เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 08:44:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้หญิงหัดยิงปืนได้ไหม  (อ่าน 7364 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:01:40 PM »

มารายงานตัว กับท่าน51 ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:06:16 PM »

คริ คริ  อายุเกินหรือไม่เกิน 
เรา ซศ. ทีมมีฝ่ายตรวจสอบ...ครับ
ด้วยดีกรีหนุ่ม ป.โท จาก มร. ครับ...คริ คริ

ถ้าท่านขึ้น  รถร๊ากกกก...เด็ก...แล้วรถสตาร์ทติดล่ะก็
แสดงว่า อายุไม่เกินครับ คริ คริ

ส่วนผู้เรียนที่ hi-so เราก็มีหนุ่มน้อย...ไฮโซ เช่นกันครับ
ผูกไทด์ไปสอน....คริ คริ
สอนยิงปืนแล้ว...ยังสอนบัลเล่ต์ได้ด้วยครับ คริ คริ
ครูท่านนี้ โสดซา-หนิด ครับ ดีกรี ป.โท จากอังกฤษ เชียวครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:06:35 PM »

ท่าน51ครับนักศึกษาชายโสดรับสอนไหมครับ Grin

จากลักษณะคำตอบ
ผมว่าท่าน 51 คงชอบสอนฝ่ายหญิงนะครับ
ผมว่า Grin
แต่ในทีมซึมเศร้า
มีอีกหลายท่านนี่ครับ
อ้อนดู คงได้

อิอิอิ ผู้ชายก็สอนได้ครับ แต่จะให้พี่ทรัพย์ เป็นคนสอน ...... อิอิอิอิ Grin Grin Grin

โดนชก ถ้ากล้าเรียน ...... อิอิอิอิ Grin Grin Grin

ทำประกันชีวิต สัก 3 บริษัท ก็เรียนกับคุณซับฯได้ครับ................

เผื่อไว้....... โดนชก
ตกใจ ตกใจ ท่านพี่ ซับฯ ท่านดุขนาดนั้นเลยเหรอครับพี่มะขิ่น....... Grin

ท่านซับไม่ได้ดุค่ะ แต่ความปลอดภัยของผู้ที่เรียนด้วยจะเท่ากับศูนย์แค่นั้นเอง Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:08:52 PM »

แค่ศูนย์หรือครับ  ผมนึกว่า ติดลบ....

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:10:10 PM »

แค่ศูนย์หรือครับ ผมนึกว่า ติดลบ....

อ่ะน่า ถือว่าเชียร์เพื่อนฝูงหน่อยนะ แค่นี้ตาซับก็ขายไม่ออกแล๊วววววว เยาะเย้ย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:12:55 PM »

ท่านซับใน...เป็นคนที่มีฝีมือในการสอนมากครับ
ไม่ว่าจะเป็น "ทับโม่" หรืออะไรก็ตาม
ท่านซับในชำนาญมากครับ สำหรับความแรงในขนาด .357 แม็กนั่ม

แค่ยิงปืน...ยังไม่พอครับ
แถม "ควงมีดคารัมบิต" ได้อีกด้วยครับ....

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:17:49 PM »

เข้ามาฮาครับ...

ว่าแตคุณซับยังไม่เข้ามาครับ... นายสมชายจำได้เสมอ...

"หิวไหมจ๊ะ... เดี๋ยวจะหาขนมอร่อยๆ มาทานกัน..."

ว่าแต่ท่าน จขกท. อย่าเพิ่งกลัวนะครับ... แฮ่ๆ...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:35:43 PM »

ท่านซับใน  ท่านชอบเลี้ยงขนมนมเนยน้อง ๆ ครับ
ท่านซับใน ชอบพูดอยู่เสมอ ๆ ว่า

"อยู่เฉย ๆ น๊า....เดี๋ยวน้าให้ หนม กิน" คริ คริ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:38:14 PM »

