เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:27:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อกหักอีกแล้วครับ  (อ่าน 5426 ครั้ง)
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 12:34:58 PM »

เวลาจะทำให้เราแข็งแรงขึ้น 
เมื่อมาถึงจุดหนึ่งของชีวิตที่ต้องเปลี่ยนแปลงอะไรหลายๆอย่าง ถ้าเราผ่านมันไปได้ แล้วเรามองย้อนกลับมา
จะพบว่ามันเป็นแค่เรื่องเล็กๆ สำหรับชีวิตเรา
เปลี่ยนมันให้เป็นแรงขับดันชีวิตเราให้พุ่งไปข้างหน้าดีกว่า Wink

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
ปืนเด็กเล่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 36

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 02:02:19 PM »

...ผู้ชาย
   อกหักเรื่องเล็ก

ถ้าผู้หญิงคนนี้ มีคนเดียวในโลก คุณจะเสียใจถูกต้องแล้วครับ
   แต่ถ้าไม่ได้มีคนเดียวในโลก เสียใจได้ครับ แต่ต้องกลับมาพบชีวิตใหม่
   ความท้าทายใหม่ๆที่ ผู้ชายโสดเท่านั้นที่ทำได้
   หวังว่า ความสนุกและเสรี จะกลับมาสู่คุณอีกครั้ง และในความสนุก เสรีนั้นคุณจะเจอเนื้อคู่โดยไม่รู้ตัว

สู้ครับ! เรื่องแค่นี้ เล็กๆครับ
   เป็นกำลังใจให้นะครับ ในนี้ เพื่อนตรึมเลยครับ
ช่าง...ตู่....
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 04:45:52 PM »

มาให้กำลังใจ...ครับ....

เจ็บไม่นานหร่อกพี่.........เดียวก้อหาย........

...ตากแดดที่แสนร้อน...ยังเย็นได้ด้วยเหงื่อกาย....
...ตากแอร์เย็นสบาย....แต่ร้อนใจดังไฟเผา......

นักะติ๊ Club
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 08:47:18 PM »

"วิธีคิดให้หายทุกข์ใจยามอกหัก"

.....บทความนี้ขอเสนอเทคนิคทำใจ ยามประสบกับความผิดหวังในความรัก
เพื่อเป็นประโยชน์ต่อคนหนุ่มสาวในยุคไอที ที่พบรักกันง่าย ๆ บนออนไลน์
ด้วยความความเร็วเท่าแสง หวังเป็นอย่างยิ่งว่าวิธีคิดทั้ง ๔ วิธีนี้ คงจะได้ช่วยรักษาใจ
ให้ท่านมีกำลังใจเรียนรู้ชีวิตกันต่อไป จนกว่าจะประสบความสำเร็จในชีวิตตามปรารถนาของทุก ๆ คน

๑. เข้าใจธรรมชาติของความรัก ความรักแบบหนุ่มสาว เป็นความรักที่มีรสหอมหวาน
ใคร ๆ ก็ใคร่ปรารถนา แต่ธรรมชาติของความรักแบบนี้ มันมาพร้อมกับพิษสงด้วย
คือหากไม่สมปรารถนาเมื่อใด มันก็จะแสดงความเจ็บปวดออกมาทันที เจ็บมาก เจ็บน้อย
แล้วแต่ว่าเรายึดมั่นทุ่มเทในความรักแค่ไหน ยึดน้อยก็เจ็บน้อย ยึดมากก็เจ็บมาก
ดังนั้นในยามใดอกหัก ให้เราก็บอกกับตัวเองว่า นี่เป็นธรรมชาติของชีวิตมันแสดงอาการ
ตามธรรมชาติของมันเอง ถ้าเราไม่ไปคิดฟุ้งซ่านกับมัน เดี๋ยวมันก็จะค่อย ๆ ทุเลาเบาบางไปเอง

