เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 02:32:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความภูมิใจของลูกผู้ชาย พี่น้องซื้อบ้าน-ซื้อรถอายุเท่าไหรครับ  (อ่าน 15540 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2007, 11:42:08 PM »

ในฐานะที่ผมยังอ่อนอาวุโส ขอเล่าย่อๆ หลังจากสามารถทำกิจการเล็กๆของตัวเอง สามารถทำงานซื้อรถ ให้แม่นั่งได้ก่อนอายุผมอายุ30 ตอนนี้ก็กำลังพยายามจะซื้อบ้านให้แม่อยู่ ซึ่งมันหนักหนาไม่เบา สำหรับเราที่ต้องทำงานคนเดียว ตอนนี้ก็กำลังจะพยายามซื้อบ้านให้แม่อยู่ ให้เป็นหลักพักพิงยามแก่ชรา แม้แม่จะมีลูกหลายคน แต่มีเราคนเดียว ที่ดูแลท่าน บางครั้งมันอาจจะเหนื่อยหนัก แต่ด้วยสามัญสำนึก ผมเต็มใจและจะพยายามทำให้ได้ ตราบที่เรามีกำลัง มีเรี่ยวแรง

ในเวปนี้ ส่วนใหญ่ เป็นพี่ๆน้าๆ ที่เคยผ่านโลกมามากมาย อยากถามถึงความภูมิใจ ของลูกผู้ชาย ว่าท่านภูมิใจอะไรที่สุดในชีวิตที่ผ่านมา เพื่อเป็นกำลังใจให้ผมและคนอื่นๆในกาลข้างหน้า ขอบคุณครับ  หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2007, 03:22:17 AM โดย Glock_pk » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 06:46:45 AM »

ดีนะครับได้มีโอกาสตอบแทนบุญคุณท่าน บางคนโตเป็นความยังขอตังค์ท่านใช้อยู่เลย ส่วนความภูมิใจในชีวิตที่ผ่านมา.........ผมภูมิใจทีได้เกิดเป็นลูกท่าน ดูแลรับผิดชอบตัวเองให้ดีแค่นี้ท่านก็คงภูมิใจแล้วครับ
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 07:14:27 AM »

เป็นลูกผู้หญิงค่ะ
ซื้อบ้านหลังแรกซื้อด้วยความสามารถของตัวเองตอนอายุ 22-23 ใกล้จบป.ตรี
เป็นทาว์เฮ้าส์ 18 ตรว.หมู่บ้านธนะสิน ถนนนวมินทร์  ตอนนั้นประมาณ  3.9 แสนบาท ตอนนี้ขายไปแล้วค่ะ
ตอนนี้เหลือทาว์เฮ้าส์อีก 3 หลัง อาคารพาณิชย์อีก 1 อยากขายอีกเหมือนกัน
ขออนุญาติขายนะค่ะ..ทาว์เฮ้าส์หมู่บ้าน ป.ผาสุขนิเวศน์ ถนนตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี (ติดถนนใหญ่)  3  ชั้น 2 ห้องติดกัน ขายคู่ 2 ล้านบาทค่ะ
อีก 4-5 ปี จะขายให้หมดแล้วเช่าคอนโดหรือโรงแรมอยู่ขี้เกียจดูแล รับผิดชอบและทำความสะอาดค่ะ

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 07:30:05 AM »

ซื้อบ้านหลังแรกซื้อด้วยความสามารถของตัวเองตอนอายุ 22-23 ใกล้จบป.ตรี
เป็นทาว์เฮ้าส์ 18 ตรว.หมู่บ้านธนะสิน ถนนนวมินทร์  ตอนนั้นประมาณ  3.9 แสนบาท ตอนนี้ขายไปแล้วค่ะ
ตอนนี้เหลือทาว์เฮ้าส์อีก 3 หลัง อาคารพาณิชย์อีก 1 อยากขายอีกเหมือนกัน
ขออนุญาติขายนะค่ะ..ทาว์เฮ้าส์หมู่บ้าน ป.ผาสุขนิเวศน์ ถนนตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี (ติดถนนใหญ่)  3 ชั้น 2 ห้องติดกัน ขายคู่ 2 ล้านบาทค่ะ
อีก 4-5 ปี จะขายให้หมดแล้วเช่าคอนโดหรือโรงแรมอยู่ขี้เกียจดูแล รับผิดชอบและทำความสะอาดค่ะ

Smiley อยู่คอนโดค่าบริการส่วนกลางค่อนข้างแพงนะครับ อีกอย่างถ้ารักการเป็นส่วนตัวอยู่คอนโดค่อนข้างจะอึดอัด

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 07:36:18 AM »

