เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 04:18:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆท่านใดเป็นทหารอากาศบ้างครับรบกวนหน่อยครับ  (อ่าน 3849 ครั้ง)
Dogky
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:22:38 PM »

สวัสดีครับพีๆทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ อยากรบกวนพี่ที่เป็นทหารอากาศหน่อยครับ
เรื่องมีอยู่ว่าผมได้พบกับบุคคล คนนึง โดยเค้าบอกว่าเป็นนายทหารยศ นาวาอากาศตรี อยู่ บน.6
เค้าบอกเค้าขับเครื่องบิน F-5 คือผมสงสัยที่ว่า
1.บุคลิคไม่น่าเป็นทหารเลย การปฎิบัติตน+อื่นๆไม่ค่อยน่าเชื่อถือ
2.เค้าบอกว่าขับเครื่องบิน แต่ก็ได้มาคุมกำลังอากาศโยธินด้วย +แถมเป็นนายทหารคนสนิทด้วย ควบ 3ตำแหน่ง
เป็นไปได้ไหมครับ
3.ถามอะไรเกี่ยวกับทหาร(จะตอบไม่ค่อยได้เท่าไร)
4.ที่สำคัญผมสงสัยที่ว่าเวลาคุยกับใครใหม่ๆ(ทำความรู้จักกัน) เค้าจะบอกว่าเป็นทหาร ยศ.. อยู่ที่..  แล้วก็ต้องโชว์บัตรด้วย
ผมสงสัยว่าแค่บอกก็คงพอแล้วมั้ง ไม่เห็นต้องโชว์บัตรเลย
รบกวนพี่ๆช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะครับ หรือจะมีวิธีใดจะสามารถตรวจสอบการมีตัวตนจริงได้บ้างไหมครับ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:35:49 PM »

ทหารอากาศขาดรักอย่างผมคงตอบไม่ได้ครับ...รอน้ำตาจ่าโทละกันครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 08:43:40 PM »

สวัสดีครับพีๆทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ อยากรบกวนพี่ที่เป็นทหารอากาศหน่อยครับ
เรื่องมีอยู่ว่าผมได้พบกับบุคคล คนนึง โดยเค้าบอกว่าเป็นนายทหารยศ นาวาอากาศตรี อยู่ บน.6
เค้าบอกเค้าขับเครื่องบิน F-5 คือผมสงสัยที่ว่า
1.บุคลิคไม่น่าเป็นทหารเลย การปฎิบัติตน+อื่นๆไม่ค่อยน่าเชื่อถือ
2.เค้าบอกว่าขับเครื่องบิน แต่ก็ได้มาคุมกำลังอากาศโยธินด้วย +แถมเป็นนายทหารคนสนิทด้วย ควบ 3ตำแหน่ง
เป็นไปได้ไหมครับ
3.ถามอะไรเกี่ยวกับทหาร(จะตอบไม่ค่อยได้เท่าไร)
4.ที่สำคัญผมสงสัยที่ว่าเวลาคุยกับใครใหม่ๆ(ทำความรู้จักกัน) เค้าจะบอกว่าเป็นทหาร ยศ.. อยู่ที่.. แล้วก็ต้องโชว์บัตรด้วย
ผมสงสัยว่าแค่บอกก็คงพอแล้วมั้ง ไม่เห็นต้องโชว์บัตรเลย
รบกวนพี่ๆช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะครับ หรือจะมีวิธีใดจะสามารถตรวจสอบการมีตัวตนจริงได้บ้างไหมครับ

ทหารบกตอบได้นิดหน่อยครับ............พอดีมีพรรคพวกเป็นทหารอากาศตั้ง 120 คน

1.ต้องเจอตัวครับ

2.ถ้าขับเครื่องบิน ต้องเป็นนักบิน..........เมื่อเป็นนักบิน มาเป็น ทส. ก็ย่อมได้ แต่ต้องย้ายมาอยู่หน้าห้องนาย ไม่ได้อยู่กองบิน................หน่วยอากาศโยธิน ไม่ใช่นักบิน เป็นทหารราบอากาศ คนที่เป็น ผบ.หน่วยมักจะไม่ใช่นักบิน แต่เป็น ทหารราบอากาศที่เติบโตมาในสายงานราบอากาศเอง...............อาจจะมีนักบินมาเป็น ผบ.ได้ แต่ในระดับนายพลตรี พลโท............. ยศนาวาอากาศตรี ถ้าเป็นราบอากาศ ต้องอยู่ในตำแหน่ง นายทหารยุทธการกองพัน หรือรองผู้พัน ถ้าคุมกำลัง................ถ้าเป็นฝ่ายเสธ.ของหน่วยบัญชาการก็เป็นได้ แต่ไม่ใช่นักบิน ต้องเป็นราบอากาศ...............ข้อนี้ดูแหม่งๆครับ