คริ คริ  สนใจติดต่อ "ซึมเศร้า...เหงาเพราะ..ร๊ากกกกก ทีม" ซิครับ

เรามีให้ท่านเลือกมากมายหลายแบบ...
ตั้งแต่ .22LR ไปจนถึง .308 ฮับ....คริ คริ
ทั้งปืนพกแบบเดี่ยวหักลำ แบบลูกโม่ แบบแม็กกาซีน
ปืนยาวลูกซอง ตั้งแต่ เดี่ยวหักลำ บรรจุปาก ลูกซองออโต ปั๊มแอ็คชั่น
ไรเฟิล...แบบแต่งสุด ๆ ไปจนถึงแบบ sniper

แม้แต่ .50 นิ้ว ปืนเรือเราก็มีบริการฮับ

รับสอนโดยผู้ชำนาญงานหลากหลายอาชีพครับ
ไม่ว่าจะเป็น...หนุ่มน้อยขายหมี่เกี๊ยว หนุ่มน้อยเขียงหมู
หนุ่มน้อยปล่อยเงินกู้   นายหน้าค้ายา (บ้า)
เรื่อยไปจนถึงหนุ่มใหญ่...ดีกรีแกร่ง ขาใหญ่วังไชยา มาดนุ่ม...
หรือแม้แต่...หนุ่มน้อยรับเย็บผ้า เราก็มีครับ

ถ้าท่านต้องการแบบไม่เขิน เราก็มีบริการครับ
อาทิ แชมป์ยิงปืนสตรี ไปจนถึง IPSC และลูกซองรณยุทธ์ และทำนองรบหลักทั้ง "หน้าเขา หลังเขา"
ครูผู้สอนเป็นสุภาพสตรีอายุตั้งแต่ 45-80 ปี....คริ คริ

รับสอนหมดครับ...ไม่ว่าจะเป็นทางยุทธวิธี เข้าตี หลบหลีกหลีกหนี
สายพานลำเลียงพล  ตั้งรับ...ตรวจค้น แทรกซึม จู่โจม

สอนแบบ...เรียนเสร็จไปรบได้
เรียนเสร็จ...ยิงได้
ยิงแล้ว...ยิงอีก....ไปจนถึงบริการนำปืนมาให้เลือกซื้อ โดยผู้ขายซึ่งชำนาญการ

บริการรถรับ-ส่งถึงที่ ครับ โดย "รถร๊ากกกก เด็ก"
เบื่อ civic เรามี accord ไว้คอยบริการครับ ไม่ชอบ Honda ขอ Camry ก็ยังไหว
เบื่อ รถเก๋ง เรามี 4x4 ไม่ว่าจะเป็น ปาเจโหล นิสสันเอ็กไซต์ CRV
เรามีให้ท่านเลือกครับ...

ชอบรถซิ่ง...เรามี ซิลิก้า ครับ...

เบื่อสนามในเมือง...เรามีสนามนอกเมือง  บรรยากาศแบบ camping ครับ

เบื่ออาหาร...เรามี chef ครับ ส่งตรงมาจากเมกา

ไม่มีชุดสำหรับเรียน...เรามีบริการ กางเกงยีนส์ ครับ
ใหม่เอี่ยม...ถอดจักร....

ที่บ้าน ต้นไม้ไม่งาม...เราบริการปุ๋ย ครับ
ลูกสาวที่บ้าน..เรียนอ่อน เรามีครูสอนพิเศษ ให้ครับ

ยังครับ ยังไม่พอ เรามีบริการรับปรึกษาการบริหารจัดการเงินให้ด้วยครับ
โดยคุณป้า....ของเรา

นอกจากนั้น...ถ้าท่านต้องการไปตากอากาศ
เรามีบริการ สาขาของเรา ซศ. ทีม ที่สมุย ครับ

ทัวร์ ตปท. ติดต่อกับทีมงานของเราได้ครับแถว อโศก....คริ คริ

ยังครับ ยังไม่หมด...มีให้ท่านเลือกได้อีก...
สนใจบิน...เรามีติวเตอร์ครับ ดีกรี นักบินของการบินไทย
เลาะเลี้ยว..เฉี่ยวหลังคาบ้าน นักบินของเรา...ทำได้สบายมากครับ

