เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 06:20:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Re: แบคอัพฮาร์ดดิสก์ด้วย Norton Ghost (ไร้สาระ..ไปวันๆ)  (อ่าน 7300 ครั้ง)
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 10:34:12 PM »

อ้าว ตัวกระทู้ไปไหนล่ะ

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2007, 10:57:23 PM »

น้าวัฒน์รีบกลับมาด่วนครับ
CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 02:02:05 AM »

ขออนุญาตสอบถามคุณ Watt (และท่านอื่นที่ทราบ) เรื่องการใช้ Norton Ghost นี่แหละครับ ที่จริงเคยใช้เมื่อนานมาแล้ว
ตอนนี้จะใช้อีกแต่ไม่ค่อยแน่ใจ...

คือผมมีแผนจะสลับฮาร์ดดิสก์เครื่องที่โต๊ะของผมกับของเครื่องข้างๆ (คนเก่าที่นั่งโต๊ะนั้นไปแล้ว คนใหม่จะมาเทอมหน้า)
ผมลองเช็คดูแล้วมันจุกว่าเท่าตัว แต่สเปคอื่นๆ ต่ำกว่าเครื่องผม เลยคิดว่าจะ ghost ทั้งคู่แล้วค่อยสลับตัวฮาร์ดดิสก์กัน
เครื่องทั้งคู่อยู่ใน LAN และจำเป็นต้องคงข้อมูล ID และ settings ทุกอย่างไว้ตามเดิม เปลี่ยนในแง่ฮาร์ดแวร์อย่างเดียว
ทีนี้ปัญหาคือเครื่องข้างๆ นั่นผมไม่สามารถ login เข้าไปได้ เลยคิดจะทำดังนี้ครับ

- ถอดฮาร์ดดิสก์เครื่องนั้นมาใส่เป็นตัว slave ในเครื่องผม
- ทำการ ghost จากทั้งคู่ แล้วถ่ายข้อมูลกลับเข้าไปสลับตัวกัน
- ถอดฮาร์ดดิสก์ตัวเก่าของผมไปใส่เครื่องนั้น

ไม่แน่ใจว่านี่เป็นวิธีที่ถูกต้องและปลอดภัยหรือเปล่าครับ ที่ยังไม่กล้าทำเพราะกลัวเกิดปัญหาแล้วต้องลงซอฟท์แวร์ใหม่
ก็จะวุ่นวายมากๆ (เนื่องจากอยู่ต่างประเทศ) รบกวนข้อเสนอแนะด้วย ขอบคุณครับ...  Smiley
ครูแอม-ทีมซึมเศร้าฯ
Hero Member

คะแนน 56

......ซึมเศร้าทีม......

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 04:44:59 AM »

Shocked อ้าวพี่Wattคะ เป็นกระทู้ ล้อกันเล่นหรือเนี่ย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 07:00:21 AM »

ทดสอบ...ทดสอบ

y_kato
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 08:19:27 AM »

... Huh Huh Huh...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 09:25:51 AM »

ขออนุญาตสอบถามคุณ Watt (และท่านอื่นที่ทราบ) เรื่องการใช้ Norton Ghost นี่แหละครับ ที่จริงเคยใช้เมื่อนานมาแล้ว
ตอนนี้จะใช้อีกแต่ไม่ค่อยแน่ใจ...

คือผมมีแผนจะสลับฮาร์ดดิสก์เครื่องที่โต๊ะของผมกับของเครื่องข้างๆ (คนเก่าที่นั่งโต๊ะนั้นไปแล้ว คนใหม่จะมาเทอมหน้า)
ผมลองเช็คดูแล้วมันจุกว่าเท่าตัว แต่สเปคอื่นๆ ต่ำกว่าเครื่องผม เลยคิดว่าจะ ghost ทั้งคู่แล้วค่อยสลับตัวฮาร์ดดิสก์กัน
เครื่องทั้งคู่อยู่ใน LAN และจำเป็นต้องคงข้อมูล ID และ settings ทุกอย่างไว้ตามเดิม เปลี่ยนในแง่ฮาร์ดแวร์อย่างเดียว
ทีนี้ปัญหาคือเครื่องข้างๆ นั่นผมไม่สามารถ login เข้าไปได้ เลยคิดจะทำดังนี้ครับ

