เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:26:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นักเขียนผู้ล่วงลับ "สยุมภู ทศพล"  (อ่าน 14659 ครั้ง)
nithi i
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:50:54 PM »

แต่ก่อนติดตามตลอด   ขอแสดงความอาลัยด้วยครับ

แล้ว " ก้องหล้า สุรไกร " ล่ะครับ   ท่านใดพอทราบประวัติบ้างมั้ย
redchicken
ถ้าทุกผู้ทุกตัวอิ่มอาบในรสเมา
Full Member

คะแนน 13

คนดีปืนก็ดี คนไม่ดีปืนก็ไม่ดี

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:04:26 PM »

http://www.thaidk.com/sayum.html

ร้านนี้น่าจะมีครับ  งานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติน่าจะมาออกร้านครับ  ลองไปเดินเยี่ยมชมดูครับ  Grin  ไหว้
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 04:40:06 PM »

อ่านไปอ่านมานึกว่าตัวเป็นพระเอก Grin

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
p@p-boonma
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 07:23:39 PM »

แต่ก่อนติดตามตลอด   ขอแสดงความอาลัยด้วยครับ

แล้ว " ก้องหล้า สุรไกร " ล่ะครับ   ท่านใดพอทราบประวัติบ้างมั้ย
คอเดียวกันเลยครับ เมื่อก่อนผมก็ติดตามอ่านใน "ไทยรัฐ ฉบับวันจันทร์มันทะลุฟ้า"  ทั้งสองท่าน  เดี๋ยวนี้ไม่รู้จะหาอ่านที่ไหนแล้ว
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 06:49:28 AM »

"ไม่มีคำตอบที่ทุ่งไหหิน""เลือดท่วมปฐพีที่เเม่น้ำงึม"ของพ่อผมยังอยู่ในชั้นหนังสือเหมือนเดิมครับ  ไหว้

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 07:42:10 AM »

อำลาอาลัยเมื่อก่อนผมชอบอ่านมากครับ. ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 11:19:30 AM »

แต่ก่อนติดตามตลอด   ขอแสดงความอาลัยด้วยครับ
แล้ว " ก้องหล้า สุรไกร " ล่ะครับ   ท่านใดพอทราบประวัติบ้างมั้ย

ไม่แน่ใจเรื่องชื่อจริง  แต่เป็นคนเดียวกับ ต๊ะ ท่าอิฐ (เป็นคนท่าอิฐ อุตรดิตถ์) ที่เขียนเรือ่งไกด์ผีในฟ้าเมืองไทย
เคยเรียนนิติ ธรรมศาสตร์ แต่ไม่จบ  เปลี่ยนไปเรียนวิทยาลัยครู  และสอนภาษาอังกฤษ  ทำงานพิเศษเป็นไกด์ผี
จากนั้นก็ไปเป็นล่ามให้ทหารอเมริกัน  จึงได้ทราบเรื่องราวสงครามกลางเมืองในลาว  และนำไปสู่การเขียนนิยายสงครามด้วยนามปากกานี้

ในวงการนักเขียน เล่ากันว่าต๊ะ ท่าอิฐ เขียนหนังสือส่งไปตามสำนักพิมพ์ต่าง ๆ ตั้งแต่เรียนหนังสือ  แต่ไม่เคยได้รับการลงพิมพ์เลย  จนกระทั่ง รงค์ วงษ์สวรรค์  ส่งต้นฉบับช้า  ฟ้าเมืองไทยจึงนำต้นฉบับเรื่องไกด์ของต๊ะ ท่าอิฐ ลงขัดตาทัพไปพลางก่อน  และได้รับการตอบรับจากผู้อ่านดี ต๊ะ ท่าอิฐ จึงได้เกิดที่ฟ้าเมืองไทย
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 01:39:29 PM »

ไปหาดูก่อนนะครับ  ไม่แน่ใจว่าเหลือเก็บบ้างหรือไม่
ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆ ลุงปูคือความหวังของผม  Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
http://www.thaidk.com/sayum.html

ร้านนี้น่าจะมีครับ  งานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติน่าจะมาออกร้านครับ  ลองไปเดินเยี่ยมชมดูครับ  Grin  ไหว้
เจ้านี้ก็ขายแพงเกินครับ บางตอนก็มีไม่ครบ
ขอบคุณที่ช่วยหาข้อมูลครับ  ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 05:34:17 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
nithi i
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 06:02:40 PM »

ไม่แน่ใจเรื่องชื่อจริง  แต่เป็นคนเดียวกับ ต๊ะ ท่าอิฐ (เป็นคนท่าอิฐ อุตรดิตถ์) ที่เขียนเรือ่งไกด์ผีในฟ้าเมืองไทย
เคยเรียนนิติ ธรรมศาสตร์ แต่ไม่จบ  เปลี่ยนไปเรียนวิทยาลัยครู  และสอนภาษาอังกฤษ  ทำงานพิเศษเป็นไกด์ผี
จากนั้นก็ไปเป็นล่ามให้ทหารอเมริกัน  จึงได้ทราบเรื่องราวสงครามกลางเมืองในลาว  และนำไปสู่การเขียนนิยายสงครามด้วยนามปากกานี้

