เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:31:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องกล้องจุดแดงหน่อยครับ  (อ่าน 15221 ครั้ง)
pongpan_pra
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 07:31:23 PM »

ขอติดตามด้วยคนครับ แต่อ่านแล้วก็งงๆ ครับ ยังไม่รู้ว่ามันเป็นยังไง(ใครมั่วไม่มั่ว) ส่วนตัวแล้วใช้ holosight ของ bushnell  ใช้กับลูกซองครับ
Jakkapat
(-___-)
Full Member

คะแนน 9

เหงาครับ....

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 10:54:15 PM »

โทษทีครับ.....ข้อมูลไม่แน่น....

ขอแก้ตัวหน่อย

หลังจากเสียเวลาไปหาข้อมูลมาพอสมควร ทำให้ผมเองก็ทึ่งไปกับเทคโนโลยีตัวนี้ครับ ผมเลยอดที่จะนำมาเล่าสู่กันฟังไม่ได้...
ในระบบการยิงด้วย Red Dot ธรรมดานั้น ตัว Dot เองจะเป็นแบบที่ตัวเลเซอร์ จะถูกติดตั้งอยู่ที่ด้านข้าง หรือด้านล่าง แล้วใช้การฉายจุดเลเซอร์ ตกกระทบไปยังเลนส์เฉียง 45องศา ซึ่งเลนส์ตัวนี้จะเป็นกระจกโปร่งแสง เราเลยสามารถสะท้อนแสงเลเซอร์ ในขณะเดียวกับที่เราสามารถมองทะลุผ่านเลนส์ตัวนี้ได้

แต่การใช้งาน Reflexing Dot Sight แบบนี้ จะเกิดปัญหา หากเรามองในมุมที่เปลี่ยนไป เนื่องจากตาของคนปกติ จะมีความห่างของจุด Focus ของตาทั้งสองข้างอยู่ที่ประมาณ 2.5cm ซึ่งเป็นกลไกของร่างกาย ทำให้สามารถ Focus ภาพที่ระยะต่างๆกันได้ ดังนั้น หากระยะไม่เหมาะสม ประกอบกับทิศทางที่ใช้มองลอดผ่าน Scope ไม่เป็นเส้นตรง จะทำให้เราไม่สามารถมองเห็น Dot ได้ (หากนึกภาพไม่ออก ลองเอียงศรีษะซ้าย-ขวาขณะมองลอด Dot ดูครับ)

ดังนั้น Dot ที่มีราคาแพง จึงมีคุณสมบัติในการมองได้มุมกว้างกว่า Dot ที่มีราคาถูก โดยใช้ Reflexing Lens ที่มีคุณภาพสูง แต่ท้ายที่สุด ก็ยังไม่สามารถเอาชนะสรีระร่างกายคนได้

จนเมื่อปี 1995 ทางบริษัท EOTech ก็ได้มีการค้นคว้า และนำเทคโลยี Hologram เข้ามาเพื่อแก้ปัญหานี้ จนกระทั่งผลิตภัณฑ์รุ่นแรกได้เข้าสายการผลิตในปี 1996 และมีการพัฒนาจนถึงรุ่นที่สองในปี 2000

หลักการทำงานนี้ เรียกว่า Holographic Weapon Sight (HWS) ซึ่งมีใช้งานมาก่อนหน้านี้แล้วในแผงหน้าปัทม์เครื่องบินขับไล่ ที่เรียกว่า HUD (Head Up Display) โดยใช้หลักการบันทึกภาพ Hologram ของศูนย์ Dot ลงบน Recording Meterial ส่งผลให้เกิดภาพ 3 มิติบนวัสดุที่ใช้ทำการบันทึก