- ถอดฮาร์ดดิสก์เครื่องนั้นมาใส่เป็นตัว slave ในเครื่องผม
- ทำการ ghost จากทั้งคู่ แล้วถ่ายข้อมูลกลับเข้าไปสลับตัวกัน
- ถอดฮาร์ดดิสก์ตัวเก่าของผมไปใส่เครื่องนั้น

ไม่แน่ใจว่านี่เป็นวิธีที่ถูกต้องและปลอดภัยหรือเปล่าครับ ที่ยังไม่กล้าทำเพราะกลัวเกิดปัญหาแล้วต้องลงซอฟท์แวร์ใหม่
ก็จะวุ่นวายมากๆ (เนื่องจากอยู่ต่างประเทศ) รบกวนข้อเสนอแนะด้วย ขอบคุณครับ... Smiley

ขออนุญาตตอบเท่าที่รู้นะครับ

การ Ghost หรือโคลน ถ้าเป็นแบบที่คุณว่า ผมยังไม่เข้าใจวัตถุประสงค์เท่าไหร่ ถ้าเป็นการทำเพื่อสลับฮาร์ดดิสก์เพื่อหวังผลด้านปริมาณความจุ ก็ เป็นไปได้ครับ  เครื่องเขาเป็นเครื่อง A. เครื่องคุณเป็นเครื่อง B. แบบว่า โคลนเอาข้อมูลของคุณทิ้งเลย ได้ครับ  แต่ถ้าจะคงข้อมูลไว้ทั้ง ๒ เครื่อง นี่เตรียมวุ่นวายได้เลย
๑. โคลนต้นฉบับลงอิมเมจ ของทั้ง ๒ ไดรว์ อาจจะเป็นพาร์ทิชั่นที่ ๒ หรือสร้างอิมเมจเสร็จแล้วลงแผ่น DVD ก็ได้
๒.  เมื่อสลับฮาร์ดไดรว์เสร็จ ก็โคลนกลับ  อ้อ  ตอนทำนี่ สมาธิต้องเต็มร้อยนะครับ มั่นใจสุด ๆ ด้วย
๓. อยากให้ทำง่าย ๆ ก็หาฮาร์ดดิสก์มาเพิ่มอีกก้อน เอาก้อนที่หามาใหม่เป็นที่พักข้อมูล

อย่าลืมครับ สมาธิ และความมั่นใจ ไม่งั้น ไม่เหลือสักอย่างเลยแหละครับ..

ด้วยความเคารพครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 10:22:55 AM »

Smiley มาแล้วครับ ผิดพลาดนิดหน่อย กราบขออภัยทุกๆท่านครับ

Smiley Norton Ghost คือโปรแกรมสำหรับสำรองข้อมูลบนฮาร์ดดิสก์ทั้งตัวหรือเฉพาะพาร์ทิชันก็ได้ ยามใดที่วินโดวส์หรือโปรแกรมมีปัญหา ก็สามารถนำไฟล์อิมเมจที่สร้างไว้โดย Norton Ghost นำกลับมาติดตั้งให้เหมือนเดิม ช่วยลดเวลาและขั้นตอนการติดตั้งวินโดวส์และโปรแกรมต่างๆ ได้อย่างรวดเร็ว จะมาแนะนำถึงวิธีใช้ Norton Ghost ที่ไม่ต้องใช้งานบนวินโดวส์ นั่นคือ จะใช้ Norton Ghost บนดอส ตอนที่ใช้โปรแกรม Norton Ghost มักจะกระทำกันบนวินโดวส์ซะเป็นส่วนใหญ่ แต่ถ้าวันหนึ่งระบบปฏิบัติการวินโดวส์เกิดเกเรขึ้นมาซะดื้อๆ ไม่สามารถเข้าใช้งานได้ตามปกติก็แปลว่า จะเข้าไปใช้ Norton Ghost เพื่อนำไฟล์อิมเมจกลับมาใช้ไม่ได้เช่นกัน