ยังไม่หมดนะครับ
ถึงท่านจะมิได้อยู่ใน กทม. และปริมณฑล
เราก็มีสาขาของเราครับ

ไม่ว่าจะเป็น ราชบุรี สุพรรณฯ มหาสารคาม สุราษฎร์ฯ ชลบุรี ระยอง ปราจีนฯ อุดรธานี
หรือแม้แต่ในอเมริกา เราก็มีครับ

เห็นม่ะครับ...ว่าเราเต็มใจในบริการให้ท่านครับ

motto ของเรา...ซศ. ทีม คือ "อยากยิง  ต้องได้ยิง" ครับ

จากเรา...ซึมเศร้าฯ ทีม

สนใจติดต่อได้ครับ
ที่สำนักงานคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการหลีหญิง ครับ
ถนนดินแดง.... กทม.
หรือที่ เรือนจำกลางคลองเปรม ครับ...

หรือ โทรศัพท์ (308) 30-06 45 357 22 ต่อ 12.7 สุ่มสี่ สุ่มห้า ครับ

ค่าเล่าเรียน.....คิดตามความน่ารักของผู้เรียน ครับ...
หรือถ้าท่านไม่ประสงค์จะจ่ายเป็นเงินสด
เราก็มีบริการ กยส. กองทุนให้กู้ ไม่ต้องยืม โดย..เสก..ปาเจโร่ ครับ

อ่านไปอ่านมา... เพลินเลย...

นายสมชายว่าคุณซับได้แค่"รอง"แชมป์ครับ... เย้...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:43:41 PM »

ปล. ค่าสมัครทุกหลักสูตรฟรี เขียนประวัติย่อแค่สถานภาพปัจจุบันและติดรูปถ่ายสีใหญ่ๆ ชัดๆ ให้เห็นทรงผมถึงตาตุ่ม เท่านั้น

Thou shalt not rely on help from the stranger.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:55:53 PM »

พี่ ๆ ครับ น้องเขาหนีไปไหนแล้ว Grin Grin Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 01:45:58 PM »

ปืนมันไม่เลือกคนถือหรอกครับว่าเพศชาย หรือหญิง 
ผู้หญิงหัดยิงปืนได้ สบายมาก

....ตามล่า...อีตอแหล
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 01:58:47 PM »

ปืนคือเครื่องทุ่นแรงสำหรับต่อสู้ (อาุวุธ)

ดังนั้น โดยทั่วไปผู้หญิงมีความจำเป็นในการใช้ปืนป้องกันตัวมากกว่าผู้ชายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2007, 02:00:30 PM โดย Corporal LE >> » บันทึกการเข้า

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 02:16:25 PM »

ปืนคือเครื่องทุ่นแรงสำหรับต่อสู้ (อาุวุธ)

ดังนั้น โดยทั่วไปผู้หญิงมีความจำเป็นในการใช้ปืนป้องกันตัวมากกว่าผู้ชายครับ

เป็นไงบ้างครับ คำคม....ของเรา หนึ่งในผู้ฝึกสอน...ของ ซศ. ทีม คริ คริ

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 02:50:31 PM »

เดี๋ยวขอขุดคำเก๊กๆ มาอีกครับ ของเก่ามาโม้ใหม่นะ

1. ในประเทศประชาธิปไตยอย่างไทยเรานี้ประชาชนพึงมีสิทธิก่อนอย่างเต็มที่ ส่วนกฎหมายที่จำกัดสิทธิประชาชนจะมีตามความจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยโดยต้องยึดประโยชน์ของประชาชนส่วนมากเป็นหลัก ไม่ใช่ประชาชนไม่มีสิทธิแต่ดั้งเดิมโดยจะออกกฎหมายมาให้สิทธิแก่ประชาชนตามความจำเป็น

