เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 12:24:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมทหารไม่เดินลาดตระเวนในป่าข้างทาง...  (อ่าน 5894 ครั้ง)
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 10:59:21 PM »

...เห็นข่าวโจรใต้ ซุ่มทำร้ายทหารที่ออกลาดตระเวนบนถนนบ่อยๆ เจ็บก็มาก ตายก็เยอะ  ตกใจ ตกใจ
   ทำไมทหารไม่เดินในป่าข้างทาง เหมือนเดินตามชายแดน หลบๆหน่อย ภูเขาลูกไหนต้องสงสัยก็เดินบ่อยๆหน่อย
   ให้เราเป็นฝ่ายล่ามันบ้าง.... Angry Angry
   บนถนนปล่อยเป็นหน้าที่ของรถหุ้มเกราะ
   เดินที่แจ้งแบบนี้ต่อให้ถือปืนดีอย่างไรก็ไม่ทันครับ คนที่มันทำก่อนย่อมได้เปรียบ
   ทหารที่ลงไปในพท. มีหลายพันนาย เดินบ่อยๆต้องเด็ดหัวโจรชั่วได้บ้าง... Angry Angry Angry

ถ้าเดินในป่า คนที่มันจ้องจะทำมันก็ไม่เห็น ถ้าทหารเห็นกลุ่มคนต้องสงสัยก่อนก็สามารถจัดการได้ก่อนเลย

ปล.สงสารทหารที่โดนทำร้ายแบบไม่มีทางสู้ ไอ้พวกโจรมันก็ได้ใจ ได้ปืน....
        เห็นนักการเมือง PTV ที่ปราศัย เอาเป็นเอาตาย เหมือกลัวสูญพันธ์ ไม่รู้จะรู้สึกบ้างไหมว่า
        ทหารทางภาคใต้และชาวบ้าน เดือดร้อนอย่างไร คนจะตายที่นอนบนรถเข็น ความตายจริงๆเป็นอย่างไร

อาวุธประจำกายทหารทุกนาย เป็นไปได้ไหมถ้าจะฝัง เครื่องติดตาม GPS เวลาถูกซุ่มตี แย่งอาวุธไป จะได้หาไม่ยาก ได้ทั้งคน ทั้งปืน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2007, 11:20:09 PM โดย T4WD&P99 » บันทึกการเข้า
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 11:20:06 PM »

Smiley นายทหารระดับเสธฯหลายท่านมียุทธวิธี และวิธีการทางทหาร บางสิ่งบางอย่างอาจบอกเพื่อเป็นข่าวไม่ได้ ด้วยเหตุผลหลายประการ เรื่องยุทธวิธีให้เป็นหน้าที่ของทหารดีกว่าครับ

Smiley ส่วนพวกที่ยุแหย่ให้คนไทยแตกความสามัคคี ผมเชื่อว่าในไม่ช้ากรรมต้องตามสนองแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2007, 11:27:35 PM โดย Watt » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 11:23:19 PM »

...ครับพี่ Watt
   แต่เห็นตายทุกวันเลยครับพี่

อืดอัดครับ........ยิ่งเห็นการเมืองเป็นแบบนี้ด้วย หลายอย่างมันหนุนกันให้วุ่นวายครับ

ขอบคุณครับ....แค่เป็นคนไทยที่อยากเห็นบ้านเมืองสงบครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 12:00:14 AM »

Smiley เช่นเดียวกันครับคุณ.ต้น  พี่น้องหลายท่านเป็นห่วง และหวั่นวิตก เห็นแต่ข่าวการสูญเสียแต่ฝ่ายเรา แต่ขีดความสามารถทางทหารของเราไม่ได้ด้อยกว่าชาติใดๆ

Smiley ตอนที่มีภัยคุกคามจากคอมมิวนิสต์ เหตุการณ์ไม่ได้น้อยกว่าตอนนี้ อาจจะรุนแรงกว่าเสียด้วยซ้ำ สมัยนั้นทั่วโลกต่างเชื่อว่าประเทศไทยจะต้องถูกล้มล้างการปกครองแน่นอน และที่สำคัญคือประเทศไทยอาศัยความร่วมมือกับประเทศที่เป็นคอมมิวนิสต์ในการปราบคอมมิวนิสต์ในประเทศ ความสำเร็จในอดีตในการปราบปรามการก่อความไม่สงบคงต้องทำการศึกษาจากประเทศไทย เพราะประเทศไทยเป็นประเทศที่สามารถกล่าวได้ว่าสามารถเอาชนะในการต่อสู้กับคอมมิวนิสต์ได้