- ทำความเข้าใจกับฮาร์ดดิสก์ในเบื้องต้นก่อนก่อนการใช้งาน Norton Ghost อยากจะให้ทำความเข้าใจ ระบบการเก็บข้อมูลและการแบ่งพาร์ติชันของฮาร์ดดิสก ์กันก่อน เพราะตรงนี้ถือเป็นสิ่งที่สำคัญมาก ๆ หากเราไม่เข้าใจและทำโดยใส่ไดร์ฟหรือพาร์ติชันผิด ข้อมูลต่าง ๆ อาจจะหายไปทั้งหมดเลยก็ได้ ดังนั้น ขอให้พยายามศึกษาคำว่า Driveและ Partition ให้เข้าใจจริง ๆ ก่อน

- Drive ในที่นี้หมายถึง ตัวฮาร์ดดิสก์ คือ ในคอมพิวเตอร์ 1 เครื่องสามารถที่จะทำการติดตั้ง ไดร์ฟต่าง ๆ ได้หลาย ๆ ตัวเช่น Drive A: คือฟลอปปี้ดิสก์ Drive C: คือฮาร์ดดิสก์ตัวแรก ส่วน Drive D:คือซีดีรอม เป็นต้น สำหรับกรณีของฮาร์ดดิสก์ จะมีพิเศษกว่านั้น คือเราสามารถทำการแบ่งฮาร์ดดิสก์ 1 ตัวให้เป็นหลาย ๆ ไดร์ฟได้ เช่น ฮาร์ดดิสก์ 1 ตัวแต่ถูกแบ่งออกเป็น Drive C: และDrive D: โดยที่ซีดีรอม ก็จะกำหนดให้เป็น Drive E: แทนเป็นต้น

- Partition ก็คือการแบ่งพื้นที่ของฮาร์ดดิสก์ ออกเป็นหลาย ๆ ไดร์ฟ หรือเรียกว่าการแบ่งเป็นหลายๆ Partition นั่นเอง จากตัวอย่างข้างบน คือ เราสามารถที่จะแบ่งฮาร์ดดิสก์ 1 ตัวออกเป็นได้หลาย ๆพาร์ติชัน หรือแบ่งออกเป็นหลาย ๆ ไดร์ฟนั่นเอง ทีนี้ ลองสำรวจเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้งานอยู่กันก่อน ว่ามีฮาร์ดดิสก์ติดตั้งอยู่กี่ตัว และมีการแบ่งการใช้งานหรือแบ่งพาร์ติชัน ต่าง ๆ ออกเป็นอย่างไรบ้าง ที่ต้องทำความเข้าใจกับเรื่อง Drive และ Partition ตรงนี้ก่อน ก็เพราะว่า ในการใช้งานNorton Ghost จะต้องมีการอ้างถึงสองคำนี้ และเพื่อเป็นการป้องกัน การผิดพลาดที่อาจจะเกิดขึ้นได้จากการใส่หรือระบุ Drive หรือ Partition ผิด

- การใช้ Norton Ghost 2003 ซึ่งเป็นวิธีใช้งานบนดอสคอมพิวเตอร์โดยมีฮาร์ดดิสก์ 1 ตัว แบ่งพาร์ทิชันไว้ 2 พาร์ทิชัน ซึ่งในระบบปฏิบัติการดอสและวินโดวส์จะมองเป็นไดรฟ์ C: กับ D: บนไดรฟ์ C: จะติดตั้งวินโดวส์และโปรแกรมต่างๆ ส่วนไดรฟ์ D: มีไว้เก็บข้อมูลโดยเฉพาะ ซึ่งข้อมูลทั้งหมดจะไม่เอาไว้บนไดรฟ์ C:เพราะหากวินโดวส์เสียก็จะเข้าไปแก้ไขได้ลำบาก และข้อมูลมีโอกาสสูญหายได้ถ้าเก็บไว้ไดรฟ์ C:

- เมื่อได้ติดตั้งวินโดวส์และโปรแกรมต่างๆ ลงบนไดรฟ์ C: แล้ว จะใช้ Norton Ghost สำรองข้อมูลบนไดรฟ์ C: ให้เป็นไฟล์อิมเมจ แล้วนำไฟล์อิมเมจนี้เก็บไว้ในไดรฟ์ D: วันใดที่วินโดวส์เสียหรือโปรแกรมอื่นๆ มีปัญหา ก็นำไฟล์อิมเมจจากไดรฟ์ D: มาติดตั้งทับลงไป ซึ่งตอนที่นำไฟล์อิมเมจมาติดตั้งทับลงไปบนไดรฟ์ C: จะใช้แผ่นฟลอปปี้ดิสก์บูตเครื่อง และเรียกไฟล์ ghost.exe ซึ่งเป็นไฟล์  โปรแกรม Norton Ghost มาใช้เพียงไฟล์เดียวเท่านั้น จากนั้นทำตามขั้นตอนในโปรแกรม NortonGhost เพียงเท่านี้ก็จะได้วินโดวส์พร้อมโปรแกรมที่ใสสะอาดไร้ไวรัสมาใช้อีกครั้ง วิธีนี้ไม่ต้องเข้าไปใช้โปรแกรม Norton Ghost ในวินโดวส์

การสร้างแผ่นบู๊ต Norton Ghost 2003 มีอยู่ 2 วิธีคือ

วิธีที่ 1
     1. คลิก Start > Programs > Norton SystemWorks > Norton Ghost > Norton Ghost เพื่อเรียกโปรแกรม Norton Ghost
     2. คลิก Ghost Utilities บนเพนด้านซ้าย
     3. คลิกที่เมนู Norton Ghost Boot Wizard จะปรากฏหน้าต่าง Norton Ghost Boot Wizard ขึ้นมา
     4. เลือก Standard Ghost Boot Disk แล้วคลิกปุ่ม Next
     5. เลือกว่าต้องการให้แผ่นบู๊ตโหลดไดรเวอร์ของอุปกรณ์ใดบ้างหรือไม่ เสร็จแล้วคลิกปุ่ม Next
     6. เลือกเวอร์ชันของ DOS แล้วคลิกปุ่ม Next
     7. ระบุตำแหน่งที่อยู่ของไฟล์ Ghost.exe แล้วคลิกปุ่ม Next
     8. ระบุไดรฟ์ที่จะสร้างแผ่นบู๊ตและจำนวนแผ่นที่ต้องการสร้าง รวมทั้งระบุว่าต้องการฟอร์แมตแผ่นดิสก์เก็ตก่อนหรือไม่ เสร็จแล้วคลิกปุ่ม Next
     9. โปรแกรมจะแจ้งรายละเอียดที่โปรแกรมจะสร้าง ให้คลิกปุ่ม Next
     10. โปรแกรมจะเตรียมข้อมูล ให้รอสักครู่ หากคุณเลือกให้ฟอร์แมตแผ่นดิสก์เก็ตก่อน จะมีหน้าต่างให้เริ่มฟอร์แมต ให้คลิกปุ่ม Start
     11. เมื่อฟอร์แมตเสร็จแล้วให้คลิกปุ่ม Close จากนั้นโปรแกรมจะเริ่มคัดลอกข้อมูลลงแผ่นดิสก์เก็ต 
     12. คลิกปุ่ม Finish

วิธีที่ 2
     1. ดาวน์โหลดไฟล์ http://www.com-th.net/software/ghost.zip ไปเก็บไว้ในเครื่อง แล้วทำการคลาย zip
     2. ใส่แผ่นดิสก์เก็ตในไดรฟ์ แล้วดับเบิลคลิกไฟล์ Ghost2003.exe
     3. โปรแกรมจะแจ้งให้ใส่แผ่นดิสก์ ให้คลิก OK
     4. หากแผ่นดิสก์เก็ตมีข้อมูลอยู่ โปรแกรมจะแจ้งเตือน ให้คลิกปุ่ม Yes
     5. จากนั้นรอจนกว่าโปรแกรมจะทำงานเสร็จ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 10:44:35 AM »

