลหรือเปล่าครับ ผมพยายามหาแล้ว หาไม่เจอ
ขอบคุณครับ Cheesy
Pathfinder
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 02:24:06 AM »

เว็บไซท์ของไบคาลครับ

http://www.baikalinc.ru/ru/info/artgallery.html

กลุ่มบริษัท FSUP :-  Ishevsky Mekhanichesky Zavod , เมือง Izhevsk  ประเทศรัสเซีย เป็นผู้ผลิตอาวุธปืนหลายชนิดใหญ่ที่สุดยี่ห้อBaikal ส่งออกขายทั่วโลก กว่า 65 ประเทศ

Hong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 07:08:01 AM »

ขอบคุณท่าน Pathfinder  ครับ
jib
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 12:06:14 PM »

สงสัยเรื่องโช๊คเหมือนกันค่ะ คือกระสุนลูกซองจะมีพลาสติคหุ้มเม็ดตะกั่วไว้อีกชั้นหนึ่ง อ่านที่ข้างกล่อง เห็นเขียนว่า ว็อด ( Wad )  พอจิ๊บเหนี่ยวไก กระสุนพุ่งออกไป พลาสติคที่เรียกว่าว็อด ก็จะพุ่งตามออกไปโดยยังห่อหุ้มเม็ดตะกั่วไปด้วย สักระยะหนึ่ง คงประมาณ 10 กว่าเมตร แต่บางทีเคยไปตกไกลถึง 20 เมตร

หลังจาก ว็อด นี่สลัดตัวออกไปแล้ว กลุ่มกระสุนก็ยังคงพุ่งต่อไปสู่เป้า

คำถามของจิ๊บ คือ  ตอนที่ว็อดหุ้มห่อกลุ่มเม็ดตะกั่ว ผ่านปลายปากกระบอกปืนลูกซอง ซึ่งมีโช๊ค  แล้วโช๊คจะมีผลได้อย่างไรคะ เพราะว็อดห่อกระสุนไว้ จึงกำหนดม่านกระสุนไม่ได้

ขอโทษเจ้าของกระทู้นะคะ จิ๊บสงสัยอ่ะค่ะ

.
ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 01:29:02 PM »

ในระหว่างที่พี่ Fabbri ยังไม่ได้เข้าเวป ผมตอบไปบางส่วนก่อนแล้วกันนะครับ

Wad หรือ ที่ภาษาไทยเรียกว่าหมอน ในปัจจุบันทำด้วยพลาสติกอ่อนๆ ทำหน้าที่ห่อลูกปรายไว้เกือบทั้งหมด ความที่มันเป็นแค่พลาสติกอ่อนๆนั่นแหละครับ มันจึงยืดหรือขยายตัวได้ และแทบจะไม่มีผลเสียกับกลุ่มกระสุนครับ
Pathfinder
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 03:49:04 PM »

ครับ เรื่องโช๊คคงต้องให้ผู้ชำนาญตอบ เพราะละเอียดอ่อนมาก

ผมเอารูปแฝดซ้อนไบคาลลงไว้ให้ดูเมื่อคืนนี้ ดึกมากแล้ว ผมง่วงมาก เลยยังไม่ได้อธิบายอะไร

ไบคาลแฝดซ้อนรุ่นนี้ มี 2 ไก นี่แหละ Hunting Gun หรือ Field Gun ที่ใช้งานได้เอนกประสงค์ ( ไม่เหมาะสำหรับนักกีฬาเป้าบิน ) ที่ประโยชน์ใช้สอยสารพัด

ไกหน้า Modified Choke ลำกล้องล่าง กลุ่มกระสุนจะบานหน่อย  ยิงเป้าในระยะตั้งแต่ 15 ไปจนถึงสัก 30 เมตร ลูกเบอร์ 6 หรือ 7 หรือ 7ครึ่ง พิลาบป่าคงได้สัก 3 - 4 ตัว

ไกหลัง Full Choke ลำกล้องบน รีดลูก ม่านกระสุนแคบกว่า มักจะเกิดอุปทานว่า ระยะกระสุนตกจะไกลกว่า แต่จริงๆแล้ว พอๆกัน เพียงแต่ยิงไล่หลังตามเป้า ( นก ) ได้ผล ก็เพราะม่านกระสุนแคบอย่างที่บอก  พอพิลาบฝูงนั้น โดนยิงนัดแรก บินหนี เรายิงตามไล่หลังด้วยไกหลังลำกล้องบนFull Choke ก็คงจะได้อีกสัก  1 หรือ 2 ตัวครับ

ที่บรรยายมานี่เป็นจุดประสงค์ของฝรั่งในการออกแบบปืนให้ใช้ประจำตัว จะเฝ้าสวนเฝ้าไร่ หายิงสัตว์เป็นอาหารก็ได้ตามหลักสากล ( นักอนุรักษ์ ฟังเฉยๆ หาความรู้ใส่ตัว ก็พอ )