2. ปืนถูกกฎหมายก็คือปืน บางขนาด บางแบบ บางลักษณะที่ประชาชนพลเมืองดีสามารถขออนุญาตมีใว้ในครอบครองเพื่อใช้ในบางลักษณะอย่างถูกกฎหมาย ที่ใช้คำว่าประชาชนพลเมืองดีก็เพราะในการขออนุญาตนอกจากประชาชนผู้ขอจะต้องมีอายุครบตามกำหนดแล้วยังจะต้องถูกพิมพ์ลายนิ้วมือ ตรวจสอบประวัติอาชญากรรมจากสถานีตำรวจท้องที่ มีผู้รับรองอาชีพการงาน และแสดงหลักฐานฐานะทางการเงิน รวมทั้งไม่ขาดคุณสมบัติอื่นๆ อีกหลายประการ ถึงแม้หลักฐานครบนายทะเบียนอาวุธปืนอาจมีดุลพินิจไม่อนุญาตก็ได้ครับ ที่สำคัญคือเมื่อได้รับอนุญาตแล้วก็ไม่ได้หมายความว่าพลเมืองดีสามารถนำมาพกพาติดตัวได้อย่างในหนังคาวบอย อีกทั้งยังไม่สามารถให้ผู้อื่นใช้ปืนนั้นได้ด้วยครับ

ส่วนปืนผิดกฎหมายก็เหมือนของผิดกฎหมายทั้งหลาย ซื้อขายใต้ดินไม่มีกฎเกณฑ์ โจรผู้ร้ายซื้อได้และส่วนมากเป็นคนที่ตั้งใจเป็นโจรหาซื้อกันเสียด้วย ทางการเจ้าหน้าที่ไม่รู้เห็น ใช้เสร็จปาทิ้งไปก็ไม่รู้เป็นของใคร สุดท้ายคือราคาถูกกว่าปืนถูกกฎหมายประมาณว่าไม่น้อยกว่าสิบเท่า ในประเทศไทยประมาณกันว่ามีปืนผิดกฎหมายในมือโจรอยู่มากกว่าปืนถูกกฎหมายในมือพลเมืองดีอย่างน้อย 2-3 เท่า ทางการในทุกประเทศก็พยายามกันแต่ก็ยังทำไม่ได้ทั้งๆ ที่สภาพภูมิศาสตร์และทรัพยากรเอื้ออำนวยมากกว่า เช่น ญี่ปุ่นก็ห้ามไม่ให้โจรสมาชิกกลุ่มอาชญากรรมมีปืนไม่ได้ ดังนั้นคงไม่ต้องถามว่าเมืองไทยจะปลอดปืนเถื่อนจริงหรือไม่?

3. ท่านอย่าลืมว่าถึงแม้ว่าทุกคนทั้งโจรทั้งพลเมืองดีไม่มีปืนเท่ากัน พลเมืองดีก็แย่ละครับ เพราะผู้ร้ายลงมือก่อนย่อมเลือกสถานการณ์ที่ได้เปรียบ ใช้กำลังคนมากกว่า และเลือกเหยื่อที่ร่างกายอ่อนแอกว่าได้สบาย รวมทั้งใช้อาวุธอื่นๆ ได้อีก มีด ไม้ ท่อเหล็ก มือเปล่า จะให้ลูกหลาน พ่อแม่ที่แก่เฒ่าของท่าน ใช้วิชาหมัดมวยสู้กับโจรเหล่านี้จะยุติธรรมดีหรือไม่? โจรที่ฆ่าคนตามสะพานลอย และที่บุกเข้าไปเชือดคนตามบ้านไม่เห็นต้องใช้ปืนเลย ตอนนี้บางคนบางบ้านมีปืนบางคนบางบ้านไม่มีปืน จะจี้ปล้นใครต้องเสี่ยงเจอปืน ถ้าประชาชนไม่มีปืนโจรก็สบาย ถ้าผู้ที่ท่านรักถูกทำร้ายหรือฆาตกรรมไปแล้ว ท่านคิดว่าจะคุ้มกันหรือถ้าต่อมาเจ้าหน้าที่ติดตามจับกุมผู้ร้ายมาลงโทษได้