Smiley สำรองพาร์ทิชันเป็นไฟล์อิมเมจ
ในการสำรองข้อมูลบนไดรฟ์ C: ให้เป็นไฟล์อิมเมจ แล้วเก็บไว้ในไดรฟ์ D: นั้น ก่อนอื่นควรสำรวจเนื้อที่ฮาร์ดดิสก์บนไดรฟ์ D: จะต้องมีเนื้อที่เหลือเพียงพอสำหรับเก็บไฟล์อิมเมจ ส่วนไฟล์อิมเมจจะมีขนาดมากแค่ไหนนั้น ขึ้นอยู่กับตัววินโดวส์และโปรแกรมอื่นๆ ที่ติดตั้งบนไดรฟ์ C:

- หากติดตั้งโปรแกรมลงไปมาก ไฟล์อิมเมจก็จะใหญ่ตามไปด้วย และหลังจากติดตั้งวินโดวส์กับโปรแกรมต่างๆ บนไดรฟ์ C: แล้ว ควรตรวจเช็กความเรียบร้อยรวมถึงสแกนไวรัสสักครั้งหนึ่ง

- สุดท้ายจบด้วยการทำ Defrag ไฟล์บนไดรฟ์ C: ตัวอย่างต่อไปนี้เป็นวิธีการทำไฟล์อิมเมจจากไดรฟ์
C: ไปเก็บไว้ในไดรฟ์ D:

Smiley หลังจากทำแผ่นบุตเรียบร้อย ใส่แผ่นฟลอปปี้ดิสก์แล้วเปิดคอมพิวเตอร์ให้บูตจากแผ่นจนมาหยุดอยู่ที่ A: ต่อมาพิมพ์ ghost กดปุ่ม Enter
เพื่อเรียกโปรแกรม Norton Ghost ขึ้นมาทำงาน

หน้าแรกของโปรแกรม จะเป็นแบบนี้

Smiley จะพบกับโปรแกรม Norton Ghost ถ้ามีกรอบเกี่ยวกับโปรแกรมแสดงขึ้นมา ให้กดปุ่ม Enter ผ่านไป จากนั้นใช้ปุ่มศรเลื่อนไปเมนู Local > Partition > To Image เมื่อถึงเมนู To Image ให้กดปุ่ม Enter เพื่อสร้างไฟล์อิมเมจจากพาร์ทิชัน

Smiley เลือกฮาร์ดดิสก์ที่ต้องการ ถ้ามีฮาร์ดดิสก์มากกว่า 1 ตัว จะมีฮาร์ดดิสก์ให้เลือกโดยใช้ปุ่ม Tab เพื่อเลื่อนตำแหน่งไปยังฮาร์ดดิสก์ตัวอื่น
แต่ตัวอย่างนี้มีฮาร์ดดิสก์ตัวเดียว ให้กดปุ่ม Enter เพื่อเลือกฮาร์ดดิสก์ได้เลย

Smiley จากนั้นเลือกพาร์ทิชันที่ต้องการทำไฟล์อิมเมจ ในที่นี้มีอยู่ 2 พาร์ทิชัน คือ C: กับ D: ให้เลือกพาร์ทิชันที่ 1 โดยใช้ปุ่ม Tab
ให้ตำแหน่งมาอยู่ที่พาร์ทิชันที่ 1 แล้วกดปุ่ม Enter

Smiley ต่อมาเลือกไปยังไดรฟ์ D: ในช่อง Look in: และเข้าไปในโฟลเดอร์ที่สร้างไว้ โดยใช้ปุ่ม Tab กับ Enter จากนั้นเลื่อนไปยังช่อง File name:
แล้วตั้งชื่อไฟล์อิมเมจ และเลื่อนไปยังปุ่ม Save แล้วกดปุ่ม Enter

Smiley โปรแกรมจะถามถึงระดับของการบีบอัดข้อมูล เริ่มต้นที่ No จะไม่มีการบีบข้อมูล Fast กับ High จะบีบปานกลางจนถึงมากตามลำดับ
ให้เลือกการบีบข้อมูลตามต้องการ จากนั้นโปรแกรมจะถามยืนยันอีกครั้ง ให้เลื่อนไปที่ Yes กดปุ่ม Enter