ไบคาลของรัสเซียผลิตปืนรุ่นนี้ออกมาก็เพื่อเอาใจตลาด จะเห็นได้ว่า รุ่นนี้เป็นแฝดซ้อน มี 2 ไก ซึ่งหาได้ยาก ไม่ค่อยมีใครผลิต  ภายในลำกล้องเคลือบโครเมี่ยม ปกป้องผิวผนังภายในลำกล้องจนสนิมหมดโอกาสมารบกวน

การออกแบบเรียบๆแต่แข็งแกร่ง มั่นคง แข็งแรง กลไกแม่นยำ ยิงลำกล้องไหน ดีดปลอกลำกล้องนั้น ขึ้นเซฟให้อัติโนมัติทุกครั้งที่หักลำ ปลอดภัยสุดๆ ต่างกับปืนนักกีฬาเป้าบิน ไกเดียว มีโช๊คเหมือนกันทั้ง 2 ลำกล้อง  พอหักลำจะไม่ขี้นเซฟ เพราะจุดประสงค์ใช้งานต่างกัน

เล่าให้ฟังยืดยาวอย่างนี้ เหมือนกับจะโฆษณาขายของใช่ใหมครับ  ผมมีอยู่กระบอกหนึ่งครับ ย้งไงๆก็ไม่ขายให้ใครเด็ดขาด รักมาก เพราะเป็นปืนที่แข็งแกร่งทรหดจริงๆ จะลุยน้ำลุยโคลน บุกป่าฝ่าดงสมบุกสมบันขนาดไหน ปืนไบคาลรุ่นนี้ ใช้การได้ฉับไวแม่นยำจริงๆ ไม่เคยขัดข้อง แม้แต่ครั้งเดียว ผมใช้มากว่า 25 ปีแล้ว กระสุนผ่านลำกล้องไปหลายพันนัด กลับถึงบ้านเอาแส้ทะลวง 2 - 3 ที ส่องดูลำกล้องยังเป็นเงาวาววับใสแจ๋ว

แปลกใจ ปืนดีๆอย่างนี้ บ้านเราไม่ค่อยสั่งเข้ามาให้คนไทยได้เป็นเจ้าของ สมัยนั้นผมได้จากร้านแขกซิกข์ไทยแนชชั่นแนล ฯ  ดูเป็นปืนธรรมดา เรียบๆ ไม่แกะสลัก ( Engrave )   ผมภูมิใจในสมบัติชิ้นนี้มากครับ

คุณกาสะลองII ไปเจอรุ่นนี้ที่ไหน  คว้าหมับทันทีนะครับ เพราะยุคนั้นเขาคงสั่งมาหลายกระบอก อาจจะมีใครต้องการขายเพราะไม่ได้ใช้

ขออวยพรให้โชคดีครับ
.

FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 05:20:06 PM »

