เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 10:28:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นคุณจะทำไหมครับ บรรทุกศพและคนเจ็บเต็มรถ  (อ่าน 3794 ครั้ง)
papae~
Full Member

คะแนน 44

Once a solider, always a soldier.

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 02:59:40 PM »

พอดีไปอ่านห้องรัชดาของเวปพันทิปมาครับ เลยเอามาฝาก ใครใจไม่แข็งพอ อย่าดูรูปนะครับ
นับถือคนโพสต์จริงๆ  ขับรถระวังๆ กันด้วยนะครับ
ขอแสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียด้วยครับ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมพึ่งออกรถได้ 2 วัน เป็นรถวีโก้ รุ่น G 2.5 IC เมื่อวานไปธุระต่างอำเภอโดยพาพี่น้องไปด้วยหลายคนนั่งกันเต็มท้ายรถ ขากลับพบรถประสบอุบัติเหตุ รถชนกันจังๆ เจ็บและตายหลายคน มีรถจอดดูหลายคันแต่ไม่มี คันไหนยอมถอยรถทุกคนเจ็บไปส่งโรงพยาบาลเลย ผมเลยไล่ญาติให้ลง ให้นั่งรถโดยสารกลับบ้านไปเอง (8คนไม่รู้โกรธผมหรือป่าว) แล้วถอยรถไปทุกคนตายและเจ็บส่งโรงพยาบาลครับ

ขออนุญาติลงลิงค์รูปนะครับ ความจริงผมถายเอาไว้หลายภาพ ดูแล้วน่าสงสารมากครับ
จากคุณ : [Mr.ทุกขํ]

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V5520345/V5520345.html
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

.... เหล่าชายฉกรรจ์ใฝ่ฝันนักรบ
ครันครบมุ่งเพียรเรียนเรื่อยมา
รักเป็นทหารจึงต้องการศึกษา
ร่วมกันมาไม่ท้อใจ.......
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:05:59 PM »

ถ้ามีพยานรู้เห็นและเป็นรถส่วนตัวผมทำครับ แต่ถ้ามีคนตายในที่เกิดเหตุต้องรอร้อยเวรก่อนไม่ใช่หรือครับ ไม่ควรเคลื่อนย้ายศพ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:10:15 PM »

ทำครับ
อย่าไปคิดอะไรมาก   เกิด แก่ เจ็บ ตาย  เป็นของธรรมดา
ทำแล้ว เราสบายใจ ก็ทำ
เลือดเปรอะ ก็ซักออก  ล้างออก
บางคน เค้าคิดมาก  เป็นความเชื่อ ของแต่ละบุคคล
ไม่งั้น จะเกิด มูลนิธิ หรือครับ
ทำแล้ว ก็เท่ากับว่า เราช่วยคนอื่น
ผลบุญ เกิดแก่ตัวเองและครอบครัว....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
papae~
Full Member

คะแนน 44

Once a solider, always a soldier.

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:10:30 PM »

เท่าที่อ่านดู เป็นการพาคนเจ็บไป รพ ครับ
แล้วมีคนเสียชีวิตระหว่างทางบนรถนะครับ
เรื่องกฏหมายไม่แน่ใจ

แต่น้ำใจเค้า สุดๆๆเลยครับ

.... เหล่าชายฉกรรจ์ใฝ่ฝันนักรบ
ครันครบมุ่งเพียรเรียนเรื่อยมา
รักเป็นทหารจึงต้องการศึกษา
ร่วมกันมาไม่ท้อใจ.......
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:10:33 PM »

ยากที่จะทำใจครับ รับหรือไม่รับ..ผมคงรับคนเจ็บไปรพ.ครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:10:41 PM »

- ขอแสดงความเสียใจต่อญาติผู้เสียชีวิต และซึ่งในน้ำใจที่ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกันครับ

Smiley แต่ก่อนผมอาสาสมัคร ก็ทำแบบนี้ครับ..

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:15:30 PM »

ขออนุญาตครับ

ถ้าเป็นคนเจ็บ ผมทำทันทีครับ  แต่ถ้าเป็นคนตาย รอก่อน  (บางกรณีย์ก็ต้องป้องกันตัวเองให้รัดกุมด้วย )

ด้วยความเคารพครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:21:00 PM »

ตอนหลังสึนามิสดๆ รถที่มีใช้บรรทุกศพที่พบไปส่งศูนย์หลายครั้งครับ บางร่างก็จมโคลนมาเกือบอาทิตย์ ตอนนั่งพิมพ์อยู่ตรงนี้บางท่านอาจเสียดายรถ แต่เชื่อว่าถ้าได้ไปยืนอยู่ตรงนั้น ตอนนั้นมีรถอะไรก็คงอุ้มขึ้นไปส่ง......รอไม่ลง  Embarrassed
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:31:44 PM »

ถ้าเป็นร่างที่ไร้ชีวิต .. ปฎิเสธที่จะไม่บรรทุกได้ครับ. 
และใครจะมาบังคับให้บรรทุกไม่ได้ด้วย.