เมื่อศูนย์เล็งเป็นภาพ 3 มิติ ดังนั้นจึงหมดปัญหาในเรื่องของ Focus สายตา แทนที่จะมอง Laser ผ่าน Reflexing Lens ที่อยู่ด้านหน้าไปยังเป้าหมายที่ระยะ 50 หลา ระบบ HWS จะฉายภาพ Hologram ของ Dot Sight ที่ระยะ 50 หลาแทน (เท่ากับเราจะเห็นศูนย์ Dot ลอยเท้งเต้งอยู่ไกลๆ) ซึ่งผลลัพธ์ ก็คือ ลกระยะเวลาการปรับ Focus ของตา และลดระยะเวลาในการหาศูนย์ Dot ในการรบแบบ CQB ที่เวลาเสี้ยววินาที หมายถึงชีวิต

ระบบ HWS นี้ไม่ใช่มีแต่ Dot ของ EOTech แต่กล้องชั่นนำอย่าง Bushnell ก็ได้ผลิตศูนย์ HWS เช่นเดียวกัน ดังนั้น ต่อไปหากจะเรียกถึง Holo Dot ขอให้นึกถึงคำว่า HWS - Holographic Weapon Sight ไม่ใช้ EOTech ซึ่งเป็นชื่อของยี่ห้อ Dot ครับ

[/img]

Credit ข้อเขียนของคุณ Carlos จากบอร์ด bbkairsoft

Jackpot คนเก่า Jakkapat ชื่อใหม่
ajake
มีดและปืน
Full Member

คะแนน 20

tactical lover

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 08:27:45 AM »

Aimpoint

EOTech

ไม่เคยใช้ C-More ครับ แต่เคยใช้ EO-Tech และ Aimpoint ในส่วนของเทคโนโลยีการใช้งานคงตามที่หลายๆ ท่านกล่าวมา แต่ถ้าในเรื่องของความทนทานการใช้งาน EO-Tech และ Aimpoint แข็งแรงมากๆ ครับ แต่น้ำหนักก็เยอะ และเทอะทะด้วย จึงเหมาะกับการใช้งานแบบปฏิบัติการ มากกว่าการแข่งขัน

Doctor Optics

มีคำถามถามพี่ๆ ด้วยครับ ในการแข่งขัน IPSC มีใครใช้ Doctor Optics บ้างไหมครับ ผมว่ามันเล็กดี แต่ทำไมใช้ไปใช้มารู้สึกว่าเล็งช้ากว่าศูนย์เดิมไม่รู้  Huh

mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 08:38:43 AM »

คนเข้ามาทีหลัง อาจจะงงๆ ว่าใครถูกใครผิด

บอกใบ้ว่า ในหลายๆท่านที่ตอบ มีนักกีฬา IPSC และกรรมการระดับ..อ๋อง.. อย่างน้อยหนึ่งท่าน

ผมเชื่อคนในวงการครับ เพราะจับ รู้ สัมผัส มาตรงๆ

ขอบคุณครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 08:46:36 AM »

จากการวิเคราะห์ของผมเองนะครับ ผิดถูกอย่างไรช่วยแก้ไขด้วย

ความไม่ดีของ Holosite คือ เทอะทะ หนัก และแพง ความดีอยู่ที่เทคโนโลยี่สูงและการมี paralax น้อยมากๆ เรียกว่าเป็นกล้องจุดแดงชั้นยอดก็แล้วกัน ซึ่งดีสุดยอดแต่เกินความจำเป็นสำหรับการยิงปืนแบบ IPSC

การยิงปืนแบบ IPSC โดยเฉพาะปืนสั้นและลูกซอง ส่วนมากมักจะมีการเล็งแบบหยาบๆและยิงในระยะใกล้(ในที่นี้ 50 เมตร ถือว่าไกล แต่ไม่ถึงกับไกลมากกกก นะครับ) แถมผู้ยิงก็ซ้อมจับปืนชักปืนจนกระทั่งหลับตาหรืออยู่ในห้องมืดชักปืนก็ยังมองเห็นศูนย์ตรงกับเป้าได้ดังนั้นต่อให้มี paralax ถึงสเกล 4 ก็ยัง ไม่เดือดร้อน ยิง IPSC ได้สบายมาก กล้องห่วยหน่อยก็ยังสามารถนำมาใช้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2007, 08:50:32 AM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 09:46:56 AM »

จากความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวอีกเช่นกันนะครับ

กล้อง Docter เป็นอีกตัวอย่างของการออกแบบที่มี concept ดีมาก แต่พอทำออกมาแล้วมีข้อบกพร่องพอสมควร เนื่องจากหลักใหญ่ๆคือต้องการให้กล้องมีขนาดเล็กกระทัดรัด

เพราะต้องการให้เล็ก เลนซ์ก็เลยต้องเล็กและมีส่วนโค้งพิเศษแต่หลอกตาพอสมควรทีเดียว ทดสอบมองผ่านเลนซ์โดยยังไม่ต้องเปิดด๊อทดูสิครับ ลองเอียงกล้องทำมุมต่างๆกันจะเห็นว่ามีการเบี่ยงเบนของแสงและขนาดภาพอย่างเห็นได้ชัด

อีกส่วนหนึ่งก็คือ ระยะห่างของเลนซ์กับจุดกำเนิดแสงใกล้กันมาก ทำให้เกิดการเปลี่ยนตำแหน่งของด๊อทมากกว่ากล้องที่มีระยะห่างของเลนซ์กับจุดกำเนิดแสงมากกว่า ทดสอบอย่างนี้ครับ วางกล้องไว้ให้นิ่งๆไม่สามารถขยับได้ เปิดด๊อท มองผ่านเลนซ์ไปยังเป้าหมาย ขณะที่มองนั้นให้ขยับตัวไปยังตำแหน่งต่างๆ เริ่มจากตรงกลาง ไปซ้าย-ขวา สูงขึ้น-ต่ำลง เราจะพบว่าด๊อทเคลื่อนจากกลางเป้าไปรอบๆและมีระยะที่เคลื่อนออกไปจากกลางเป้าเยอะมาก เมื่อเทียบกับกล้องที่มีระยะห่างของเลนซ์กับจุดกำเนิดแสงมากกว่าเช่น C-More,  Tasco, Aimpoint

นี่คือเหตุผลที่ทำให้กล้อง Docter เล็งยากกว่า แม่นน้อยกว่าโดยเฉพาะยิงไกลแบบเร็วๆ แต่ความคล่องตัวและเบาทำให้มีนักยิงปืนจำนวนหนึ่งเลือกใช้กล้อง Docter ด้วยเหตุผลลักษณะเดียวกับที่โพสไว้ก่อนหน้านี้ คือ IPSC มักยิงในระยะใกล้ และคนยิง IPSC ซ้อมมากจนกระทั่งกล้องเล็กหรือใหญ่ก็แทบไม่มีความแตกต่างกัน แต่เดิมสำหรับปืนสั้นกล้อง Docter มักได้รับการติดตั้งกับสไลด์โดยตรง แต่เสียหายง่ายเพราะการเคลื่อนที่ติดไปกับสไลด์จะต้องรับแรงกระแทกตลอดเวลา จึงมีการติดตั้งโดยใช้ขากล้องซึ่งทำให้ทนทานขึ้นมากและน่าจะทนกว่า C-More หลายเท่าเลยทีเดียว

อีกส่วนหนึ่งที่ผมไม่ชอบ Docter เลยก็คือการใช้ความเข้มแสงภายนอกมาเป็นตัวปรับความเข้มของด๊อทโดยอัตโนมัติ แต่ละคนชอบความเข้มของด๊อทไม่เหมือนกัน ที่จริงก็มีวิธีหลอกกล้องโดยปิดเทปบางๆตรงจุดรับแสง หรือเลือกใช้ถ่านให้เหมาะสมได้ แต่แหมผมอยากหมุนเองนี่ ยิงใกล้ๆผมชอบให้ด๊อทเข้มๆ ยิงไกลๆผมชอบให้ด๊อทจางๆหน่อย แต่หมดสิทธิเลือกครับกล้องจัดการให้หมด