เราคุยกันเรื่องลำกล้องต่อดีกว่า
ลำกล้องปืนประกอบด้วย รังเพลิง คอรังเพลิง ลำกล้อง และโชค็ กระสุนสมัยก่อนสงครามโลกครั้งที่2 จะทำด้วยกระดาษ ส่วนฐานจะเป็นเหล็กหรือทองเหลือง ภายในจะประกอบด้วย แก็ป ดินปืน แผ่นหมอนทำด้วยสักหลาด หรือ ไม้ก็อก เม็ดกะสุนขนาดต่างๆ ปิดทับบนสุดด้วยกระดาษแล้วแม้มปากเพื่อ ไม่ให้กระสุนรั่วออกมา เมื่อบรรจุกระสุนแล้วยิง ดินปืนก็จะเผาไหม้เป็นแก้ส ดันหมอนพร้อมเม็ดกระสุนไปตามลำกล้อง จนถึงปลายลำกล้องที่เป็นโชค็
ลำกล้องที่ดี คอรังเพลิงจะต้องพอดีกับปลายปลอกกระสุน และ ไม่มีรอยสดุด เพื่อประคองหมอนกับกระสุบให้คงลักษณะเดิม รวมถึงลำกล้องก็ต้องพอดีกับหมอนทั้งเส้นผ่าศูณย์กลาง และเส้นรอบวง เพราะถ้าคอรังเพลืงกับลำกล้องไม่ดีแล้ว แก้สจะรั่วแซงหมอนออกไปบางจุดก็จะทำให้ หมอนเดินทางเสียรูป เม็ดกระสุนก็จะถูกแก้สตีทำให้เม็ดกระสุนไม่เป็นระเบียบ ลำกล้องปืนต้องกลมสมำเสมอตลอดโคนจดปลาย
แต่ปัจจุบับลำกล้องปืนไม่ต้องทำพิถีพิถัน มากนัก ที่ทำดีก็ทำเลวลงที่ทำไม่ดีก็ยิ่งแย่ลง เพราะหลังสงครามโลก กระสุนลูกซองทำด้วยพลาสติกและภายในไม่ใช้หมอนสักหลาดหรือไม้กอ็ก แต่ใช้เป็นถ้วยพลาสติกใส่เม็ดกระสุน เพื่อประคองให้กระสุนอยู่ในทีของมันไปจนจดปลาย แต่จะมีปัญหาเหมือนกัน คือถ้วยแต่ละโรงงานทำไม่เท่ากัน เราจึงพบว่าปืนกระบอกนี้ถูกกับกระสุนยี่ห้อนี้ ถ้าใช้ผิดแบบหรือยี่ห้อ ม่านกระสุนก็จะไม่ดี โรงงานปืนบางโรงงาน เลยทำกระสุนเองด้วย ปัญหาอีกอย่างคือใช้กระสุนไม่ถูกกับรังเพลิง ปืนปัจจุบัน มักจะเป็นขนาด 12 G ยาว 70มม( 2 3/4นิ้ว) ถ้าเอากระสุนยาว 65มม ( 2 5/8นิ้ว ) มาใส่ยิงปลอกก็จะไม่เต็มบ่าคอรังเพลิงแก้สก็จะไปตีถ้วยให้เสียแนวได้ หรือ เอา 70 มม ไปยิงในปืน65มม ปลายปลอกก็จะไปทับคอปืนทำให้ถ้วยถูกบีบลงก็จะเสียอีกเช่นกัน
เมื่อกระสุนวิ่งมาถึงส่วนปลายก็จะพบกับโชค็ ส่วนนี้จะเป็นตัวบังคับให้กระสุนแคบหรือกว้าง ก็อันนี้ที่สำคัญสำหรับเราว่าจะเอาปืนไปยิงอะไร ยิงใกล้หรือไกล ถ้าใกล้ก็ใช้โชค็กว้าง ยิงไกลก็แคบ มี หลายความหมายที่ใช้เรียกกัน เป็นอักษรก็ s\k , Cylinder,  Improved Cylinder , Modified , Improved Modified , Full Choke ใช้ เลข ก็ 2,4,6,8,10 ถ้าใช้ดาวกลับกับ ๐๐๐๐๐,๐๐๐๐,๐๐๐,๐๐,๐ ดาวเดียวแคบ ดาวมากกว้าง ลำกล้องที่ดี ม่านกระสุนเมื่อยิงไปแล้ว ต้องหนาแน่นในวงกลม 30 นิ้ว และที่สำคัญก็ต้องมีช่องไฟของเม็ดกระสุนได้ระเบียบ ถี่ ห่างต้องเท่ากัน  ระยะการยิงต้องแล้วแต่โชค็  ลำกล้องไม่ดี ม่านกระสุนจะเป็นรูปวงรีบ้าง เม็ดกระสุนจะไปกระจุกเป็นจุดๆ ไม่สมำเสมอ
โชค็ที่ดีต้องปรับด้วยมือ คือยิงแล้วม่านกระสุนเบี้ยว ก็ใช้ แปรงสักหลาดชุบกากเพชร ขัดแต่งภายในลำกล้องส่วนที่เป็นโชค็ จนได้ม่านกระสุนที่ต้องการ
แก้ผ้า คือ ถอดลำกล้องออกดูที่โคนลำกล้องแถวๆใต้รังเพลิง เขาจะบอกหมดล่อนจ้อนเลยว่า ปืน ขนาดอไร 12 20 28 410 ความยาวของกระสุน 65 หรือ 70 หรือ 75 มม ปืนรุนใหม่ไม่มีปัญหาเรื่องดินปืน ปืนเก่าต้องดูว่าใช้ดินดำหรือ ควันน้อย  ขนาด ของโชค็ ก็เช่น ถ้าเป็นปืน SKEET  นอกจากพานท้ายที่ต่ำกว่าปืนกว่าปืนทั่วไปแล้ว ที่ลำกล้องต้องตี S\K,S\K ทั้ง 2 ลำกล้อง ปืน Trap พานท้ายจะสูงกว่าปืนทั่วไปที่ลำกล้องจะตี ๐๐/๐ หรือ 8/10 หรือ Im MOD \ FULL จากนั้นก็บอกรูก้วางหรือรูแคบ อย่าคิดมาก คือรูลำกล้อง คงจะประมาณ 18.4มม ต่อไปก็จะบอกน้ำขนักลำกล้อง 1.56 หรือ 1.65 KG ปืนทีโชค็นอกเหนือจากนี้แล้วก็เป็นปืนยิงนก ใกล้หรือ ไกล แล้วแต่เขาจะเขียนไว้ ไม่ใช่ลำกล้องยาวยิงไกล ลำกล้องสั้นยิงใกล้ ปืนบางกระบอก ลำกล้องยาวมาก แต่โชค็กว้างมากหรือถูกตัดไป ก็ยิงได้ใกล้ๆ บางกระบอก ลำกล้องยาวแค่ 25 นิ้วแต่เป็น Full Choke ก็มี

