เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:29:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อย้ายทะเบียนบ้านจากอำเภอหนึ่งไปอีกอำเภอหนึ่ง.......  (อ่าน 2393 ครั้ง)
GmK
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 01:16:49 PM »

เมื่อย้ายทะเบียนบ้านจากอำเภอหนึ่งไปอีกอำเภอหนึ่ง(พื้นที่ติดกัน)จังหวัดเดียวกัน เพื่อไปทำงาน เช้าไปเย็นกลับ ต้องแจ้งย้ายป.4 ปืนด้วยมั๊ยครับ หากไม่แจ้งย้ายป.4 จะมีความผิดอย่างไรครับ
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 01:25:07 PM »

เมื่อย้ายทะเบียนบ้านจากอำเภอหนึ่งไปอีกอำเภอหนึ่ง(พื้นที่ติดกัน)จังหวัดเดียวกัน เพื่อไปทำงาน เช้าไปเย็นกลับ ต้องแจ้งย้ายป.4 ปืนด้วยมั๊ยครับ หากไม่แจ้งย้ายป.4 จะมีความผิดอย่างไรครับ

แต่ผมอ่านแล้วยังงงๆครับ ว่า ... ย้ายตัวไปทำงานอีกอำเภอแล้วกลับบ้านเดิมที่ ป.4ระบุ หรือย้ายทั้งตัว และทะเบียนบ้านไปอีกอำเภอ แล้วกลับบ้านหลังไหนครับ

แต่เอาเป็นว่า ... ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงที่อยู่ โดยการย้ายทะเบียนบ้าน ... จำเป็นต้องแจ้งนายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่ ที่ย้ายเข้ามาภายใน 15 วันครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

GmK
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 01:55:17 PM »

หลังจากที่ผมตั้งกระทู้แล้ว ผมก็นั่งงงตัวเองเหมือนคุณคิมเบอร์   คืออย่างนี้ครับผมได้รับคำสั่งย้ายจากอำเภอก.ไปยังอำเภอข. แต่ยังพักที่บ้านอำเภอก.เหมือนเดิม เช้าไป เย็นกลับ ระยะทางห่างกันประมาณ 25 กม. ผมได้ย้ายสำเนาทะเบียนบ้านไปยังอำเภอข. แต่ยังไม่ได้ย้าย ป.4 ไปด้วยครับ
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 01:57:31 PM »

ไปเช้า-กลับเย็นทุกวัน แล้วพี่จะย้ายสำมะโนครัวทำไมครับ  Huh
T_G
พวกเรา...
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 02:01:57 PM »

นั่นสิครับ จะย้ายทำไม แต่ถ้าย้ายก็ต้องแจ้งภายใน 15 วัน

การแจ้งย้ายอาวุธปืน

เมื่อผู้ได้รับอนุญาตให้มี และใช้อาวุธปืนย้ายที่อยู่ ต้องแจ้งการย้ายอาวุธปืนต่อนายทะเบียนท้องที่ด้วย
โดยแจ้งแก่นายทะเบียนท้องที่ภายใน 15 วัน นับแต่วันย้ายออก และถ้าย้ายไปอยู่ต่างท้องที่ให้แจ้งการย้าย
แก่นายทะเบียนท้องที่ใหม่ทราบภายใน 15 วัน นับแต่วันย้ายไปถึง

ผมลอกมาจาก http://www.borathailand.org/modules.php?name=Sections&op=viewarticle&artid=23
ดูหัวข้อท้ายๆ ครับ
thanes
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 07:40:46 PM »

ถ้าเราไม่แจ้งจะมีความผิดขนาดไหนครับอยากรู้ครับ

จอมยุทธ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1113

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 08:36:47 PM »

ไปเช้า-กลับเย็นทุกวัน แล้วพี่จะย้ายสำมะโนครัวทำไมครับ Huh
ขอ งง ด้วยคนครับ......