ถ้าผมทำกล้องเองได้ ผมจะใช้หลักการของ Docter กับ C-More มารวมๆกัน จะได้กล้องที่ถูกใจมากทีเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2007, 09:48:39 AM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:42:55 AM »

ในความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ...ผมว่าใครเริ่มฝึกฝนจากกล้องแบบไหนก็จะชินกับแบบนั้น..นี่ผมพูดถึงความเคยชินนะครับ.
สมัยแรกๆผมเคยคิดจะใช้กล้อง Holosight อยู่เหมือนกันครับ แต่พอทดลองจับกล้องดูรู้สึกมันหนักและใหญ่ครับ เลยหันมาใช้ C More พอใช้ไปนานๆมันก็เคยชินกับมัน ช่วงหลังเห็นหลายคนมาใช้ของ Doctor ดูไม่เลวครับแต่พอไปลองดู..อ้าว...หาด๊อทไม่เจอเพราะทุกอย่างมันเปลี่ยนไปทั้งความสูงและตำแหน่ง แถมรุ่นแรกๆติดบนสไลด์ ผมเห็นกับตาว่ายิงๆไป มันแยกเป็น 3 ชิ้นปิวว่อนเลย....ก็เลยเลิกสนใจ เห็นรุ่นหลังนี่ก็อย่างที่ อ.ใหม่ บอกทำขายึดกันก็น่าจะดี.
สรุปแล้ว..ผมว่าถ้าเริ่มต้นใช้แบบไหน มันก็จะชินกับแบบนั้นครับ..ดีกันคนละแบบแต่เท่าที่ใช้มา Cmore มีปัญหาตรงปุ่มเปิดปิดครับ...หมุนบ่อยๆมันหลวมหรือเสียง่ายเหมือนกันครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 02:39:24 PM »

จริงครับพี่นก ไม่ชิน ก็ยิงได้ไม่ดี แถมหาศูนย์ไม่เจออีกด้วย แต่ถ้าเราซ้อมสักพักก็น่าจะปรับตัวได้ไม่ยาก เรายังยิงได้ทั้ง 1911, 2011, Glock, CZ, Walther etc. (สำหรับผมนี่ยกเว้น กล๊อค 21 กับ บาร์เรตต้า ที่ปรับตัวเข้าหาปืนได้ยากเหลือเกินเพราะด้ามที่ใหญ่ กับ มือน้อยๆของผมนั่นเอง)

แต่สำหรับกรณี Doctor นี่ พี่นกทดลองดูนะครับ เป็นอย่างที่ผมว่าจริงๆ ผมอยากเปลี่ยนไปใช้ Docter ด้วยหลายเหตุผลเช่น เล็ก, เบา, โครงสร้างแข็งแรงกว่า C-More, ดูเท่, ประหยัดถ่านสุดๆ,  concept ในการออกแบบหลายๆประเด็นเยี่ยมยอด ผมเคยเอาของเพื่อนมาลองอยู่พักนึงจนเริ่มชินแล้วหล่ะ ถ้าเอาจริงๆก็ใช้ยิงได้แน่นอน แต่ด้วยข้อจำกัดต่างๆที่ว่าไว้ทำให้ตัดสินใจเลือก C-More ครับ

อ้อมีอีกประเด็นของ Docter dot ที่ผมไม่ชอบเลย  คือวิธีการเปลี่ยนถ่านที่ต้องแกะกล้องทั้งตัวออกมาก่อนจึงจะเปลี่ยนถ่านได้ แถมน๊อทที่ต้องแกะยังดันเป็นน๊อทยึดกล้องเข้ากันปืนเสียด้วย เกลียวก็บางๆ หวานง่ายมาก
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:02:15 PM »

โทษทีครับ.....ข้อมูลไม่แน่น....