Smiley การที่ฝ่ายตรงข้ามรุกมากในขณะนี้อาจเป็นได้หลายกรณี เช่น โดนฝ่ายทางราชการรุกคืบเข้าถึงมวลชน ฝ่ายนั้นก็จำเป็นต้องสร้างสถานการณ์ให้มาก

Smiley เป็นกำลังใจให้พี่น้อง และเจ้าหน้าที่ที่ปฎิบัติงานอยู่ในพื้นที่ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 07:51:56 AM »

คิดว่าจะเดินบนถนนหรือป่าข้างทาง พวกมันก็รู้ เพราะพื้นที่นั้นมันชำนาญแถมครอบครัวชาวโจร
เป็นหูเป็นตา ดูต้นทางให้ด้วยครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
หนานปั๋น
Hero Member

คะแนน 33

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 08:23:43 AM »

เขาอยู่ในที่มืด การรบเป็นแบบกองโจร วิถีของโจร เหมือนที่อเมริกาแพ้เวียดนาม แนวทางการปราบผมว่าท่านผู้นำมีวิธีการครับ
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 08:30:37 AM »

จิตใจมันทำด้วยอะไร  ไอ้โจรใต้พวกนี้ ต้องให้ญาติพี่น้อง มันโดน อย่างที่มันทำกับคนอื่นบ้าง มันจะรู้สึกอย่างไร Undecided

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 08:57:59 AM »

Smiley เช่นเดียวกันครับคุณ.ต้น  พี่น้องหลายท่านเป็นห่วง และหวั่นวิตก เห็นแต่ข่าวการสูญเสียแต่ฝ่ายเรา แต่ขีดความสามารถทางทหารของเราไม่ได้ด้อยกว่าชาติใดๆ 

ความสูญเสียฝ่ายเขา คงเป็นข่าวไม่ได้ ....  Tongue
เราก็เลิกจับกุม-เพราะไม่มีใครยอมเป็นพยาน-หรือไม่ก็มีม๊อบให้ปล่อย
ตอนนี้เรากลัว-แต่เขาก็กลัว(กว่า) ...... ผมว่านะ  :Smiley

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 09:20:35 AM »

1. ที่บางครั้งเห็นเดินบนถนนเพราะคงต้องระวังกับระเบิดแสวงเครื่องต่างๆ ด้วย

2. ไม่มีนักข่าวไปถ่ายรูปทหารพวกที่เดินซุ่มล่าโจรในป่า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 10:47:53 AM »

ทุกวันนี้ ตชด ทหารไทย กำลังเจอกับ สงครามกองโจรอยู่

อรินทราช 26
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 10:58:26 AM »

ฟังข่าวแล้วก็เหนื่อยใจมากๆครับนี้อีก2เดือนน้องชายผมก็จะลงไปแล้วครับ Embarrassed
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2007, 11:53:21 AM โดย oloภูพานolo » บันทึกการเข้า

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
CP1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 11:06:08 AM »

บองหลาชุมครับ กลัวโดนกัดแล้วไปส่ง ร.พ.ไม่ทันครับ อะล้อเล่น
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 11:16:33 AM »

มันระเบิดอีก 7 นายแล้ว

อเสวนา จะ พาลานัง
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 11:50:18 AM »

เกิดเหตุระเบิดที่บ้านบือซู อ.บันนังสต จ.ยะลา ครับ เบื้องต้นทหารพลีชีพเจ็ดนายครับ

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
degwatmooj
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2007, 12:03:16 PM »

เมื่อเวลา  11.40 น.  ทหารบาดเจ็บ อีก 2 นายแล้วครับ  เกิดเหตุระเบิด บนนถนนสาย บ้านนาเกตุ--บ้านแม่กัง  พื้นที่อ.โคกโพธิ์  จังหวัดปัตตานี  ขณะนี้ยังไม่สามารถเข้าตรวจสอบที่เกิดเหตุได้ครับ.
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์