เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:29:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องกล้องจุดแดงหน่อยครับ  (อ่าน 15207 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:58:35 AM »

ทดสอบอย่างนี้ครับ วางกล้องไว้ให้นิ่งๆไม่สามารถขยับได้ เปิดด๊อท มองผ่านเลนซ์ไปยังเป้าหมาย ขณะที่มองนั้นให้ขยับตัวไปยังตำแหน่งต่างๆ เริ่มจากตรงกลาง ไปซ้าย-ขวา สูงขึ้น-ต่ำลง เราจะพบว่าด๊อทเคลื่อนจากกลางเป้าไปรอบๆและมีระยะที่เคลื่อนออกไปจากกลางเป้าเยอะมาก เมื่อเทียบกับกล้องที่มีระยะห่างของเลนซ์กับจุดกำเนิดแสงมากกว่าเช่น C-More,  Tasco, Aimpoint

พี่นกทดลองตามที่โพสด้านบนดูสิครับ ผมเชื่อว่าพี่นกจะไม่อยากใช้ Docter อีกเลย ตำแหน่งกระสุนตกมันเลิ่อนไปเยอะมากเลยนะพี่

ถ้าอย่างงั้นเวลายิงพอร์ตต่ำๆก็ห้ามตะแคงปืนยิงสิครับเพราะแนวกระสุนจะเคลื่อนไปมากเหมือนกัน ยกเว้นแต่ว่าจะต้องถือปืนในแนวเดียวกับร่างกายเหมือนยิงธรรมดาอยู่ใช่ไหมครับ Huh Huh

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:11:50 AM »

ยิงท่าใดก็ได้ เอียงอย่างไรก็ได้ แต่จะต้องรักษาด๊อทให้อยู่ที่กลางเล็นซ์ตลอดเวลาจึงจะแม่นยำ ในขณะที่กล้องอื่นๆมีระยะอนุโลมมากกว่าเช่นด๊อทอาจไม่ต้องแตะกลางเล็นซ์เป๊ะก็พอจะยิงได้แล้ว พี่นกทดลองอย่างที่ผมว่าก่อนก็แล้วกัน ผมก็ไม่รู้จะอธิบายอย่างไรให้เห็นภาพมากกว่านี้

ที่พี่นกยกตัวอย่างมาเป็นกรณีที่ตรงกับเรื่องที่ผมพยายามอธิบายเลย โดยปกติ ถ้าเป็นจากท่ายืนยิงมักไม่มีปัญหาเพราะเราซ้อมท่านี้มากกว่าท่าอื่นๆ เราหาด๊อทได้ง่ายอยู่แล้วหลับตายังสามารถเอาด๊อทไปทาบเป้าได้เลย แต่พอเจอท่าเอียงๆตัวซึ่งพวกเราซ้อมน้อยอยู่แล้ว แถมการเอียงตัวแต่ละสนามก็เอียงไม่เท่ากัน ยิ่งไปเจอ Docter ยิ่งยิงยาก หาด๊อทยาก พบเห็นด๊อทบนขอบๆเลนซ์ก็เหนี่ยว ปรากฏว่ามิส อะไรทำนองนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2007, 11:16:10 AM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:31:48 AM »

ที่โพสมานี้ไม่ได้ต้องการโจมตีว่ากล้องยี่ห้อใดห่วยอย่างไรนะครับ แต่ต้องการชี้จุดต่างๆที่พบบนพื้นฐานจากประสบการณ์การยิง IPSC เป็นการกีฬาเท่านั้น

สมมุติว่าผมเปลี่ยนอาช๊พเป็นประเภทที่ต้องใช้ปืนสั้นเป็นอาวุธระยะประชิดตัว หรือในเมือง ถ้าผมจะเลือกกล้องจุดแดงผมคงเลือก Doctor เป็นอันดับหนึ่ง อาจมีตัวเลือกอื่นได้อีก แต่ที่ไม่เลือกแน่นอนคือ C-More

ถ้าต้องต่อสู้ระยะใกล้ๆ-ไกลๆ บุกป่าฝ่าดง ลุยมากๆ ผมคงเลือก Holosite, Aimpiont, Tasco ที่ไม่เลือกแน่ๆก็คือ C-More อีกเช่นกัน

แต่ถ้ายิงเป็นกีฬาโดยเฉพาะ  IPSC Open division ผมก็จะเลือก C-More (ทั้งๆที่มีจุดห่วยๆมากมาย) แต่ไม่เลือก Doctor หรือ Holosite แน่นอน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:42:18 PM »

การแลกเปลี่ยนความรู้มันได้ประโยชน์เสมอครับถึงแม้บางครั้งความคิดเห็นจะต่างกันเพราะประสบการณ์ที่เจอและวิธีการต่างกัน
มีโอกาสผมจะลองอีกทีครับกับศูนย์ Doctor ตามที่ อ.ใหม่ บอกครับ

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:58:47 PM »

นับว่าโชคดีครับ....เอียงรับกล้อง Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 03:01:10 PM »