๒. มีความเมตตากรุณาต่อตัวเอง เมื่อใดต้องพบกับความเจ็บปวดจากความผิดหวังในความรัก
ให้คิดเมตตากรุณาต่อตัวเอง ไม่คิดลงโทษตัวเอง หรือ คิดทำร้ายจิตใจของตัวเองซ้ำเป็นดาบสองลงไปอีก
แต่ให้มองไปที่ความเจ็บปวดที่เกิดขึ้นในจิตใจด้วยความกรุณา เหมือนกับว่าเรากำลังรู้สึกเมตตาสงสารใครสักคน
ปลอบใจของตัวเองเหมือนกับเรากำลังปลอบเพื่อนด้วยความรักความเข้าใจ
ยกตัวอย่าง " ทำใจสบาย..ๆ นะ...มันเจ็บไม่นานหรอก คราวหน้าเราจะระวังให้มากกว่านี้
ขอโทษทีนะเพื่อนนะ ที่ทำให้นายเจ็บ ฯลฯ " คือ มองความเจ็บปวดที่เกิดขึ้นด้วยความเห็นใจว่านี่เป็นผลพวงที่เกิด
จากความรักแบบหนุ่มสาว (ดูข้อ ๑)  ยอมรับและเข้าใจความเป็นจริงเช่นนี้ ด้วยรอยยิ้มแห่งความเมตตากรุณา
เราจะเกิดความสุขใจมาแทนที่ และ อาการเจ็บปวดจากความผิดหวังก็จะทุเลาเบาบางไปอย่าง รวดเร็ว

๓. มองโลกในแง่ดี ให้คิดว่าตัวเองเป็นผู้ที่โชคดีที่สุดในโลก ดีแล้วที่อกหัก เพราะคนที่เรารักคนนี้อาจจะไม่ใช่เนื้อคู่ของเราก็ได้
หรือ ให้คิดดีใจว่า อกหักคราวนี้ดีจัง เพราะเราได้ความรู้ใหม่ๆ ที่เราสามารถนำมาปรับปรุงชีวิตของเราให้พัฒนาขึ้นไปได้อีกเยอะเลยทีเดียว
เอ..อย่างนี้คงต้องขอบคุณคนที่หักอกเราเสียแล้วสิ.. ไม่งั้นเราคงจะเซ่อไปอีกนาน หรือ คิดว่า เออ.!โชคเรายังดีนะ
ที่ผิดหวังเสียก่อน ไม่อย่างนั้นถ้าหากถลำลึกลงไปมากกว่านี้เราก็คงจะเจ็บสาหัสกว่านี้เป็นแน่
การคิดในแง่ดีเช่นนี้ สารพัดที่จะคิดไปได้หลายรูปแบบ ใครที่คิดอย่างนี้ได้ ถือว่าเป็นคนฉลาดคิด
เพราะสามารถเอาปัญหามาสร้างเป็นปัญญา เอาความทุกข์มาแปรให้กลายเป็นความสุขที่เป็นกุศล
มองโลกในแง่ดีมาก ๆ เช่นนี้ ทำให้มีสุขภาพจิตตลอดชีวิต

๔. ฝันเพิ่งจะตื่น สำหรับคู่รักที่รักกันมานาน หวานชื่นกันมาโดยตลอด แต่ต่อมาภายหลังมีอันต้องพลัดพรากจากกัน
เพราะไปด้วยกันไม่ได้ หรือ ขัดแย้งไม่เข้าใจกัน หรือ อีกฝ่ายไม่ซื่อสัตย์ทำให้มีอันต้องแยกทางกัน หรือ ถูกทอดทิ้งอย่างไม่ใยดี
ปัญหาเหล่านี้ล้วนสร้างความทุกข์อย่างแสนสาหัสให้แก่จิตใจจนยากที่จะรับไว้ได้ ดังนั้นจึงมีบางคนถึงกับคิดสั้น
ทำลายชีวิตของตนเองไปเลยก็มี ในกรณีนี้ หากใช้ ๓ วิธีข้างต้นดังที่แนะนำไปแล้ว ยังเอาไม่อยู่
คือยังมีความร่ำไรรำพันอาลัยอาวรณ์อยู่เช่นเดิม ขอแนะนำให้ใช้วิธีคิดแบบ "ตัดใจ" อย่างเด็ดขาดไปเลย
นั่นคือ ทุกครั้งที่มีความคิดหวนอาลัยเกิดขึ้นเมื่อใด ให้บอกกับตัวเองทันทีว่า วันชื่นคืนสุขเก่า ๆ นั้นมันเป็นเพียงแค่เราฝันไป
ตอนนี้เราตื่นขึ้นมาวันใหม่แล้ว ไม่ต้องไปหวนอาลัยมันอีกต่อไป "ความฝันคือมายา ปัจจุบันคือความจริง "
ให้มีความร่าเริงในชีวิตใหม่ สำหรับความรับผิดชอบต่าง ๆ ที่ตามมา บอกกับตัวเองไปได้เลยว่า "เราทำได้สบายมาก"
การอยู่ตัวคนเดียวถ้าหากชีวิตมันดีงาม มันมีความสุขมากขึ้น เราก็น่าจะดีใจ บางทีไม่แน่
ในอนาคตเราอาจจะพบกับคนดีที่ไปด้วยกันกับเราได้ ก็อาจจะเป็นได้ เป็นต้น

