เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 10:27:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นคุณจะทำไหมครับ บรรทุกศพและคนเจ็บเต็มรถ  (อ่าน 3792 ครั้ง)
wchaium
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 06:05:12 PM »

เป็นบุญกุศลอย่างยิ่งที่ได้ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ ท่านจะประสบความสุขทั้งครอบครัวครับ
น้องมิลค์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 06:48:42 PM »

ท่านเจตนาดีและประสงค์ดีจะช่วยให้ท่านได้กุศลจากเขาครับ โชคดีแน่นอนครับ
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 07:10:33 PM »

คงช่วยครับ  ความเป็นมนุษย์ก็อยู่ได้ด้วยการพึ่งพาอาศัยกันนี่แหละครับ
อย่าปล่อยให้เขาซึ่งไม่มีที่พึ่งในขณะนั้นต้องโดดเดี่ยวเดียวดายเลย 
มันโหดร้ายไป ลองนึกถึงเราบ้างสิครับ  ช่วยได้ก็ต้องช่วยกันไปก่อน  :Smiley :Smiley :Smiley

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
อั้มแมน
ดื่มไวน์เพื่อ สุขภาพ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

รักคนดี หนีคนเลว

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 12:04:21 AM »

ทำ กู้ภัย เป็น งานอดิเรก มา ร่วมๆ 15 ปี  รับมาแล้วไม่รู้กี่ราย ใช้รถส่วนตัวครับผม

ไม่เคยมีรายได้ ตั้งแต่เริ่มทำ จนถึงทุกวันนี้  อดีต เจอคนเจ็บ ก็ ยกขึ้นรถ ไปส่ง โรงพยาบาล  แต่... ปัจจุบัน
ความรู้ด้านการแพทย์ ได้เข้ามามี บทบาทมากขึ้น  การเคลื่อนย้ายคนเจ็บนั้น ต้องมี ทักษะ ( ถ้าในที่ห่างไกล ก็อย่าไปสนทักษะ) ผ่านการอบรม
เพราะ การเคลื่อนย้ายอย่างผิดวิธีนั้น อาจจะทำให้ อาการของคนเจ็บนั้นแย่หนักกว่าเดิมได้ ครับ 
ขนาดรถ พวก อาสา กู้ภัยเอง ที่ ผ่านการอบรม  เจอ คนเจ็บอาการหนักๆ  ยัง ต้องรอ รถพยาบาล 

แต่อย่างที่แจ้งไว้ ครับ ถ้า สถานที่ห่างไกล ก็ อย่าไป รอเลยครับ ช่วยคนเจ็บดีกว่า 

ตายไม่เก็บ(ให้ ปอ กับ ตึ้ง ชุดเหลืองมารับ)  เจ็บส่ง (โรงพยาบาล)

www.rodyok.net  01-5675456
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 01:14:56 AM »

ผมก็คงจะช่วยเหลือคนเจ็บแหละครับส่วนคนตายก็คงต้องให้ทางเจ้าหน้าที่เป็นผู้ดำเนินการต่อไป...ส่วนคนเจ็บจะตายระหว่างทางก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่าคนหรือสัตว์หากตายก็ไปเหมือนกันแหละครับ....

.......................ขอแสดงความชื่นชมในน้ำใจของผู้ช่วยเหลือครับ............................. 
Kenny
Full Member

คะแนน 105

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 03:02:17 AM »

ดีใจนะครับที่สมาชิกของเราเป็นผู้มีจิตใจดีทุกคน
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 07:22:02 AM »

ขอชื่นชมค่ะ
ถ้าสังคมมีคนดีๆ อยู่เยอะๆ ก็จะเป็นสังคมที่ร่มเย็น สงบสุข
พบเห็นคนเดือดร้อน นึกถึงอกเขา อกเรา
ถ้าช่วยเหลือกันได้ก็ขอให้ช่วยเถอะค่ะ

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 07:25:32 AM »

นับถือ น้ำใจท่านครับ ทุกวันนี้คนดีในสังคมยังมีอีกมากมาย และ ยังพยายามที่กระทำความดี เช่นท่าน

ปล. รถสกปรกล้างได้(ง่าย) ใจสกปรกล้างได้ยาก

Wink..ผมชอบ.บรรทัดสุดท้ายนี้ครับ... Wink

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 08:09:24 AM »