C-more ของผมกำลังจะแยกเป็น 2 ชิ้นในไม่ช้านี้แล้ว เป็นจุดที่ซ่อมไม่ได้เสียด้วยสิ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 04:24:26 PM »

C-more ของผมกำลังจะแยกเป็น 2 ชิ้นในไม่ช้านี้แล้ว เป็นจุดที่ซ่อมไม่ได้เสียด้วยสิ

อาการเป็นแบบไหนครับ... ตกใจ ตกใจ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 04:53:56 PM »

เริ่มเป็นมานานแล้วครับ ทีแรกแตกจากน๊อทล๊อคปรับซ้ายขวา ตามด้วยจากฝั่งตรงกันข้ามด้านซ้าย เหลือที่ยังไม่ขาดออกจากกันซัก 2-3 มิล ตอนนี้ยังยิงอยู่ได้เพราะอัดกาวช้างกับฐานกล้องและน๊อทยึดกล้องอีกสามตัว ลองใช้ไปเรื่อยๆก่อนครับ ดูซิว่าคนกับกล้องใครจะอึดกว่ากัน Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 05:15:08 PM »

เริ่มเป็นมานานแล้วครับ ทีแรกแตกจากน๊อทล๊อคปรับซ้ายขวา ตามด้วยจากฝั่งตรงกันข้ามด้านซ้าย เหลือที่ยังไม่ขาดออกจากกันซัก 2-3 มิล ตอนนี้ยังยิงอยู่ได้เพราะอัดกาวช้างกับฐานกล้องและน๊อทยึดกล้องอีกสามตัว ลองใช้ไปเรื่อยๆก่อนครับ ดูซิว่าคนกับกล้องใครจะอึดกว่ากัน Cheesy

อืมม คงจะใช้หลายคลาสฯแล้วมั้งครับ อายุกล้องคงพอสมควร Grin
อาการน๊อตยึดหัวน็อตปรับซ้ายขวานี่ ผมก็เป็น แต่เป็นลักษณะเกลียวรูด แต่พอจะยึดได้อยู่บ้างครับ
ศูนย์ก็ยังเที่ยงตรงตลอด ไม่โยเย เลยไม่ต้องปรับศูนย์บ่อย หรืออาจเป็นว่ากล้องไม่ถูกกระแทกตอนอยู่ในกล่อง
ผมจะมีผ้ายืดครอบกล้องอีกชั้นหนึ่ง...ก็อาจเป็นได้ครับ Cheesy
แบบนี้ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2007, 07:05:43 PM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 06:55:51 PM »

กาวตราช้าง อย่างเดียวไม่แข็งแรงเท่าไรครับพี่

ลองตัดกระดาษทิชชู่บางๆวางซ้อนดามตามรอยแตก แล้วหยอดกาว เหมือนทำไฟเบอร์กลาส  ครับ

กระดาษจะดามและรับแรงได้ดีกว่าเนื้อกาวอย่างเดียวครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 02:34:05 AM »

ไอเดียทิชชูไฟเบอร์เทียมเข้าท่าดี

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 03:33:53 AM »

ไอเดียทิชชูไฟเบอร์เทียมเข้าท่าดี

ได้วิชามาจากรถ Tamiya ครับ

ถ้าทำความสะอาด เตรียมผิวงานดี ความแข็งแรงหายห่วงครับ

เคยปะมาแล้วหลายอย่าง หม้อน้ำรถยนต์ยังเอาอยู่ครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 04:36:23 AM »

ขอบคุณคุณทัดมาลา  เรื่องไฟเบอร์เทียมเช่นกันไอเดียน่าลองครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 06:55:13 AM »

อืมม คงจะใช้หลายคลาสฯแล้วมั้งครับ อายุกล้องคงพอสมควร Grin

แหะๆ ตั้งแต่ซื้อปืนเลยครับ (คลาส U Open) แถมเป็นปืนเก่ามากกกก ซื้อต่อมาจากคเชนทร์ ถ้าพี่นกเห็นสภาพอาจสงสารจนบริจาคกล้องเก่าๆให้ผมซักตัวก็เป็นได้

กาวตราช้าง อย่างเดียวไม่แข็งแรงเท่าไรครับพี่

ลองตัดกระดาษทิชชู่บางๆวางซ้อนดามตามรอยแตก แล้วหยอดกาว เหมือนทำไฟเบอร์กลาส ครับ

กระดาษจะดามและรับแรงได้ดีกว่าเนื้อกาวอย่างเดียวครับ

น่าสนใจมากเดี๋ยวจะลองครับ วิธีนี้เป็นการสร้าง Composit Material ชนิดหนึ่งเลยนะเนี่ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:56:49 AM »

ลองตัดกระดาษทิชชู่บางๆวางซ้อนดามตามรอยแตก แล้วหยอดกาว เหมือนทำไฟเบอร์กลาส ครับ

เยี่ยมครับ....แต่หน้าแตกใช้ได้เปล่า... Grin Grin

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์