เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 10:22:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ กับ ป้ายแดง  (อ่าน 4771 ครั้ง)
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 07:56:07 AM »

I baught a car in Malaysia, I got the plate the same day when the car is registered. However, the plate are not official issued, it was made by car dealer itself.

Wink

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
ทุกปัญหาของชาติเริ่มต้นที่ "คอรัปชั่น"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 74

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 10:05:29 AM »

เรื่องป้ายแดงนี่เป็นความห่วยของคนขายรถครับเป็นขั้นตอนภายในของเค้าเอง โดยปกติถ้าผู้ซื้อได้รับเอกสารจากผู้ขายแล้วไปทำทะเบียน เสียเวลาแค่วันเดียวครับ โดยเฉพาะคนซื้อรถเงินสดนี่ทางบริษัทเอาเงินไปหมุนได้เป็นเดือนๆเลยครับ เอาเปรียบสุดๆ ถ้าใครจะซื้อรถให้ระบุลงไปในวันทำสัญญาจองเลยว่าขอรับเอกสารการซื้อขายเพื่อไปทำทะเบียนในวันรับรถ อย่าไปรับรถก่อนไม่มีเอกสารเด็ดขาด ก็จะไม่มีปัญหาครับ อีกอย่างหนึ่งก็เรื่องป้ายแดงปลอม พวกคนขายนี่นิยมมาก ทำไมตำรวจไม่ยอมไปจับที่ศูนย์เลย มานั่งจับแต่ผู้ใช้ซึ่งบางทีก็ไม่รู้  หัวเราะร่าน้ำตาริน

"ไม่เคยคิดหวังเป็นวีรบุรุษ แต่ก็สุดจะเห็นชาติพินาศสลาย"
Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 04:12:48 PM »

ขอบคุณพี่ป้อมทองครับ

เรียนถามพี่ๆ ครับ
ผมใช้บริการแท๊กซี่บ่อย บางคันติดป้ายแดงโดนเจ้าหน้าที่เรียกและรับใบสั่ง ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่ากฏหมายจราจรแบ่งเรื่องการใช้รถส่วนบุคคลใหม่ติดป้ายแดงใช้งานได้ก่อนยามวิกาลแต่แท๊กซี่ทำไมไม่ได้ครับ

ผมเดาเอาตามเข้าใจของผมเอง คิดว่าแท็กซี่เป็นรถบริการสาธารณะ น่าจะต้องมีทะเบียนป้ายเหลืองให้เรียบร้อยก่อนนำมาให้บริการ น่าจะมีผลเรื่องของความปลอดภัยด้วย เนื่องจากป้ายแดงจะอยากต่อการตรวจสอบ...

รถรับจ้างสาธารณะ ต้องมีป้ายสีเหลือง และจดทะเบียนเสียภาษีให้ถูกต้อง

จึงจะวิ่งรับส่งคนโดยสารได้ ป้ายแดงคือป้ายให้ใช้รถชั่วคราวหรือเพื่อซ่อม

ซึ่งต้องมีกำหนดระยะเวลาอนุญาตให้วิ่งได้ระหว่างเวลากลางวันเท่านั้น
พี่ป้อมทองครับ  ปัจจุบันยังมีสมุดคู่มือที่มาพร้อมกับป้ายแดงและรถใหม่เหมือนเมื่อก่อนหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
ด้วยความเคารพ

ขออนุญาตตอบแทนพี่ป้อมทองนะคะ

สมุดคู่มือที่มาพร้อมกับป้ายแดง  ยังมีอยู่ค่ะ 

แต่ว่าไม่เคยใช้ประโยชน์เลยค่ะ เพราะคิดว่ามันยุ่งยาก ไม่ทราบคนอื่นเป็นเหมือนนู๋หรือเปล่าคะ  Grin

เวลาออกนอกพื้นที่ กลับช่วงกลางคืนก็จะโดนเรียกประจำ บางด่านเรียกแล้วก็ปล่อยไป บางด่านก็เสีย 100 บาท  :Smiley  Wink

เพราะสังคมประเมินค่าที่ จน รวย    คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่
ถ้าสัมคมประเมินค่าที่ภายใน          คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 10:06:10 PM »

ขออนุญาตตอบแทนพี่ป้อมทองนะคะ

สมุดคู่มือที่มาพร้อมกับป้ายแดง  ยังมีอยู่ค่ะ 

แต่ว่าไม่เคยใช้ประโยชน์เลยค่ะ เพราะคิดว่ามันยุ่งยาก ไม่ทราบคนอื่นเป็นเหมือนนู๋หรือเปล่าคะ  Grin

เวลาออกนอกพื้นที่ กลับช่วงกลางคืนก็จะโดนเรียกประจำ บางด่านเรียกแล้วก็ปล่อยไป บางด่านก็เสีย 100 บาท  :Smiley Wink
อ้างถึง
ถึงจะมีสมุดคู่มือก็ตามแต่เขาก็อนุญาตให้วิ่งแค่ 6.00 - 18.00 แค่นั้นครับ..
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์