ในวงการนักเขียน เล่ากันว่าต๊ะ ท่าอิฐ เขียนหนังสือส่งไปตามสำนักพิมพ์ต่าง ๆ ตั้งแต่เรียนหนังสือ  แต่ไม่เคยได้รับการลงพิมพ์เลย  จนกระทั่ง รงค์ วงษ์สวรรค์  ส่งต้นฉบับช้า  ฟ้าเมืองไทยจึงนำต้นฉบับเรื่องไกด์ของต๊ะ ท่าอิฐ ลงขัดตาทัพไปพลางก่อน  และได้รับการตอบรับจากผู้อ่านดี ต๊ะ ท่าอิฐ จึงได้เกิดที่ฟ้าเมืองไทย
[/quote]

ขอบคุณครับพี่ ไหว้

แม้เป็นคนเขียนหนังสือ  แต่เส้นทางชีวิตก็ยังต้องมุ่งมั่น บากบั่นไม่น้อยเลย....  ขอบคุณที่สร้างผลงานดีๆให้เราได้อ่านกัน
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 01:21:24 PM »

แล้ว " ก้องหล้า สุรไกร " ล่ะครับ   ท่านใดพอทราบประวัติบ้างมั้ย

ไม่แน่ใจเรื่องชื่อจริง  แต่เป็นคนเดียวกับ ต๊ะ ท่าอิฐ (เป็นคนท่าอิฐ อุตรดิตถ์) ที่เขียนเรือ่งไกด์ผีในฟ้าเมืองไทย
เคยเรียนนิติ ธรรมศาสตร์ แต่ไม่จบ  เปลี่ยนไปเรียนวิทยาลัยครู  และสอนภาษาอังกฤษ  ทำงานพิเศษเป็นไกด์ผี
จากนั้นก็ไปเป็นล่ามให้ทหารอเมริกัน  จึงได้ทราบเรื่องราวสงครามกลางเมืองในลาว  และนำไปสู่การเขียนนิยายสงครามด้วยนามปากกานี้

ในวงการนักเขียน เล่ากันว่าต๊ะ ท่าอิฐ เขียนหนังสือส่งไปตามสำนักพิมพ์ต่าง ๆ ตั้งแต่เรียนหนังสือ  แต่ไม่เคยได้รับการลงพิมพ์เลย  จนกระทั่ง รงค์ วงษ์สวรรค์  ส่งต้นฉบับช้า  ฟ้าเมืองไทยจึงนำต้นฉบับเรื่องไกด์ของต๊ะ ท่าอิฐ ลงขัดตาทัพไปพลางก่อน  และได้รับการตอบรับจากผู้อ่านดี ต๊ะ ท่าอิฐ จึงได้เกิดที่ฟ้าเมืองไทย
ต๊ะ ท่าอิฐ เป็นนักเขียนในดวงใจของผมครับชื่อจริงคือ เชียงแสน ราษีจันทร์  เรื่องสั้นที่ ผช.บก.เอาลงขัดตาทัพคือ "แหม่มสอนจูบ"  บก.ตัวจริง(อาจินต์ ปัญจพรรค์) ว้าก ผช.บก เล็กน้อยว่าเอาเรื่องอะไรมาลงวะ  แต่ผู้อ่านตอบรับดีเกินคาด แกเลยบรรจุ ต๊ะ ท่าอิฐ เป็นนักเขียนประจำ ผมชอบเรื่องยาวชุด 3 เกลอ(แย้ม สำรวย,ใบ เตยหอม,จำปา หนูลอย)ของต๊ะ ท่าอิฐ มาก เห็นพิมพ์รวมเล่มอยู่ 3-4 เล่มแล้วเงียบไป 3 เกลอบางตอนถูกนำไปสร้างภาพยนต์คือเรื่อง ไอ้ถึก (สมบัติ เมทะนี,เด่นดอกประดู,สายัณห์ จันทรวิบูลย์)
ckanoon
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 01:43:05 PM »

Grin ผมมี"จอมอหังการ"ของต๊ะ  ท่าอิฐหนึ่งเล่ม  กระดาษออกสีเหลืองๆหมดแล้วครับ  ไหว้

ด้วยพระเมตตาบารมี  ชุมพรวันนี้สุขร่มเย็น
             สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณในหลวงของเรา
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 04:05:41 PM »

ผมจำได้ลางๆว่า อ่านสงครามฝิ่นที่ภูหินตั้ง สมัยอยู่ปฐม

ขอให้ท่านไปสู่สุขติ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 04:13:19 PM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามผลงานของท่านเหมือนกัน

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 04:15:29 PM »

เกิดไม่ทัน นี่สามสิบกว่าปีแระไม่เคยได้อ่านผลงานของท่านเลย รึว่าเราหนุ่มเกินไปนะ... บู่

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์