จาก กระทู้ The Double หน้า 12-13

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 05:38:08 PM »

สงสัยเรื่องโช๊คเหมือนกันค่ะ คือกระสุนลูกซองจะมีพลาสติคหุ้มเม็ดตะกั่วไว้อีกชั้นหนึ่ง อ่านที่ข้างกล่อง เห็นเขียนว่า ว็อด ( Wad ) พอจิ๊บเหนี่ยวไก กระสุนพุ่งออกไป พลาสติคที่เรียกว่าว็อด ก็จะพุ่งตามออกไปโดยยังห่อหุ้มเม็ดตะกั่วไปด้วย สักระยะหนึ่ง คงประมาณ 10 กว่าเมตร แต่บางทีเคยไปตกไกลถึง 20 เมตร

หลังจาก ว็อด นี่สลัดตัวออกไปแล้ว กลุ่มกระสุนก็ยังคงพุ่งต่อไปสู่เป้า

คำถามของจิ๊บ คือ ตอนที่ว็อดหุ้มห่อกลุ่มเม็ดตะกั่ว ผ่านปลายปากกระบอกปืนลูกซอง ซึ่งมีโช๊ค แล้วโช๊คจะมีผลได้อย่างไรคะ เพราะว็อดห่อกระสุนไว้ จึงกำหนดม่านกระสุนไม่ได้

ขอโทษเจ้าของกระทู้นะคะ จิ๊บสงสัยอ่ะค่ะ

.
ถ้า คุณ ไปเก็บ เสื้อฝน ใช้แล้ว  ไม่ใช่ ต้อง จอก หรือ ถ้วย  หรือ หมอน พลาสติก แล้วแต่จะเรียกขานกัน  ก็จะพบว่า ส่วนล่างจะกลม และมีรูระบายากาศ เพื่อ รับแรงขับจากดินปืน ส่วนบน ก็เป็นทรงกระบอก บรรจุ เม็ดกระสุนไว้ และไอ้ถ้วยทรงกระบอก เขาจะ ผ่า เป็น 4 -6-8 ชิ้นแล้วแต่โรงงาน เหมือน กลีบดอกจำปี   เพื่อ ให้มัน ขยาย กว้าง เวลา คลอด หรือ บีบให้แคบ ใกล้ถึง--ตามขนาด โช๊ค เมื่อ คลอด พ้นลำกล้องไปแล้ว เจ้า ถ้วยนี้จะถูกลมต้านให้บานออก หมดแรงตก ลงบนเนินหญ้า เจ้าเม็ดกระสุน ยังคงมีแรง วิ่งไปยังเป้า ไม่ทราบ พอจะเข้าใจหรือเปล่าครับ
พูดง่ายๆ ก็ ไอ้ ถ้วยนี้ ทำให้ โช๊ค ปืน มี ประสิทธิภาพ ขึ้น

Cindy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2007, 06:23:06 PM »

ท่านFABBRI ยังสม่ำเสมอแน่นปึ๊กเช่นเคย

ผมสินดียังอยู่ที่นครศรีฯที่เดิมครับ 
* ของขวัญ * จากท่านผมเก็บรักษาไว้อย่างทะนุถนอม
หยิบมาอ่านเพิ่มเติมเป็นระยะๆ  ได้ความรู้มากครับ  ขอบคุณอีกครั้ง

ที่คุณPathfinder พูดถึงลูกซองแฝดซ้อน 2 ไกรัสเซียน่ะครับ
ตอนต้นปีนี้ ผมไปราชการที่ภูเก็ต  มีร้านขายปืนใกล้ๆโรงแรมที่พัก
จำชื่อร้านไม่ได้ ที่ตู้โชว์ มีแฝดซ้อน 2 ไกด้วยครับ สวย บึกบึนมากครับ
ผมเห็นแล้วใจมันเต้นโครมครามยังไงบอกไม่ถูก  อดใจไม่ไหว เข้าไปถาม
มีเจ๊นั่งอยู่โต๊ะด้านใน ถามดูแกบอกว่านายห้าง หรือนายหัวนี่แหละ ไม่อยู่
เลยไม่ทราบราคา แล้วผมก็ไม่อาจอยู่สอบถามได้เพราะติดราชการจำเป็น

แต่ยังไงภูเก็ตก็เป็นตลาดเล็กๆ  ที่อื่นน่าจะหาได้ง่ายกว่านาครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์