ร่วมยินดีและภาคภูมิใจกับท่าน Glock_pk ด้วยครับ ยังขาดคู่คิดเคียบแนบแอบกายอยู่ รีบๆหน่อย อยากนั่งโต๊ะจีน

จองโต๊ะพิเศษไว้ล่วงหน้านะ  เฉพาะชาวเรา อาหารพิเศษ เครื่องดื่มที่ถูกปากและถูกใจ ....... อิ อิ แค่นี้แหละที่ขอ

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 07:46:30 AM »

คุณ.ดาว.นี่เก่งนะครับ.อายุขนาดนั้นสามารถ.เก็บเงินซื้อบ้านได้.. Wink
ดู.วัยรุ่น.สมัยนี้ซิ.อายุขนาดนั้น..ยังไม่มีความคิดแบบนี้เลย... Wink

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 07:47:45 AM »

Smiley อยู่คอนโดค่าบริการส่วนกลางค่อนข้างแพงนะครับ อีกอย่างถ้ารักการเป็นส่วนตัวอยู่คอนโดค่อนข้างจะอึดอัด

ขอบคุณค่ะ..
คงต้องหาที่เป็นส่วนตัวดีๆ ก็พยายามมองๆ อยู่ค่ะ
ตอนนี้เช่าโรงแรมให้ลูกค้าจากตปท.มาพัก จะเปลี่ยนเป็นคอนโด แต่ก็ยังหาไม่ถูกใจ ด้วยสาเหตุหลายประการ
ทำไปทำมาก็เช่าโรงแรมให้อยู่มาเป็น 10 ปีแล้วค่ะ เช่ามานาน อะไร อะไร ก็ไม่ต้องรับผิดชอบ (ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอาหาร ค่าคนทำความสะอาด ฯลฯ)หาเงินมาจ่ายอย่างเดียว
สบายจนติด  ก็เลยคิดจะมาอยู่โรงแรมนี่แหละค่ะ.

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 07:48:23 AM »

คุณ.ดาว.นี่เก่งนะครับ.อายุขนาดนั้นสามารถ.เก็บเงินซื้อบ้านได้.. Wink
ดู.วัยรุ่น.สมัยนี้ซิ.อายุขนาดนั้น..ยังไม่มีความคิดแบบนี้เลย... Wink

ผมก็ปลื้มน้าดาวจัง อยากมีโอกาสพบปะสักครั้ง

ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 08:50:17 AM »

ผมก็ปลื้มน้าดาวจัง อยากมีโอกาสพบปะสักครั้ง

เมื่อก่อนเป็นเด็ก ตจว.เข้า กทม.เห็นอะไรก็เป็นเงินเป็นทองไปหมด ค่ะ
ทำงานหนักเอาเบาสู้ นอนประมาณ 4 ชั่วโมง ทำงาน เรียนหนังสือ ทำงานพิเศษ
ตั้งใจทำงานด้วยความซื่อสัตย์ สุจริต เพราะอยู่กับเงินที่เจ้านาย ตปท.ไว้ให้ใช้จ่ายเป็นค่าดำเนินการของบริษัท
จนเจ้านายไว้ใจให้ดูแลจนถึงปัจจุบัน
ปัจจุบันก็ยังทำงานอยู่แต่น้อยกว่าเมื่อก่อน เพราะเหนื่อยมานานค่ะ อยากมีความสุขกับชีวิตบ้างค่ะ
ตอนนี้แค่ทำงานประจำ ทำงานพิเศษ ดูแลครอบครัวและมีกิจการธุรกิจของครอบครัวเปิดบริษัทรับจ้างทำบัญชีค่ะ

สำหรับพี่ปู ยินดีค่ะ  ถ้ามีโอกาสจะรีบไปพบเลยค่ะ

witthaya *รักในหลวง*
หวังเหวิดทุกคน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 08:57:45 AM »

ผมปลดทหารตอนอายุ 22  แล้วทำงานบริษัท เก็บเงิน
                   ตอนอายุ 27  รวบรวมทุนกับพี่อีกสองคนซื้อรถสิบล้อมือสองให้พ่อ ไว้บรรทุกไม้ยางส่งที่ อ.เวียงสระ(จ้างคนขับ)
พออายุ 29 ซื้อบ้าน(ผ่อน) แต่งงาน(สด) ซื้อรถ(ดาวน์แล้วผ่อน 4 ปี) ปีเดียวกันหมดเกลี้ยงเลย
อายุ 31 ได้ CZ75 compact 1 กระบอก
ปีหน้าอายุ 33 ผ่อนรถหมด จะเอา 452 สักกระบอก

ทั้งหมดนี้ทำเองหมดครับ นี่คือความภูมิใจของผม
จากที่เคยรับจ้างกรีดยาง และตัดลูกปาล์มในช่วงที่ตกงาน