นับถือน้ำใจเขาครับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมเจอเหตุรถเมล์เฉี่ยวมอเตอร์ไซค์ คนขับรถมอเตอร์ไซค์ไหล่หลุด ผมนำส่งโรงพยาบาล ส่วนคนเจ็บแทนที่จะร้องครวญคราง ดันโทรศัทพ์ไปคุยกับเพื่อน ว่าด้นั่งฟอร์จูนเนอร์ Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 08:23:00 AM »

คนเจ็บแทนที่จะร้องครวญคราง ดันโทรศัทพ์ไปคุยกับเพื่อน ว่าด้นั่งฟอร์จูนเนอร์ Grin

เป็นงั้นไป นี่ถ้าน้าจอยใช้ ซีอาร์วี คงช่วยทุบรถด้วยมั๊ง .....  Tongue Tongue Tongue

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 08:48:53 AM »

คนเจ็บแทนที่จะร้องครวญคราง ดันโทรศัทพ์ไปคุยกับเพื่อน ว่าด้นั่งฟอร์จูนเนอร์ Grin

เป็นงั้นไป นี่ถ้าน้าจอยใช้ ซีอาร์วี คงช่วยทุบรถด้วยมั๊ง ..... Tongue Tongue Tongue
ทำไมต้องทุบรถด้วยลุงปู Grin

foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2007, 08:48:29 PM »

เคยเจอหาคู่กรณีไม่ได้ทางญาติเลยหาว่าเป็นเราที่ไปชนคนเจ็บ  กว่าคนเจ็บจะรู้สึกตัวให้ปากคำกับตำรวจได้เสียเวลานั่งคอยซะหลายชั่วโมง ไม่อยากคิดว่าถ้าเกิดตายขึ้นมาคงจะซวยยาวเลยเรา ยังไงก็ให้มีคนรู้เห็นด้วยก็จะดีนะครับ
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 12:02:25 AM »

ผมมองต่างมุมนิดนึง ...... ต้องขออภัยก่อน

เรื่องการช่วยเหลือผู้บาดเจ็บหากเป็นไปได้ ต้องมีความรู้ ด้วยครับ ถ้าทำได้รอพวกรถกู้ชีพกู้ภัยจะดีกว่า ยกเว้นรอไม่ได้และจำเป็นจริง ๆการเคลื่อนย้าย ก็ต้องทำด้วยความระมัดระวังครับ ..... โดยทั่วไปการปฐมพยาบาลเบื้องต้นสำคัญกว่าการเคลื่อนย้านนะครับ ...... เห็นหลาย ๆครั้งที่คนมีน้ำใจอยากช่วยแต่ถ้าทำไม่ถูกวิธีแทนทีจะได้ช่วยอาจเป็นการซ้ำเติมคนเจ็บก็ได้

แต่ชื่นชมความมีน้ำใจครับ ..... เป็นผมผมก็คงทำครับ ......

Coolตามน้องรูฯครับ...บาดเจ็บเล็กน้อย เรียกขึ้นรถ ส่งโรง-บาลเลยครับ...เห็นเจ็บหนัก..นอนนิ่ง ควรนั่งเป็นเพื่อน ให้คนเจ็บนอนนิ่งๆ...พร้อมโทร.ขอความช่วยเหลือจาก จนท.-ตามรถโรง-บาล ที่รู้เรื่อง และชำนาญ การช่วยเหลือ กู้ชีพ ดีกว่า...การช่วยเหลือ ถ้าทำไม่ถูกต้อง พอๆกับเข้าไปซ้ำ...ถ้าช่วยเป็น ถูกวิธี ช่วยเลยครับ...กุศลแรง...

Coolตามlink...คนเจ็บ ที่เสียชีวิตบนรถ ....อาจเป็นเพราะ ความปรารถนาดี ของพลเมืองดีก็ได้

Coolอาจมองต่างมุม.....แต่ ก็ขอชื่นขมความเสียสละ....ผมไม่กล้า แฟนผม กลัวผี...ถึงผมจะไม่กลัวผี...แต่ผม ก็กลัวแฟนครับ

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 10:30:23 AM »

ดีครับ สนันสนุนครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 11:16:55 AM »

นับถือน้ำใจ  ครับ.......เห็นในรูป ยังเป็นรถใหม่ด้วย....ถ้าเป็นผม ผมก็จะทำแบบนั้นเหมือนกัน  เพราะเคยทำ และเคยมีคนรอดชีวิตมาแล้ว....ยอดเยี่ยมครับ...
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์