ขอบคุณค่ะสำหรับบทความที่ดี  กำลังเป็นเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นมามากแล้วค่ะ
เป็นเรื่องธรรมชาติ ตามธรรมดาของมนุษย์  Grin :Smiley

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 09:14:51 PM »

..... คุณโชคดีมากเลย  ที่คุณมีบ้านนี้อยู่  เข้ามาบอก  เข้ามาคุย  เข้ามาแจ้งให้เราได้รับรู้รับทราบความเป็นไปบ้าง  เวลาในการแก้ปัญหาของคนเรานั้นเท่ากัน  คือ 24 ชั่วโมง  อยู่ที่ว่าเราจะรอให้มันสว่างได้หรือเปล่า  ถ้าเรารอได้มันก็จะพบกับแสงสว่างด้วยตัวของมันเอง  ปัญหาบางปัญหาเราไม่ต้องเข้าไปแก้ไขมันเลย  เพียงรอให้เวลาเข้ามาช่วยแก้ ช่วยเปลี่ยน ช่วยเคลื่อนย้ายเท่านั้น  .... ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ  เข้มแข็งนะครับผม  .......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 09:16:28 PM »

อิจฉาคุณจังเลย ..... เพื่อนคุณเยอะมั่ก ๆ .... ด้วยความจริงใจครับผม .......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 06:42:02 AM »

คิดซะว่า เค้าไม่ใช่คู่เรา ถึงเวลาคู่เราจะมาเองครับ
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 09:17:28 AM »

เรื่องของคุณ Hang นี่
แรงจริงๆ แต่ผมว่านี่แหละ
ชีวิตจริง

ขอบคุณครับแต่ผมหายเจ็บแล้วครับ..แค่นี้ไม่ตายหรอกเธออออ..หว่าซั้น..อิอิ
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 05:53:25 PM »

...... อ้าว .... แล้วเจ้า Rock ลูกซอง ไม่เข้ามารายงานตัวบ้างล่ะ  .... วันนี้ .......

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 06:11:09 PM »

- ผมเป็นคนนึงที่เข้าใจความรู้สึกแบบนี้...ของผม 6 ปี ครับ ขนาดแอบจดทะเบียนฯให้เธอเพื่อแสดงความจริงใจที่มีต่อกับ/ ไม่เคยขัดใจกันเลยก็ว่าได้...แต่เมื่อเธอเรียนจบเราก็แยกทางกัน...ด้วยเหตุผลบางอย่าง
- ทำใจให้แข็ง....เวลาจะช่วยเราได้ 
- ขอให้ท่านโชคดี....ครับ
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 06:18:29 PM »

ขอคุณทุกความรู้สึกดีๆที่ได้จากพี่น้องสุดจะบรรยาย บางท่าน PM ไปช่วยปลอบ บ้างท่าชวนโทรมาคุยด้วย  ตอนนี้ดีขึ้นมาก ยิ้มได้แล้วครับ

ขอบคุณแฟนๆที่ยังหนาแน่นเป็นแฟนพี่ชาย โดยไม่มีแหนงหน่ายยยยย....ยยย หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์