3.เขาอาจจะปิดก็ได้ Cheesy

4.ไม่ทราบ....แต่สำหรับผม ถ้าไม่ถามเรื่องอาชีพ ผมไม่บอก

ตรวจสอบได้ที่ กรมสารบรรณทหารอากาศ และ กรมกำลังพลทหารอากาศครับ...........บอก ยศ ชื่อ-สกุลไป ตรวจสอบได้ครับว่ามีตัวตนหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2007, 08:47:06 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 09:32:18 PM »

ผมว่าไม่เห็นจะเป็นไรเลยครับเขาจะใช่ทหารอากาศหรือไม่ใช่ ถ้าตราบใดที่เขาไม่ได้หวังประโยชน์อะไรในตัวเราหรือเราไม่ได้ หวังประโยชน์อะไรจากเขา ...... หากอยากตรวจสอบให้แน่ใจก็ลองแบบที่พี่มะขิ่นท่านแนะนำครับ แต่ถ้าเขามาคุยด้วยเฉย ๆ ไม่ทำความเสียหายอะไรก็ปล่อยเขาไปเถิด

อิอิอิ  ผมเองยังเคยบอกเพื่อน ๆในทีมว่าผมเป็นร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา ..... ก็ไม่เห็นมีใครเชื่อเลย ..... อิอิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 09:49:57 PM »

Grinตามน้องรูครับ...เขาจะโกหก...ถ้าไม่มีผู้ใดเสียหาย ก็ปล่อยเขา...ถ้าจำเป็น ตรวจสอบตามคำแนะนำของท่านมะขิ่นครับ

Coolเขาหลอกคนอื่นได้...แต่หลอกตัวเองไม่ได้ครับ...ผมปลดประจำการมาร่วม 20 ปี....พอเจอนายทหาร...ชิดเท้า ตรง ทู๊กที Grin

ผมว่าไม่เห็นจะเป็นไรเลยครับเขาจะใช่ทหารอากาศหรือไม่ใช่ ถ้าตราบใดที่เขาไม่ได้หวังประโยชน์อะไรในตัวเราหรือเราไม่ได้ หวังประโยชน์อะไรจากเขา ...... หากอยากตรวจสอบให้แน่ใจก็ลองแบบที่พี่มะขิ่นท่านแนะนำครับ แต่ถ้าเขามาคุยด้วยเฉย ๆ ไม่ทำความเสียหายอะไรก็ปล่อยเขาไปเถิด

อิอิอิ ผมเองยังเคยบอกเพื่อน ๆในทีมว่าผมเป็นร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา ..... ก็ไม่เห็นมีใครเชื่อเลย ..... อิอิอิอิ

Wink....ก็ผมคิดว่าเป็นผู้กำกับครับ

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 12:36:37 AM »

Grinตามน้องรูครับ...เขาจะโกหก...ถ้าไม่มีผู้ใดเสียหาย ก็ปล่อยเขา...ถ้าจำเป็น ตรวจสอบตามคำแนะนำของท่านมะขิ่นครับ

Coolเขาหลอกคนอื่นได้...แต่หลอกตัวเองไม่ได้ครับ...ผมปลดประจำการมาร่วม 20 ปี....พอเจอนายทหาร...ชิดเท้า ตรง ทู๊กที Grin

Wink....ก็ผมคิดว่าเป็นผู้กำกับครับ

ผู้กำกับคนนี้ มีนางเอกชื่อน้องแนทหรือเปล่าครับพี่

ป.ล. พี่มะขิ่นตอบครอบคลุมแล้วครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 08:47:12 AM »

ขับเครื่องบินรบ ต้องเป็นนักบิน  การเป็นนักบิน ต้องจบ ทหารอากาศ   10%ของนายเรืออากาศ  มาเป็นนักบินรบ

อรินทราช 26
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 08:51:20 AM »

อิอิอิ ผมเองยังเคยบอกเพื่อน ๆในทีมว่าผมเป็นร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา ..... ก็ไม่เห็นมีใครเชื่อเลย ..... อิอิอิอิ

.............  แต่ผมเชื่อน้าวันก๊าบบบบ  ............

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 09:37:56 AM »

ขับเครื่องบินรบ ต้องเป็นนักบิน การเป็นนักบิน ต้องจบ ทหารอากาศ 10%ของนายเรืออากาศ มาเป็นนักบินรบ

ข้อมูลนี้อาจคลาดเคลื่อนนะครับ............

นายเรืออากาศรุ่นเดียวกับผม(รุ่นเตรียมทหาร).............. 80% เป็นนักบินครับ  ใน 80% นั้น มีประมาณ 50% ในพวกนักบินเป็นนักบินรบ (เครื่อง ขับไล่ โจมตี กันชิฟ )  นอกนั้น บินตรวจการณ์ ลำเลียง ลาดตระเวณ และ ฮ. ....................

20% ของรุ่น เป็น สื่อสาร สรรพาวุธ ช่างอากาศ อาจารย์ และ อากาศโยธิน.........