Smiley โปรแกรมจะเริ่มสร้างไฟล์อิมเมจจากไดรฟ์ C: รอจนกว่าจะดำเนินการเสร็จ แล้วจะได้ไฟล์อิมเมจไปเก็บไว้ในโฟลเดอร์ที่สร้างไว้บนไดรฟ์ D: ซึ่งหลังจากเสร็จสิ้น กระบวนการสร้างไฟล์อิมเมจหรือสำรองข้อมูลทั้งพาร์ทิชันแล้ว สามารถออกจากโปรแกรมได้ทันทีโดยเลื่อนเมนูไปที่ Quit

Cheesy เสร็จสิ้นขั้นตอนการทำแบคอัพ เดี่ยวมาต่อเรื่องการนำออกมาใช้งาน...

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 10:55:48 AM »

อ้าว ตัวกระทู้ไปไหนล่ะ

Cheesy ผมจองชื่อไว้ก่อน เดี่ยวมีคนอื่นแย่งโพส......

น้าวัฒน์รีบกลับมาด่วนครับ

Smiley โอ๊ย..ปวดใจโดนเรียก "น้า"

ก็จะวุ่นวายมากๆ (เนื่องจากอยู่ต่างประเทศ) รบกวนข้อเสนอแนะด้วย ขอบคุณครับ... Smiley

Smiley สามารถทำได้ครับ แต่ต้องระวังเรื่องการทำผิดสับกันจะทำให้ข้อมุลหาย ยุ่งยากในการกุ้ข้อมูลครับ เหมือนกับที่คุณ.pandanus บอกไว้ครับ ต้องมีสมาธิ และความมั่นใจ พยายามตั้งชื่ออิมเมจให้เข้าใจง่ายๆ อย่าใกล้เคียงกัน เดี๋ยวสับสนนะครับ

Shocked อ้าวพี่Wattคะ เป็นกระทู้ ล้อกันเล่นหรือเนี่ย หัวเราะร่าน้ำตาริน

Cheesy ไม่ล้อเล่นครับ..เอาจริง แต่เมื่อคืนระบบมีปัญหา เลยไปแต่หัวข้อครับ

ทดสอบ...ทดสอบ

Cheesy เอาจริงครับ ....

... Huh Huh Huh...

Cheesy Grin หัวเราะร่าน้ำตาริน หลงรัก

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 11:09:27 AM »

Smiley การนำอิมเมจไฟล์มาใช้งาน

Smiley เข้าโปรแกรมเสร็จแล้วก็จะแสดงหน้าจอดังนี้ ให้คลิกที่ OK

Smiley จากนั้นเลื่อนเมาส์ไปตามคำดังนี้ Local --> Partition --> From Image แล้วคลิก

Smiley ให้คลิกที่ปุ่มสามเหลี่ยมท้ายแถวในช่อง Look in เพื่อเลือกหาไฟล์ Image ของโปรแกรม Ghost

Smiley จะพบไฟล์ที่ได้สร้างไว้ตามที่ได้ตั้งชื่อ แต่จะมีนามสกุล .GHO ซึ่งเป็นไฟล์ Image ของ Ghost เป็นไฟล์ นามสกุล .GHO นั้น แล้วคลิกที่ Open

Smiley เข้าหน้าจอสู่การเลือกแหล่งข้อมูลจากไฟล์ Image ให้เราคลิกที่แถวที่ต้องการเลือก แล้วคลิกที่ OK

Smiley เข้าหน้าจอสู่การเลือกแหล่งที่จะวางข้อมูลลงไป ถ้าในเคสมีฮาร์ดดิสก์ลูกเดียว ก็จะโชว์ในตารางเพียงแถวเดียว ให้เราคลิกที่แถวที่ต้องการเลือก แล้วคลิกที่ OK