"คนชอบปืน และหลงไหลในศิลปะ"
GmK
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 08:56:14 PM »

หวังว่ากระทู้นี้คงจะไม่เป็นกระทู้งง แห่งปีหรอกนะครับ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 09:03:52 PM »

ผมก็งงครับในเมื่อแค่ไปทำงานเช้าไปเย็นกลับทำไมต้องย้ายทะเบียนบ้านด้วยครับ Huh

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ket
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 09:33:37 PM »

การย้ายทะเบียนบ้านไปอยู่อีกที่หนึ่งโดยที่ตัวตนยังอยู่ที่เดิมก็มีหลายกรณีครับ  บางที่ทางหน่วยงานต้องการให้ผู้ที่ทำงานในที่ของตนมีทะเบียนบ้านอยู่ในเขตที่ทำงานอยู่  เช่นเทศบาลต้องการให้คนที่ทำงานเทศบาลหรือสมัครเป็น อปพร.ของเทศบาล ย้ายทะเบียนบ้านมาอยู่ภายในเขตเทศบาล ทั้งนี้มันมีผลต่อเงินอุดหนุนที่รัฐบาลให้มาเป็นรายหัวต่อจำนวนประชากรในพ้นที่ครับ

.ร.บ. อาวุธปืน
มาตรา 62 ผู้ที่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนคนใดย้ายถิ่นที่อยู่ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ภายในสิบห้าวันนับแต่วันย้าย และถ้ายายไปอยู่ต่างท้องที่ให้แจ้งาการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ใหม่ให้ทราบภายในสิบห้าวันนับแต่วันที่ย้ายไปถึงอีกด้วย
มาตรา 83 ผู้ใดฝ่าฝืนมาตรา 21 มาตรา 62 มาตรา 64 วรรคหนึ่ง หรือมาตรา 69 ต้องระหว่างโทษปรับไม่เกินหนี่งพันบาท
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 09:35:42 PM »

เอาเป็นว่า ถ้าย้ายบ้านโดยเฉพาะย้ายไปอำเภออื่น(เว้นกรุงเทพฯ)...........กม.ว่าไว้ต้องแจ้งย้ายปืนภายใน 15 วันนับจากวันที่ย้ายเข้าทะเบียนบ้านใหม่ โดยการไปแจ้งที่นายทะเบียนอำเภอเดิม(คงมีการตรวจปืนและนำป.4ไปด้วย รวมทั้งทะเบียนบ้านที่ย้ายเข้าใหม่ไปด้วย) และอำเภอเดิมจะตัดยอดออกไปที่อยู่ใหม่(อีกอำเภอหนึ่ง).................หากเกินกว่า 15 วัน มีโทษปรับ (อายุความ 1 ปี)...................

ส่วนย้ายไม่ย้าย...............คงเป็นเรื่องส่วนตัวครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
P&J
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 11:33:27 PM »

อ้างถึง
เอาเป็นว่า ถ้าย้ายบ้านโดยเฉพาะย้ายไปอำเภออื่น(เว้นกรุงเทพฯ)...........กม.
[/color]

เรียนถามท่านผู้การ

แปลว่าถ้าย้ายใน กทม แต่คนละเขตไม่จำเป็นต้องแจ้งย้ายทะเบียนปืนก็ได้ใช่ไม๊ครับ
ยกตัวอย่างผมย้ายทะเบียนบ้านจากเขตบางกอกใหญ่ไปอยู่เขตจตุจักร กรณีนี้ผมไม่จำเป็นต้องแจ้งย้ายทะเบียนปืน
ที่เขตใช่ไหมครับ ? 

ถ้าใช่ต่อไปจะมีปัญหาเรื่องครอบครองอาวุธปืนไม่ตรงตามทะเบียนบ้านรึไม่ครับ? 

ขอบคุณก๊าบ  Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 08:09:20 AM »

กรณีในกรุงเทพฯ.........ถ้ากล่าวตาม กม.ต้องแจ้งย้ายครับจึงจะถูกต้องที่สุด..........แต่ในทางปฏิบัติที่ผมเห็น ย้ายจากบ้านเลขที่ ก. ไปเลขที่ ข. ก็ไม่มีปัญหาอะไร เพราะยังอยู่ กทม.ฯ........................

แม้แต่ขายปืนไป ..............คนซื้อเอาไปรับโอน สำเนาทะเบียนเป็นบ้าน ข. เขาก็จัดการให้ ไม่ได้ว่าอะไร..................

ถ้าย้ายก็ถูกต้องและเป็นดีครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1]
  พิมพ์