4. ในสหรัฐอเมริกา พบว่ารัฐที่อนุญาตให้ประชาชนสามารถพกพาปืนในที่สาธารณะได้มีอัตราอาชญากรรมลดลงมาก จนในปัจจุบันมีถึง 38 รัฐที่อนุญาตให้ประชาชนสามารถพกพาปืนในที่สาธารณะได้โดยต้องขออนุญาต และถูกตรวจสอบก่อน (อย่างไรก็ตามประชาชนในรัฐเวอร์มอนต์ และอะแลสก้าสามารถพาพาปืนโดยปกปิดได้เลยไม่ต้องขออนุญาตเป็นรายบุคคลก่อน) ในช่วงทศวรรษที่ผ่านมาอัตราอาชญากรรมร้ายแรง และการประทุษร้ายต่อร่างกายในสหรัฐต่ำลงเรื่อยๆ และต่ำกว่าในอังกฤษซึ่งอัตราอาชญากรรมร้ายแรง และการประทุษร้ายต่อร่างกายเพิ่มสูงขึ้นมาดยตลอดตั้งแต่อังกฤษเริ่มการจำกัดสิทธิการครอบครองปืนของประชาชนอย่างมาก อัตราการบุกเข้าปล้นบ้านประชาชนทั้งที่เจ้าของบ้านอยู่บ้านซึ่งมักนำไปสู่การทำร้ายร่างกายในอังกฤษก็สูงกว่าในสหรัฐอเมริกาหลายเท่า ความจริงทั้งหมดตรงข้ามกับความเชื่อผิดๆ ที่ว่าอังกฤษมีปืนน้อยและมีอาชญากรรมน้อย ส่วนสหรัฐอเมริกามีปืนมากและมีอาชญากรรมสูง หลังจากอังกฤษควบคุมปืนอย่างรุนแรงหลังปี 1996 ห้ามประชาชนมีปืนพก ในปี 2003 ที่ผ่านมาสถิติอาชญากรรมใช้ปืนเถื่อนในอังกฤษเพิ่มขึ้น 35% มากที่สุดตั้งแต่ปี 1993 และมากกว่าในสหรัฐอเมริกาทั้งประเทศโดยเฉลี่ย ที่จริงประเทศที่ประชาชนมีปืนอยู่ในมือมากที่สุดคือสวิสเซอร์แลนด์ซึ่งเป็นประเทศที่มีความปลอดภัยสูงมาก ชายสวิสทุกคนต้องเข้ารับการเกณฑ์ทหารและเมื่อปลดประจำการจะได้รับปืนยาวอัตโนมัติประจำตัว ซึ่งก็คืออาวุธสงครามแลพปืนพกที่ทหารสวิสใช้กลับบ้านไปพร้อมกระสุน ประชาชนสามารถใช้ได้ในกรณีฉุกเฉิน นอกจากนี้กฎหมายสวิสยังอนุญาตให้ประชาชนมีปืนส่วนตัวได้อย่างเสรีมาก ส่วนประเทศประชาชนมีปืนส่วนตัวต่อหัวมากที่สุดคือฟินแลนด์ซึ่งเป็นประเทศที่ปลอดภัยมากเหมือนกันครับ  ทั้งสองประเทศนี้อัตราส่วนประชาชนที่มีปืนสูงกว่าประเทศไทยหลายเท่า  คิดง่ายๆ ว่าถ้าท่านเป็นโจรอยากจะปล้นคนมีปืนหรือคนมือเปล่า

