เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:34:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นักเขียนผู้ล่วงลับ "สยุมภู ทศพล"  (อ่าน 14669 ครั้ง)
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 10:21:52 AM »

โดยคุณ หลังเขา BBK

นักเขียนผู้ล่วงลับ "สยุมภู ทศพล" มีชื่อจริงว่า ประจิม วงศ์สุวรรณ

เกิดเมื่อพ.ศ.2480 เป็นคนจังหวัดนครราชสีมา บิดามารดามีอาชีพค้าขาย สยุมภูเป็นบุตรคนที่ 2 จากพี่น้อง 4 คน จบชั้นมัธยมปีที่6 จากโรงเรียนราชสีมาวิทยาลัย

ตามประวัติเป็นนักกรีฑาทีมชาติไทย เคยได้เหรียญทองคนแรกในกีฬาเอเชี่ยนเกมส์ครั้งที่ 4 ที่ประเทศอินโดนีเซีย ประเภทวิ่ง 400 เมตร และยังเคยไปร่วมมหกรรมกีฬาโลก แข่งโอลิมปิกที่กรุงโรม

ถามว่าเป็นมายังไงถึงมาแต่งนิยายสงครามก็คงเพราะ "สยุมภู ทศพล" สมัครเป็นทหารหลังจากเรียนจบใหม่ๆ และยังเคยเป็นทหารรับจ้างไปรบในลาว 1 ปี ถูกคอมมิวนิตส์จับเป็นเชลยศึกที่เดียนเบียนฟูอยู่ 2 ปี ก่อนถูกปล่อยตัวเป็นรุ่นแรกในสมัยรัฐบาลยุคหลังเหตุการณ์ 14 ตุลาฯ ซึ่งจากประสบการณ์ที่เคยใช้ชีวิตในสนามรบ คงเป็นแรงบันดาลใจให้สยุมภูหันจับงานเขียนนิยายจนมีชื่อเสียงโด่งดัง

"สยุมภู ทศพล" เริ่มเขียนนวนิยายเป็นตอนๆ ครั้งแรกในนิตรสาร"จักรวาล รายสัปดาห์" เป็นนักเขียนรุ่นน้อง "พนมเทียน" ใช้นามปากกา "สยุมภู ทศพล" ครั้งแรกในนิยายเรื่องเฉือนคมเพชฌฆาต และยังเคยใช้นามปากกา "ทอง เทพบุตร"

ผลงานมีมากมาย อาทิ ดับรามสูร กองพันปิศาจ ชุมทางนรก เส้นทางนรก วันชโลมเลือด สงครามฝิ่นที่ภูหินตั้ง ไม่มีคำตอบจากทุ่งไหหิน ถล่มเนินสกายไลน์-วัน ค่ายนรกเดียนเบียนฟู

สยุมภู เขียนเรื่องแรกขณะอยู่ในสมรภูมิลาว ส่งมาที่จักรวาลรายสัปดาห์ เรื่อง " ละเลงเลือดที่ภูเทิง" รู้สึกว่าจะ 2 ตอนจบ แกบอกส่งมาก็ยังไม่รู้ว่าจะได้ลงพิมพ์หรือเปล่า เพื่อนๆ ในสนามรบแหย่ว่า ป่านนี้ ลงตะกร้าไปแล้ว แต่ไม่นานนักก็ได้คิวลงพิมพ์ ปรากฏว่าผู้อ่านติดกันงอม หนังสือขายดีขึ้น จักรวาลย์ก ็จ่ายค่าเรื่องให้และขอให้สยุมภู เขียนส่งมาอีก สยุมภูเขียนเหตุการณ์รบในสมรภูมิแบบสถานที่จริง ชื่อทห ารจริง สถานการณ์จริง โรงพิมพ์ถูกสันติบาลเข้ามาพบ ขอให้ปกปิดบ้าง เพราะตอนนั้นสงครามลาวเป็นสงครามลั บต่อภายนอก..

ถล่มเนินสกายไลน์-วัน
วันชโลมเลือด
ทหารรับจ้างเดนตาย
เส้นทางนรก
เลือดท่วมปฐพีที่แม่น้ำงึม
วันมหาประลัย
คอมมานโดรับจ้าง
ด่านนรก
สงครามฝิ่นที่ภูหินตั้ง
นักรบรับจ้าง
หลั่งเลือดทาแผ่นดิน
เผชิญหน้ามัจจุราช
เกิดมาเพื่อฆ่า
สนามรบสนามเลือด
ชุมทางกล้าตาย
วีรบุรุษเสือพราน

http://www.thaiairsoftgun.com/board/index.php?PHPSESSID=f63394c98dc851c13f18843f8b17c1d8&topic=51.0 <<ตามไปดูได้ Grin

Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 03:20:47 PM โดย oloภูพานolo » บันทึกการเข้า

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 10:25:00 AM »

Grin□□□□□□□□□□□□□□
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 01:03:52 PM โดย oloภูพานolo » บันทึกการเข้า