ผมลูกครึ่ง  สุราษฎร์ + กระบี่ ครับ
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 09:08:54 AM »

ในฐานะที่ผมยังอ่อนอาวุโส ขอเล่าย่อๆ หลังจากสามารถทำกิจการเล็กๆของตัวเอง สามารถทำงานซื้อรถ ให้แม่นั่งได้ก่อนอายุผมอายุ30 ตอนนี้ก็กำลังพยายามจะซื้อบ้านให้แม่อยู่ ซึ่งมันหนักหนาไม่เบา สำหรับเราที่ต้องทำงานคนเดียว ตอนนี้ก็กำลังจะพยายามซื้อบ้านให้แม่อยู่ ให้เป็นหลักพักพิงยามแก่ชรา แม้แม่จะมีลูกหลายคน แต่มีเราคนเดียว ที่ดูแลท่าน บางครั้งมันอาจจะเหนื่อยหนัก แต่ด้วยสามัญสำนึก ผมเต็มใจและจะพยายามทำให้ได้ ตราบที่เรามีกำลัง มีเรี่ยวแรง

ในเวปนี้ ส่วนใหญ่ เป็นพี่ๆน้าๆ ที่เคยผ่านโลกมามากมาย อยากถามถึงความภูมิใจ ของลูกผู้ชาย ว่าท่านภูมิใจอะไรที่สุดในชีวิตที่ผ่านมา เพื่อเป็นกำลังใจให้ผมและคนอื่นๆในกาลข้างหน้า ขอบคุณครับ  หลงรัก

ขออนุญาติขายนะค่ะ..ทาว์เฮ้าส์หมู่บ้าน ป.ผาสุขนิเวศน์ ถนนตลิ่งชัน-สุพรรณบุรี (ติดถนนใหญ่)  3 ชั้น 2 ห้องติดกัน ขายคู่ 2 ล้านบาทค่ะ

นับถือครับ เก่งทั้งสองท่านเลย

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 09:18:35 AM »

ขอบคุณค่ะ..
คงต้องหาที่เป็นส่วนตัวดีๆ ก็พยายามมองๆ อยู่ค่ะ
ตอนนี้เช่าโรงแรมให้ลูกค้าจากตปท.มาพัก จะเปลี่ยนเป็นคอนโด แต่ก็ยังหาไม่ถูกใจ ด้วยสาเหตุหลายประการ
ทำไปทำมาก็เช่าโรงแรมให้อยู่มาเป็น 10 ปีแล้วค่ะ เช่ามานาน อะไร อะไร ก็ไม่ต้องรับผิดชอบ (ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอาหาร ค่าคนทำความสะอาด ฯลฯ)หาเงินมาจ่ายอย่างเดียว
สบายจนติด  ก็เลยคิดจะมาอยู่โรงแรมนี่แหละค่ะ.

พออายุใกล้ๆ 50 แล้วจะรู้ว่าง๊าวเหงา.....
Footballmania
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 31

รักในหลวง

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 09:26:14 AM »

เรียนจบแล้ว ก็ทำงานบริษัท เข้าๆ-ออกๆ อยู่ 3 บริษัท เก็บเงินอยู่ 4 ปี ก็ออกรถเป็นของตัวเองได้แล้ว

ผ่อนไปแล้ว 4 ปี เหลืออีก 1 ปี หัวเราะร่าน้ำตาริน ผ่อนรถเสร็จก็คงกระดิกตัวไม่ได้ เพราะต้องผ่อนบ้านต่อ พึ่งผ่อนได้ 2 ปีเอง....

เหนื่อยจริงๆ ชีวิตเงินผ่อน จูบบบบ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 09:30:02 AM »

ซื้อรถยนต์คันแรก อายุประมาณ 26-27 ปี ซื้อบ้านเองอายุ 40 ปี อุ๊ยความลับรั่ว Grin

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 09:30:22 AM »

ด้วยความเคารพครับ

เป็นกำลังใจให้ครับคุณเบิ้ม ผมตอนนี้อายุ ๓๐ ครับ

ซื้อรถคันแรกเมื่ออายุ ๒๔ ปี ผ่อนหมด ยกให้พี่ชายไปใช้ที่บ้านไว้ดูแลรับส่งพ่อแม่ด้วยเวลาท่านไปหาหมอ
สร้างบ้านของตัวเองตอนอายุ ๒๖ ปี ไม่ต้องผ่อนเก็บเงินสร้างจนเสร็จ
ซื้อรถคันที่สองตอนอายุ ๒๘ ปีตอนนี้ยังผ่อนอยู่
สร้างบ้านใหม่ให้แม่กับพ่อเมื่ออายุ ๒๙ ปีครับ ไม่ต้องผ่อน

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์