5. เราไม่ค่อยได้ยินข่าวประชาชนใช้ปืนป้องกันตนเองเท่ากับข่าวประชาชนใช้ปืนในทางที่ผิด แต่ที่จริงอัตราส่วนของปืนที่ประชาชนขออนุญาตมีอย่างถูกกฎหมายในประเทศไทยและนำไปก่อาชญากรรมคือ 0.007% เท่านั้น (ในประเทศเยอรมันคือ 0.004%) โดนธรรมชาติสื่อจะเสนอข่าวที่ขายได้และวัตถุดิบขึ้นอยู่กับการรายงานของบุคคลที่เกี่ยวข้อง เช่น การแจ้งความของเจ้าทุกข์ การรายงานของเจ้าหน้าที่ การมอบหมายหน้าที่ให้ผู้สื่อข่าว ฯลฯ และข่าวที่ขายได้คือข่าวเรื่องความผิดพลาด ข่าวที่สร้างความคิดวิพากษ์วิจารณ์ ติเตียน ซึ่งข่าวเหล่านี้จะทำให้ประชาชนสนใจและติดตามสื่อต่อไป ส่วนข่าวประชาชนใช้ปืนในทางที่ผิดเป็นข่าวที่มีการรายงานเต็มที่ เจ้าทุกข์แจ้งความทุกกรณี เนื้อข่าวได้รับความสำคัญจากบรรณาธิการหรือผู้สื่อข่าวและถูกนำแสนออย่างต่อเนื่อง เน้นย้ำ ข่าวการใช้ปืนป้องกันตัวของประชาชนส่วนมากไม่มีการรายงานเพราะไม่มีผู้ร้ายที่ไหนไปแจ้งความกับตำรวจแน่นอนว่า “กระผมจะฉุดผู้หญิงไปข่มขืนแต่เธอชักปืนออกมาขู่ทำให้กระผมเสียขวัญ และถูกทำร้ายจิตใจ” ส่วนประชาชนผู้เกือบตกเป็นเหยื่อเองก็มักไม่รายงานการใช้ปืนของตนป้องกันตัวเพราะกฎหมายในปัจจุบันไม่ชัดเจนเพียงพอ การป้องกันตัวให้สมควรแก่เหตุตกอยู่ในดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ ประชาชนผู้พ้นทุกข์มาแล้วจึงไม่ต้องการเสี่ยงมีภาระหรือปัญหาเพิ่มเติมจากการรายงานเหตุการณ์นั้นนอกจากนี้รายละเอียดของความจริงที่เกิดขึ้นก็ไม่ได้รับการนำเสนออย่างถูกต้อง ข่าวประชาชนใช้ปืนในทางที่ผิดมักไม่ได้รายงานว่าเป็นปืนที่ถูกกฎหมาย หรือเป็นปืนที่ผิดกฎหมาย ความผิดจึงไปตกอยู่กับประชาชนผู้ขออนุญาตมีและใช้ปืนอย่างถูกกฎหมาย

6. ขอให้มาดูกันว่าประโยชน์การใช้งานของปืนคืออะไร? ถ้าท่านเป็นนักกอล์ฟ ซื้อไม้กอล์ฟมาเก็บไว้ที่บ้านแต่ไม่เคยหยิบมาฝึกซ้อมท่าทาง หรือไปตีที่สนามเลยอาจเรียกได้ว่าท่านไม่ได้ใช้ประโยชน์จากไม้กอล์ฟของท่าน บางคนกล่าวว่าไม่เห็นคนที่มีปืนใช้ปืนยิงผู้ร้ายที่จะมาคร่าชิวิตบ่อยๆ เลย มีปืนไว้อย่างนั้นเอง ไม่มีประโยชน์ แต่ความจริงปืนมีประโยชน์ตั้งแต่มีอยู่ในตู้ที่บ้านท่านแล้วครับ ทุกวินาทีของ “การคงอยู่” ของปืนนั่นเองที่เป็นประโยชน์ ผู้ร้ายจะต้องฉุกคิดว่าจะต้องเจอกับอะไรเพราะเหยื่อสามารถป้องกันตัวเองได้ เป็นการป้องปรามอาชญากรรมทางปฏิบัติจริงๆ ได้ผลดีกว่ามาตรการบังคับใช้กฎหมายของรัฐมาก เพราะ “การคุ้มครองประชาชน” โดยเจ้าหน้าที่เป็นการป้องปรามอาชญากรรมทางจิตวิทยาเท่านั้น ผู้ร้ายรู้สึกว่าจะ “เสี่ยง” ต่อการถูกลงโทษเท่านั้น ไม่สามารถคะเนได้ว่าการคงอยู่ของปืนลดความคิดก่ออาชญากรรมตั้งแต่ต้นลมไปมากมายแค่ไหนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2007, 03:01:07 PM โดย Corporal LE >> » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์