เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:20:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาวุธปืนแม็กนั่ม..มันเป็นจั๋งใด๋เล่าอ้าย  (อ่าน 9247 ครั้ง)
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2005, 10:12:03 PM »

เมื่อหัวค่ำที่ผ่านมา พ.ต.อ.สุวิทย์ เชิญศิริ ผู้กำกับการสถานีตำรวจภูธร อำเภอหนองจิก จังหวัดปัตตานี พร้อมกำลังตำรวจและทหาร เข้าตรวจค้นปั๊มน้ำมันดอนยางเซอร์วิช เลขที่ 23 หมู่ 8 บ้านดอนยาง ตำบลบ่อทอง อำเภอหนองจิก หลังจากทราบจากสายข่าวว่ามีอาวุธปืนซุกซ่อนอยู่ภายในบ้านหลังดังกล่าว ซึ่งปั้มเป็นของ นายวรโชค รัตนมาลา อายุ 35 ปี

จากการตรวจค้นพบอาวุธปืนเอ็ม 16 จำนวน 1 กระบอก ปืนลูกซอง 5 นัด จำนวน 1 กระบอก ปืนพกสั้น 357 และอาวุธปืนแม็กน่ำ อีก 3 กระบอก จึงได้ควบคุมตัวนายวรโชคพร้อมของกลางนำไปสอบสวนที่ สภ.อ.หนองจิกต่อไป

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2005, 10:18:14 PM »

Grin มันเหมือนไอติมวอลล์ "แมกนั่ม" มั๊ยน๊อ อร่อยนะ เยาะเย้ย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2005, 10:18:19 PM »

Smiley.. สายข่าวเก่งทำงานดีมากครับ..แต่สายผู้สื่อข่าว..ประเดี๋ยว คงเก่งเองมั้งครับ.. เยาะเย้ย ตกใจ

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 12:17:42 AM »

Grin เมื่อก่อนผมก็งงครับ ตอนเด็กๆเพื่อนมันคุยให้ฟังเรื่องปืนแม็กนั่ม ผมก็เลยถามว่าใช่พวก .357 หรือ .44 แม็กนั่มใช่หรือเปล่า เพื่อนมันบอกว่าไม่ใช่ สรุปก็คือขนาด .22 แม็กนั่มครับ และส่วนใหญ่ปืนพวกนี้จะเป็นปืนเถื่อนอยู่ในรูปของปืนกึ่งอัตโนมัติเลียนแบบตระกูล 1911 หรือไม่ก็ปืนไฟแช็คครับ  Grin
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 12:22:29 AM »

Grin เมื่อก่อนผมก็งงครับ ตอนเด็กๆเพื่อนมันคุยให้ฟังเรื่องปืนแม็กนั่ม ผมก็เลยถามว่าใช่พวก .357 หรือ .44 แม็กนั่มใช่หรือเปล่า เพื่อนมันบอกว่าไม่ใช่ สรุปก็คือขนาด .22 แม็กนั่มครับ และส่วนใหญ่ปืนพวกนี้จะเป็นปืนเถื่อนอยู่ในรูปของปืนกึ่งอัตโนมัติเลียนแบบตระกูล 1911 หรือไม่ก็ปืนไฟแช็คครับ  Grin

แล้วสรุปว่า คำว่า "ปืนแม็กนั่ม" นี่คือภาษาพูด  ใช่หรือเปล่าครับ  ใช้กันเฉพาะถิ่น หรือเปล่าครับ   Huh

บางโพ 5
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 12:28:09 AM »

Grin พวกเดียวกับเครื่องดื่มชูกำลังมั้งคับ...  Grin
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 12:34:50 AM »

แล้วสรุปว่า คำว่า "ปืนแม็กนั่ม" นี่คือภาษาพูด  ใช่หรือเปล่าครับ  ใช้กันเฉพาะถิ่น หรือเปล่าครับ   Huh

Grin เพื่อนมันเรียกอย่างนี้จำได้ตั้งแต่เด็กๆครับ เชื่อว่าทางใต้อาจจะเรียกแบบนี้ เหมือนกับที่เรียกลูกซองพกไทยทำว่า "หักคอไอ้เท่ง" นั่นแหละครับ ทีนี้นักข่าวอาจจะไม่มีความรู้เรื่องปืน ใครเรียกอย่างไรก็เลยเรียกตามนั้นครับ Grin