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 11:35:35 AM »

ยังอ่านไม่หมดเลยครับ พิมพ์เก่งครับ

อรินทราช 26
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 11:36:12 AM »

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 03:10:50 PM โดย oloภูพานolo » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 11:38:32 AM »

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 03:13:09 PM โดย oloภูพานolo » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 11:57:19 AM »

Grin

รถถังสะเทิ้นน้ำสะเทิ้นบกแบบ PT -76
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 03:14:18 PM โดย oloภูพานolo » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 11:59:11 AM »

ยังอ่านไม่หมดเลยครับ พิมพ์เก่งครับ

ผมไม่ได้พิมพ์เองนะครับพี่ พี่หลังเขาแห่งBBK เป็นคนเรียบเลียงมาครับ
        ผมแค่ผ่านไปเจอแล้วcopy มาให้พี่ๆอ่านครับ Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 12:01:29 PM »

ใช้ช่องทางสื่อสารให้ถูกกับงานด้วยครับ  เวปบอร์ด เป็นลักษณะการตอบแบบตอบจดหมายสั้นๆแต่ได้ใจความ
ถ้าเป็น เอกสารจำนวนหน้ามาก  แนะนำร้านหนังสือให้กันดีกว่า  ได้อุดหนุนเจ้าของผลงานเขาด้วย  ชื่นชมเขาก็ควรจะอุดหนุนเขา   การคัดลอกบทความมาทั้งหมด ควรระวังเรื่องการละเมิดสิทธิบัตรด้วยครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 12:59:35 PM »

ใช้ช่องทางสื่อสารให้ถูกกับงานด้วยครับ เวปบอร์ด เป็นลักษณะการตอบแบบตอบจดหมายสั้นๆแต่ได้ใจความ
ถ้าเป็น เอกสารจำนวนหน้ามาก แนะนำร้านหนังสือให้กันดีกว่า ได้อุดหนุนเจ้าของผลงานเขาด้วย ชื่นชมเขาก็ควรจะอุดหนุนเขา การคัดลอกบทความมาทั้งหมด ควรระวังเรื่องการละเมิดสิทธิบัตรด้วยครับ
ขอบคุณที่เตือนครับพี่งั้นผมลบก่อนละกันนะครับ

mtx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 01:15:12 PM »

ขอบคุณอย่างแรง...... หัวเราะร่าน้ำตาริน .บ้านผมอยู่หลังเขาไม่มีร้านขายหนังสือ  ยิ่งเป็นหนังเก่า (สงคราม) แบบนี้หมดปัญญาหาอ่าน   หลงรัก ขอให้คุณหลักเมืองคอนบ้านผมคุ้มครองให้พี่และครอบมีแต่ความสวัสดีมีชัย  สาธุ....
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 02:12:25 PM »

ใช้ช่องทางสื่อสารให้ถูกกับงานด้วยครับ เวปบอร์ด เป็นลักษณะการตอบแบบตอบจดหมายสั้นๆแต่ได้ใจความ
ถ้าเป็น เอกสารจำนวนหน้ามาก แนะนำร้านหนังสือให้กันดีกว่า ได้อุดหนุนเจ้าของผลงานเขาด้วย ชื่นชมเขาก็ควรจะอุดหนุนเขา การคัดลอกบทความมาทั้งหมด ควรระวังเรื่องการละเมิดสิทธิบัตรด้วยครับ
ขอบคุณที่เตือนครับพี่งั้นผมลบก่อนละกันนะครับ

ที่สำคัญเหนื่ออื่นใด คือการให้เกียรติเจ้าของบทความ หรือทายาท  ถ้าจะพูดถึงคร่าวๆคงไม่เป็นไร แต่ถ้าจะคัดลอกย่อมาทั้งหมดเล่ม  อย่างน้อยก็ควรขออนุญาตจากทายาทเขาด้วยครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
@ NaZaReth >>>
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

OSK99

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 09:48:13 PM »

ไม่ทราบข่าวมาก่อน  แต่ก็ขอไว้อาลัยให้ท่านครับ....
เคยอ่านหนังสือของท่านเหมือนกัน....

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 10:24:53 PM »

ผมชอบอ่านและคลั่งใค้ลมานาน มีโอกาศใด้รู้ประวัติก็วันนี้เอง ขอบคุณ. Smiley
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:18:10 AM »

สมาชิกท่านไหนมีหนังสือ ของคุณสยุมภู ใว้ในครอบครองบ้างครับ พอดีผมอื่นแล้วเกิดติดใจ แต่หาซื้อทางเว็ปไซท์ ยากมาก  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หากสมาชิกท่านไหน พอจะให้ยืมอ่าน หรือ ต้องการขาย คุยกันหลังไมด์นะครับ

ป.ล.เรียนท่าน RO หากกระทู้ไม่เหมาะสมลบได้ครับ  ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:28:57 AM »

ไปหาดูก่อนนะครับ  ไม่แน่ใจว่าเหลือเก็บบ้างหรือไม่

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์