นักบินของ ทอ. ส่วนใหญ่เกือบ 90% จบจากโรงเรียนนายเรืออากาศครับ.............ที่เหลือเป็นผู้ที่จบจาก มหาวิทยาลัยทั้งใน และนอกประเทศ...........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 10:25:07 AM »

กองบิน 6 (ดอนเมือง) กองพลบินที่ 1 กองบัญชาการยุทธทางอากาศ
มีฝูงบินที่ขึ้นตรง บน.6 ทั้งหมด 5 ฝูง   ประกอบด้วย   

1.  ฝูงบิน 601   สัญญาณเรียกขาน "Lucky" 
มีเครื่อง C-130 ประจำการ  ซึ่งใช้เป็นเครื่องบินลำเลียงและภารกิจพิเศษ

2.  ฝูงบิน 602   สัญญาณเรียกขาน "Vihok"
มีเครื่อง G-222 ประจำการ   ใช้เป็นเครื่องบินลำเลียงขนาดกลางและภารกิจพิเศษ

3.  ฝูงบิน 603   สัญญาณเรียกขาน "Cowboy"
มีเครื่อง BAe Avro-748 ประจำการ  ใช้เป็นเครื่องบินลำเลียงขนาดกลางและภารกิจพิเศษ

4.  ฝูงบิน 604   สัญญาณเรียกขาน "Sunny"
เป็นเครื่องฝึกบินเกือบทั้งหมด

5.  ฝูงบิน 904   สัญญาณเรียกขาน "Starfire"

ที่เหลือก็จะเป็น Boeing และ Airbus แยกประจำอยู่ในฝูงบิน ครับ

สำหรับ F-5 ถ้าจำไม่ผิดมีประจำการอยู่ที่ ฝูงบิน 904 เท่านั้นครับ
ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่า ขณะนี้จะปลดประจำการแล้วหรือยัง...

เท่าที่ทราบ...ความภูมิใจของนักบิน บน.6 มิใช่อยู่ที่ตนเป็นนักบิน fighter ครับ
แต่เป็นเพราะ "ภารกิจพิเศษ" ต่างหาก....

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 10:34:25 AM »

นักบิน F-5 ไม่ได้อยู่กรุงเทพหรอกครับ มีอยู่ตามฐานบินต่างจังหวัด ยกเว้นฝูงพิเศษ แต่สัณนิฐานได้ว่าย้ายจากฝูง F-5 มาประจำการฝูงบินลำเลียง อีกอย่างดูที่ปีกครับ ถ้าเป็นนักบินจะเป็นปีกดิ้นทอง ถ้านาวาตรีขึ้นไปจะมีปีกดิ้นทองกับดาวทอง แต่ถ้าบินเกินเท่าไหร่ไม่ทราบจะเป็นปีกดิ้นทองและมีมงกุฏครอบดาว (รายละเอียดต้องถามคุณทัดมาลา เพราะทอ.อะไรก็เป็นปีกหมด)
ส่วนจะทำงานหลายๆหน้าที่นั้น มันก็อาจจะเป็นไปได้

ว่าแต่ว่าทหารอากาศคนนั้นไปทำอะไรไม่ดีเหรอครับ?Huh?

ปล. ปัจจุบันนี้ นักบินทอ. เกือบ 100% มาจากนายเรืออากาศ แต่กว่าจะจบจากโรงเรียนการบินกำแพงแสนแต่ละปีมีไม่เท่าไหร่ เพราะโดน Wash Out หมด แต่บินอีกสักพักก็มาอยู่การบินไทยบ้าง (อย่างคุณทัดมาลา) อยูแอร์เอเชียบ้าง, นกแอร์บ้าง

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 10:49:27 AM »

ขับเครื่องบินรบ ต้องเป็นนักบิน การเป็นนักบิน ต้องจบ ทหารอากาศ 10%ของนายเรืออากาศ มาเป็นนักบินรบ

ข้อมูลนี้อาจคลาดเคลื่อนนะครับ............

นายเรืออากาศรุ่นเดียวกับผม(รุ่นเตรียมทหาร).............. 80% เป็นนักบินครับ ใน 80% นั้น มีประมาณ 50% ในพวกนักบินเป็นนักบินรบ (เครื่อง ขับไล่ โจมตี กันชิฟ ) นอกนั้น บินตรวจการณ์ ลำเลียง ลาดตระเวณ และ ฮ. ....................

20% ของรุ่น เป็น สื่อสาร สรรพาวุธ ช่างอากาศ อาจารย์ และ อากาศโยธิน.........

นักบินของ ทอ. ส่วนใหญ่เกือบ 90% จบจากโรงเรียนนายเรืออากาศครับ.............ที่เหลือเป็นผู้ที่จบจาก มหาวิทยาลัยทั้งใน และนอกประเทศ...........
ครับผม  ขอบคุณมากครับ    ตอนเด็กๆผมฝันอยากเป็นนักบินมาก  แต่สอบไม่ติด  ความฝันจึงพังทลาย    เศร้าครับ

อรินทราช 26
หน้า: [1]
  พิมพ์