Grin ปืนลูกกรดแม็กนั่มที่เป็นแบบกึ่งอัตโนมัติ ผมยังเคยยิงเล่นเลย(ปืนไทยทำที่มีทะเบียน) แต่วิถีกระสุนและความแรงของกระสุนหายไปแยะมาก การป้อนกระสุนก็ไม่แน่นอน ถ้าเทียบกับ LLAMA .22LR ที่ผมยิงเล่นบ่อยๆ ความแรงและความแม่นยำของลาม่าดีกว่าแยะครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2005, 10:15:03 AM โดย Iron » บันทึกการเข้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 12:39:44 AM »

Grin พูดถึงปืนแม็กนั่มแล้วสงสัยครับว่าในต่างประเทศเขามีปืนไฟแช็คหรือเปล่า(ใช้ลูก .22 แม็กนั่มบรรจุ 3 นัด) ถ้ามีเขาเรียกว่าอะไรครับ  Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 02:39:16 AM »

Grin พูดถึงปืนแม็กนั่มแล้วสงสัยครับว่าในต่างประเทศเขามีปืนไฟแช็คหรือเปล่า(ใช้ลูก .22 แม็กนั่มบรรจุ 3 นัด) ถ้ามีเขาเรียกว่าอะไรครับ  Grin

Grin ของฝรั่งมีครับ จำได้ว่า ลุงที่เป็นทหารอากาศมีอยู่กระบอกหนึ่ง เป็นของอเมริกันแท้ครับ แถวนี้เรียกว่าปืนคอบบร้าครับ Grin

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 06:32:16 AM »

Grin ของฝรั่งมีครับ จำได้ว่า ลุงที่เป็นทหารอากาศมีอยู่กระบอกหนึ่ง เป็นของอเมริกันแท้ครับ แถวนี้เรียกว่าปืนคอบบร้าครับ Grin

Grin ขอบคุณครับนายใหม่  Grin
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 08:20:36 AM »

Grin สมัยเรียนเทคนิคเคยได้ลองยิงเหมือนกัน นี่ถ้าหาได้นะอยากหาไว้ติดตัวบ้างก้ดีแต่คงเป็นปืนสำรองจากกระบอกที่ 2 อีกทีนะ แถวนี้เรียกคอบบร้าเหมือนกัน  Grin
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 09:27:05 AM »

Huh ตกลงเป็นปืนอะไร..งง..น่าจะจับผู้สื่อข่าว/เขียนข่าว มาอบรมมั่งเนอะ....ยิ่งผู้ประกาศข่าว TV บางช่อง...ปล่อยไก่ตัวอึ๋มเชียว... Grin  Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
onemore
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 09:52:09 AM »

ปืนแม๊กนั่มน่าจะเป็นปืนที่บรรจุกระสุนลงในแม๊กกาซีน ไม่ใช่ลูกโม่ แต่ .44 แม๊กนั่มมันก็ลูกโม่นี่ ปืนยาวก็มีแบบที่บรรจุกระสุนลงในแม๊กกาซีน แล้วสรุปว่ามันเป็นยังไงกันล่ะครับนี่งงงงงงงงง Huh
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 12:28:05 PM »

Grin Grin Grinยิ่งพูดยิ่งงงครับ พี่ที่ทำงานแกเรียกปืนแกว่าแม็กนั่มเหมือนกันครับ พอถามขนาด
ปรากฎว่าเป็น .22 แม็กนั่มครับ Grin Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2005, 12:31:26 PM »

ปืนแม๊กนั่มน่าจะเป็นปืนที่บรรจุกระสุนลงในแม๊กกาซีน ไม่ใช่ลูกโม่ แต่ .44 แม๊กนั่มมันก็ลูกโม่นี่ ปืนยาวก็มีแบบที่บรรจุกระสุนลงในแม๊กกาซีน แล้วสรุปว่ามันเป็นยังไงกันล่ะครับนี่งงงงงงงงง Huh
คำว่า"แม็กนั่ม" น่าจะหมายถึงกระสุนที่แรงพิเศษนะครับ Cool

หน้า: [1] 2
  พิมพ์