เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:11:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระใบลานเปล่า  (อ่าน 1562 ครั้ง)
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 02:42:02 PM »

ขอถวายบทความนี้แด่พระสงฆ์ผู้เจริญและรวมทั้งสาธุชนผู้ที่เป็นพุทธมามกทั้งหลาย....
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

พระใบลานเปล่า

สมัยพุทธกาล ยังไม่แบ่งพระเป็นพระวัดบ้าน พระวัดป่า ชัดเจน พระที่เก่งปริยัติ แตกฉานพระธรรมวินัย ถึงขั้นเป็น อาจารย์ใหญ่ ก็มีอยู่หลายรูป

รูปหนึ่ง...สั่งสอนศิษย์มากมาย ชื่อเสียงโด่งดัง แต่ไม่เคยลงมือปฏิบัติธรรมจริงจังสักที

พระพุทธองค์ก็ไม่ทรงเรียกชื่อ เหมือนที่คนอื่นเรียก

แต่ทรงเรียกว่า โปฐิละ

โปฐิละ...แปลตรงตัวว่า ใบลานเปล่า แปลโดยความหมาย...ได้แก่ คัมภีร์ที่ปราศจากตัวอักษร เปรียบเหมือนจิตที่ปราศจากธรรม

ทรงเรียกชื่อโปฐิละ...ตั้งพระทัยจะกระตุ้นเตือน ให้ อาจารย์ใหญ่ได้สำนึก

พระโปฐิละ ถูกเรียก "ใบลานเปล่า" หลายๆครั้งเข้าก็อาย เข้าไปทูลลาไปปฏิบัติธรรม มุ่งหน้าเข้าหาวัดป่า แต่เมื่อไปขอเรียนกรรมฐานจากพระอาจารย์ใหญ่วัดป่า พระอาจารย์วัดป่าก็ปฏิเสธ

ลดชั้นไปหาอาจารย์รองไปจนถึงพระหนุ่ม...แต่ก็ไม่มีพระรูปไหน ยอมสอนให้ อับจนหนทาง เมื่อมีผู้ชี้ให้ไปหาสามเณรน้อย...ท่านก็สิ้นมานะ ละทิฏฐิ เข้าไปหา

สามเณรน้อย ถามว่า ท่านอาจารย์แน่ใจแล้วหรือว่า จะเชื่อฟังคำสั่ง (คำสอน) ท่านก็รับปาก

"งั้น ท่านลองลุยลงสระน้ำให้ฉันดูก่อน"

พระโปฐิละ นุ่งห่มสบงจีวรเนื้อดีราคาแพง จำใจเดินลงสระ พอชายจีวรเปียกน้ำ สามเณรก็เรียกท่านขึ้นมาฟัง...ปริศนาธรรม

"ในจอมปลวกมีช่องอยู่ 6 ช่อง มีเหี้ยอยู่ภายใน บุคคล ผู้ประสงค์จะจับมัน พึงอุดช่องทั้ง 5 แล้วจึงจับเอา แม้ท่านก็จงปิดทวารทั้ง 5 จงเริ่มตั้งกรรมฐานไว้ในมโนทวาร"

ปริศนาธรรมนี้ สำหรับผู้ไม่รู้ปริยัติ อาจคลี่คลายได้ยาก แต่สำหรับพระโปฐิละ ไม่ใช่เรื่องยาก

การเจริญสติด้วยการรับรู้ การกระทบอารมณ์ทางทวารทั้ง 6 (ตา หู จมูก ลิ้น กาย และใจ) เป็นงานมาก ในขณะที่การตามรู้สภาวธรรม ทางมโนทวาร (ใจ) ทางเดียว เป็นงานที่น้อยกว่าหลายเท่า

เมื่อจิตเกิดกิริยาอาการอย่างใด ก็ให้รู้ทันกิริยาอาการของจิตนั้นๆ

ด้วยวิธีการนี้ จิตจะมีสติรู้อารมณ์ด้วยความตั้งมั่น รู้อย่างสบายๆไม่เคร่งเครียด เปิดทางให้เกิดปัญญา รู้ลักษณะของจิตและอารมณ์ ได้ตามความเป็นจริง

พระโปฐิละ...ปฏิบัติตามคำสอนสามเณรเช่นนี้ ไม่ช้า ใบลานของท่านก็เต็มไปด้วยอักษรธรรม

ต่อมา...ท่านก็บรรลุอรหันต์

เนื้อหาเรื่องพระใบลานเปล่า ผมอ่านมาจากหนังสือ ทางเอก ของพระปราโมทย์ ปาโมชโช ครับ หนังสือเล่มนี้ คุณดนัย จันทร์เจ้าฉาย ส่งมาให้นานแล้ว...เล่มหนึ่ง

คุณศุภฤกษ์ สกุลชัยพรเลิศ บอกว่าเป็นธรรมะที่อ่านง่าย แจ่มแจ้งนัก ส่งมาให้เล่มที่สอง

อ่านแล้วอ่านอีกก็ยังชื่นใจ ขนาดพระเก่งปริยัติ พระพุทธเจ้าท่านยังเรียกว่าใบลานเปล่า หากเป็นพระที่สวนทางปริยัติ...นอกธรรมนอกวินัย เผลอลืมพระไตรรัตน์ หันไปนับถือเทวดา...

คำเรียกจะเปลี่ยนเป็นอะไร?

พระพุทธเจ้า ประกาศศาสนา...เริ่มต้นด้วยการปฏิวัติลัทธิความเชื่อเทพเจ้า...ไม่เชื่อคำทำนาย ชาวพุทธต้องเชื่อธรรม เชื่อกรรมอันเกิดจากการกระทำ...ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

พระสงฆ์สมัยนี้ ไม่ใช่เป็นแค่ใบลานเปล่า...วัตรปฏิบัติสกปรกรกรุงรังอย่างนี้ น่าจะเรียกว่าใบลานเปื้อน.

จาก ไทยรัฐ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 03:03:23 PM »

ขอบคุณครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 03:12:55 PM »

ขอบคุณมากครับชอบมากๆ 
ในเว๊ปเรามีเซียนปืน โปฐิละ แบบนี้หรือเปล่านะ สงสัย Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 03:28:35 PM »

ในเว๊ปเรามีเซียนปืน โปฐิละ แบบนี้หรือเปล่านะ สงสัย Grin
เท่าที่ผมติดตามดูก็มีนะครับพี่ แต่ผมว่าพี่เองก็ทราบดีกว่าผมอีก..... Grin
ลูกหมุน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2007, 03:39:53 PM »

ขอบคุณครับ  Grin
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 12:12:32 PM »

เท่าที่ผมติดตามดูก็มีนะครับพี่ แต่ผมว่าพี่เองก็ทราบดีกว่าผมอีก..... Grin
ถ้าผมทราบดี ผมก็เป็น โปฐิละ นะสิครับ ไม่รับดีกว่า กลัวตัวจริงเขาจะมาทวงคืน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Chaman Davis
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 12:27:18 PM »

ขอบคุณครับ
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2007, 01:27:05 PM »

ขอบคุณเช่นกันครับ โพสไว้เป็นข้อคิดกันบ้าง
หน้า: [1]
  พิมพ์