แต่ถ้าบาดเจ็บ การช่วยเหลือ เพื่อยื้อชีวิต เป็นจิตสำนึกของความเป็นมนุษย๋

มีอยู่รายหนึ่ง บนเขาค้อ.. เพราะรถเครื่องล้ม .. ผมต้องเอาปากกายัดปาก เพื่อไม่ให้กัดลิ้นตัวเอง
จนสีน้ำเงินเต็มปาก
อีก ๒ ราย ตรงหน้า สภ.อ สามง่าม พิจิตรถูก ๖ ล้อเบียดล้ม กำลังชัก ประงาบ ประงาบ ไม่รู้สึกตัว
ใช้ท้ายกระบะปิ๊กอัพผม..  เป็นที่ช่วยยื้อชีวิต สำเร็จมาแล้ว .   Smiley

mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:38:45 PM »

นับถือ น้ำใจท่านครับ ทุกวันนี้คนดีในสังคมยังมีอีกมากมาย และ ยังพยายามที่กระทำความดี เช่นท่าน

ปล. รถสกปรกล้างได้(ง่าย)  ใจสกปรกล้างได้ยาก

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:46:00 PM »

ความคิดเห็นที่ 6   

เมื่อทุกๆท่านลงหมดแล้ว นี่คือสภาพรถผมครับ ( แงๆๆ พึ่งออกได้ 2 วันเอง เมียรู้โดนแน่ตู)

ผมลงเพื่อเป็นคติเตือนใจ  ให้เพื่อนพี่ๆ ป้า น้า อาทุก คน  ขี่รถอย่าประมาท เมาอย่าขับ ขับอย่าซิ่ง นะครับ

ปล. รถสกปรกล้างได้(ง่าย)  ใจสกปรกล้างได้ยาก

[คลิกเพื่อชมภาพขนาดจริง]

จากคุณ : [Mr.ทุกขํ]  - [ 18 มิ.ย. 50 06:41:50 ]

รับมา 5 รอด 1 หากท่านไม่รับคงไปหมดทั้ง 5
กราบขอบพระคุณสำหรับความมีน้ำใจของท่านครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:47:02 PM »

ผมช่วยครับ  เพราะเมื่อ  6  ปีก่อน  ตอนที่ผมเพิ่งกลับมาอยู่บ้านที่หาดใหญ่ อย่างถาวร ( หลังจากไประเหเรร่อนอยู่ ที่อื่น10 กว่าปี   Grin Grin Grin )

เห็นว่าง ๆ เลย ชวนกันกับพรรคพวก  ตั้งกลุ่มอาสาสมัครขึ้นมา  ช่วยงาน  สภต.เล็กๆ  นอกเมืองหาดใหญ่ 

แต่ตอนนี้  วางมือ  ให้น้องๆ เขาสานต่อครับ

โดยได้สอนน้องเขาใว้ว่า  คนตายแล้ว  มรึงท้ามันชก  หรือ เบิร์ด...มัน  มันก้อไม่ลุกมาต่อยมรึงหรอก

ตอนนี้ก็ยังเจอบ่อยด้วยและช่วยทุกครั้ง  แต่รถที่ใช้บันทุกเปลี่ยนจากรถกู้ภัยมาเป็นรถหลวงครับ ( คือ ตัวเองยังไม่มีปัญยาซื้อ อ่ะ ครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2007, 03:54:53 PM โดย กระเจี๊ยบ » บันทึกการเข้า
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 03:54:16 PM »

ทำด้วยความเต็มใจด้วยครับ

อรินทราช 26
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 04:01:08 PM »

ผมมองต่างมุมนิดนึง ...... ต้องขออภัยก่อน

เรื่องการช่วยเหลือผู้บาดเจ็บหากเป็นไปได้ ต้องมีความรู้ ด้วยครับ ถ้าทำได้รอพวกรถกู้ชีพกู้ภัยจะดีกว่า  ยกเว้นรอไม่ได้และจำเป็นจริง ๆการเคลื่อนย้าย ก็ต้องทำด้วยความระมัดระวังครับ ..... โดยทั่วไปการปฐมพยาบาลเบื้องต้นสำคัญกว่าการเคลื่อนย้านนะครับ ...... เห็นหลาย ๆครั้งที่คนมีน้ำใจอยากช่วยแต่ถ้าทำไม่ถูกวิธีแทนทีจะได้ช่วยอาจเป็นการซ้ำเติมคนเจ็บก็ได้

แต่ชื่นชมความมีน้ำใจครับ ..... เป็นผมผมก็คงทำครับ ......

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 05:43:20 PM »

ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์จังๆครับ เลยไม่แน่ใจ แต่รับศพคนออกจากโรงพยาบาลไปส่งที่บ้าน อันนี้เคยทำแล้ว แต่อย่างที่พี่ Ro@d เคยบอกไว้ว่า การที่เราทำให้คนที่ใกล้สิ้นใจ แล้วมารอดตายด้วยมือเรา อันนี้สุดยอดครับ..
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์