Smiley จากนั้นจะเข้าหน้าจอสู่การเลือก Partition ที่จะวางข้อมูลลงไป ถ้าในฮาร์ดดิสก์ลูกเดียวกันแบ่ง Partition ไว้หลายส่วน ก็จะขึ้นหลายแถว ให้คลิกเลือกที่แถวที่ 1 ที่เขียนว่า Primary นั่น จากนั้นคลิกที่ OK

Smiley คำถามเตือนถึงการเขียนข้อมูลทับลงไปในส่วนของ Partition ที่เลือก คลิก Yes เพื่อต้องการเขียนข้อมูล หรือคลิก No เพื่อยกเลิกการเขียนข้อมูลทับ

Smiley โปรแกรมจะเริ่มทำการเขียนข้อมูลทับลงในฮาร์ดิสก์ที่ Partition ที่เลือกไว้

Smiley หลังจากเรียบร้อยจะขึ้นกรอบมาให้เลือก 2 อย่าง คือ Continue กับ Restart Computer ถ้าเราไม่ทำอะไรอีกแล้วก็ให้เลือก Restart Computer แต่หากต้องการคัดลอกอีกซัก Partition หนึ่ง ก็ให้เลือก Continue ก็จะย้อนกลับไปทำใหม่ หลังจากนั้นก็
ต้องคลิกที่ Restart Computer เพื่อเข้าสู่ Windows ปกติต่อไป

หลงรัก จบแล้วครับ...ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่แวะเข้ามาชม และช่วยๆกันแลกเปลี่ยนความรู้

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 11:43:23 AM »

ขอบคุณครับ...Cheesy

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
tanavutsiri
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 01:51:21 PM »

มีประโยชน์มากครับ
CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 02:02:31 PM »

ขอบพระคุณทั้งคุณ Watt และคุณ pandanus นะครับ... ถ้ายังไงผมจะเตรียมไฟล์อิมเมจของทั้งคู่ลงแผ่น DVD เผื่อไว้สักสองชุด
แต่ที่แนะให้เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ตัวใหม่เลยคงไม่ได้เพราะไม่ใช่ของส่วนตัว.. เป็นเครื่องที่ผมใช้ในห้อง lab ครับ

อ้อ.. ถามอีกประเด็นครับ โปรแกรมนี้อ่านและเขียน Partition แบบ NTFS ได้โดยตรงรึเปล่าครับ ?
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 02:12:57 PM »

ขอบพระคุณทั้งคุณ Watt และคุณ pandanus นะครับ... ถ้ายังไงผมจะเตรียมไฟล์อิมเมจของทั้งคู่ลงแผ่น DVD เผื่อไว้สักสองชุด
แต่ที่แนะให้เปลี่ยนฮาร์ดดิสก์ตัวใหม่เลยคงไม่ได้เพราะไม่ใช่ของส่วนตัว.. เป็นเครื่องที่ผมใช้ในห้อง lab ครับ

อ้อ.. ถามอีกประเด็นครับ โปรแกรมนี้อ่านและเขียน Partition แบบ NTFS ได้โดยตรงรึเปล่าครับ ?

Smiley ไม่ใช่กลัวว่าไฟล์อิมเมจจะเสียนะครับ สิ่งที่สำคัญคือ กลัวว่าจะเขียนลง Partition ผิดนะครับ

- ถ้าเป็น Fat32 ก็สามารถเปลี่ยนได้ภายหลังจากเสร็จเข้าวินโดว์แล้วโดยการทำตามนี้ครับ
1. คลิ๊ก Start > Run
2. จากนั้นพิมพ์ CONVERT C: /FS:NTFS
3. จากนั้นจะห้เราใส่ Volume Label ของไดร์ฟที่เราจะเปลียน (ดู Volume Lable ได้จาก พิมพ์ dir/w
    จากนั้นดูตรงคำว่า Volume in drive C is XXXXXXX เอาตรง XXXXXXX มาใส่ครับ) จากนั้นกด Enter
4. จากนั้นจะขึ้นมาถามให้เราตอบ y ครับ เป็นอันเสร็จ

- ตรง C: นั้นให้เราเลือกไดรฟ์ที่เราจะต้องการแปลงเป็น NTFS ครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์