ขอแก้ตัวหน่อย
Credit ข้อเขียนของคุณ Carlos จากบอร์ด bbkairsoft

ขออนุญาตถามตรงๆว่า

เคยได้ลองจับ ลองเล็ง ลองใช้งาน ศูนย์เหล่านี้บ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 06:04:58 PM »

ผมเคยคิดที่จะเปลี่ยนเหมือนกันครับ...แต่พอนึกถึง Cmore 3 ตัวที่มีอยู่ก็เลยไม่เปลี่ยนครับ เนื่องจากว่าถ้าเปลี่ยนไปคุ้นกับ Doctor พอกลับมาใช้ Cmore เดี๋ยวก็ไม่คุ้นอีก สรุปก็เลยยิงด้วย Cmore ต่อครับ....อนาคตไว้ว่ากันอีกทีครับ Grin Grin Grin

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 06:35:51 PM »

ผมเคยคิดที่จะเปลี่ยนเหมือนกันครับ...แต่พอนึกถึง Cmore 3 ตัวที่มีอยู่ก็เลยไม่เปลี่ยนครับ เนื่องจากว่าถ้าเปลี่ยนไปคุ้นกับ Doctor พอกลับมาใช้ Cmore เดี๋ยวก็ไม่คุ้นอีก สรุปก็เลยยิงด้วย Cmore ต่อครับ....อนาคตไว้ว่ากันอีกทีครับ Grin Grin Grin

Cmore 3 ตัว  หวานนนน...... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

Doctor เห็นเค้าว่าใช้ดีนะครับพี่ Grin Grin Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:38:59 PM »

จุดแดง เมื่อตั้ง ตำบลกระสุนตก ให้สัมพันธ์ กันแล้ว
ก็ไม่ต้องสนใจ ว่า เราจะมองที่มุมใด
ถ้าเห็นจุดแดงทาบเป้า ก็หมายถึงว่า แนวตำบลกระสุนตกนั้น
ย่อมตรงทิศทาง อย่างที่ควรจะเป็น
เพราะว่า เราไม่ต้องเราผ่านเลนส์แบบตรง ๆ  แต่จุดมันบ่งชี้แทนแล้ว
ทำให้เรา มองเห็นวิว ในมุมกว้าง ได้มากกว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:40:42 AM »

Cmore 3 ตัว  หวานนนน...... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

Doctor เห็นเค้าว่าใช้ดีนะครับพี่ Grin Grin Grin

น้องหนุ่มจะเปลี่ยนหรือจ๊ะ...ถ้างั้นเอามารวมกับของผมเป็น 4 ตัวก็แล้วกัน... Grin Grin Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:49:47 AM »

น้องหนุ่มจะเปลี่ยนหรือจ๊ะ...ถ้างั้นเอามารวมกับของผมเป็น 4 ตัวก็แล้วกัน... Grin Grin Grin

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:54:15 AM »

ทดสอบอย่างนี้ครับ วางกล้องไว้ให้นิ่งๆไม่สามารถขยับได้ เปิดด๊อท มองผ่านเลนซ์ไปยังเป้าหมาย ขณะที่มองนั้นให้ขยับตัวไปยังตำแหน่งต่างๆ เริ่มจากตรงกลาง ไปซ้าย-ขวา สูงขึ้น-ต่ำลง เราจะพบว่าด๊อทเคลื่อนจากกลางเป้าไปรอบๆและมีระยะที่เคลื่อนออกไปจากกลางเป้าเยอะมาก เมื่อเทียบกับกล้องที่มีระยะห่างของเลนซ์กับจุดกำเนิดแสงมากกว่าเช่น C-More,  Tasco, Aimpoint

พี่นกทดลองตามที่โพสด้านบนดูสิครับ ผมเชื่อว่าพี่นกจะไม่อยากใช้ Docter อีกเลย ตำแหน่งกระสุนตกมันเลิ่อนไปเยอะมากเลยนะพี่
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์