เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 10:44:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้ครับ เรื่อง ลำกล้องปากแตร และกระสุนใน/นอก  (อ่าน 4273 ครั้ง)
poom
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 04:51:59 PM »

ผมสงสัยมานานแล้วครับเรื่องลำกล้องปากแตร ซึ่งส่วนใหญ่อาศัยอยู่ใน MK4 S70 แต่ไม่เคยพบเจ้าของที่มีใช้จริง เลยไม่ได้ถาม
ขอถามว่า
1. ทำไมต้องทำเป็นปากแตร  ในเมื่อมีลำกล้องยาว และเกลียวยาวตลอดย่อมยิงแม่นกว่าอยู่แล้ว (ความเข้าใจส่วนตัวคิดว่าทำให้มันดังขึ้นไปอีกเวลาลูกปืนระเบิดออกลำกล้อง...ใช่ไหมครับ)
2. ผมใช้ Colt 38.super Commercial  งง Huh เวลาซื้อลูกปืน ซึ่งหายากเหมือนกัน  ปํจจุบันใช้ของไทยยี่ห้อบูลเล็ทฯ กล่องละพันสอง  แต่ลูกนอกราคากล่องละพันเก้า ซึ่งยังไม่กล้าซึ้อเพราะเห็นว่าลูกบูลเล็ทฯ ก็ยิงไม่เห็นขัดเลย ก็เลยสงสัยว่า ลูกนอกกับลูกไทย มีความต่างกันอย่างไร (ยกเว้นราคากับฝีมือครับ)
ขอเชิญผู้รู้และมีประสบการณ์ตอบด่วนนะครับ  ผมกำลังออนไลน์อยู่.........ขอบพระคุณมากครับ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 04:59:19 PM »

.... Grin..ตอบ ข้อ1 เอาสั้นๆ ทำลำกล้องปากหัวโต เพราะให้มันจับกับบูสปากลำกล้อง ได้ฟิตแน่น เขาว่ายิงได้แม่ยำขึ้น  แต่ในความเป็นจริงแม่ขึ้นหรือปล่าว ไม่ทราบครับ  เพราะผมยิงทั้งทรงหัวโต ทรงกระบอก มันก็ไม่ต่างกันมาก..  Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
poom
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 09:07:30 PM »

ผมสงสัยมานานแล้วครับเรื่องลำกล้องปากแตร ซึ่งส่วนใหญ่อาศัยอยู่ใน MK4 S70 แต่ไม่เคยพบเจ้าของที่มีใช้จริง เลยไม่ได้ถาม
ขอถามว่า 1. ทำไมต้องทำเป็นปากแตร  ในเมื่อมีลำกล้องยาว และเกลียวยาวตลอดย่อมยิงแม่นกว่าอยู่แล้ว (ความเข้าใจส่วนตัวคิดว่าทำให้มันดังขึ้นไปอีกเวลาลูกปืนระเบิดออกลำกล้อง...ใช่ไหมครับ)
2. ผมใช้ Colt 38.super Commercial  งง Huh  เวลาซื้อลูกปืน ซึ่งหายากเหมือนกัน  ปํจจุบันใช้ของไทยยี่ห้อบูลเล็ทฯ +p ปลอกขาว FMJ 130 Grn กล่องละพันสอง  แต่ลูกนอกราคากล่องละพันเก้า ซึ่งยังไม่กล้าซึ้อเพราะเห็นว่าลูกบูลเล็ทฯ ก็ยิงไม่เห็นขัดเลย ก็เลยสงสัยว่า ลูกนอกกับลูกไทย มีความต่างกันอย่างไร (ยกเว้นราคาซึ่งนำเข้า  กับมาตรฐานการผลิตครับ...ความเข้าใจส่วนตัว  ยิงลูกนอกมันแรงและดังกว่าหรือไงครับ คือใส่ดินมากกว่าหรือ)
ขอเชิญผู้รู้และมีประสบการณ์ตอบด่วนนะครับ.........ขอบพระคุณมากครับ...Please หัวเราะร่าน้ำตาริน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 10:00:19 PM »

MK4 S70 ทั้ง .38 super และ  .45 ลักษณะของปลายลำกล้อง
เรียกว่าหัวโต.. ครับ ไม่ใช่ปากแตร

ส่วนปากแตรนั้น  จะเป็นในลักษณะของลำกล้องที่สั้น
ลักษณะแบบปากแตรเลยครับ แต่จะใช้
โครง เป็นตัวทำหน้าที่แทนบูธ

ส่วนกระสุน .38 super +p ที่ใช้อยู่จะเป็นขนาด 130 Gr
ความแรงของใน.. และนอก น่าจะมีมาตรฐาน ใกล้เคียงกัน.

มีกระสุนของ win +p 130 Gr ปลายตัด เป็นรุ่นใหม่ น่าใช้มากครับ แม่น
หลังวังเคยขายอยู่ กล่องละ 1,500 +/-   ครับ  Smiley

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2007, 10:18:06 PM »

ในปืนยี่ห้อ Colt ที่เรียกกันว่า"ปากแตร" ตามลักษณะ มีในรุ่น OFFICER กับ 1911 Compact ...........

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 05:58:34 AM »

ถุกต้องครับแต่บางครั้งผมชอบลืมเหมือนหลายคนที่ว่ารุ่นปลายโตแบบ ซีรี่ 70 เป็นปากแตรเหมือนกัน จริงๆแล้วต้องแบบออฟฟิส ถึงจะเป็นปากแตรจริงๆ.  Smiley
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:37:34 AM »

ขอถามว่า
1. ทำไมต้องทำเป็นปากแตร  ในเมื่อมีลำกล้องยาว และเกลียวยาวตลอดย่อมยิงแม่นกว่าอยู่แล้ว (ความเข้าใจส่วนตัวคิดว่าทำให้มันดังขึ้นไปอีกเวลาลูกปืนระเบิดออกลำกล้อง...ใช่ไหมครับ)
2. ผมใช้ Colt 38.super Commercial  งง Huh เวลาซื้อลูกปืน ซึ่งหายากเหมือนกัน  ปํจจุบันใช้ของไทยยี่ห้อบูลเล็ทฯ กล่องละพันสอง  แต่ลูกนอกราคากล่องละพันเก้า ซึ่งยังไม่กล้าซึ้อเพราะเห็นว่าลูกบูลเล็ทฯ ก็ยิงไม่เห็นขัดเลย ก็เลยสงสัยว่า ลูกนอกกับลูกไทย มีความต่างกันอย่างไร (ยกเว้นราคากับฝีมือครับ)
ขอเชิญผู้รู้และมีประสบการณ์ตอบด่วนนะครับ  ผมกำลังออนไลน์อยู่.........ขอบพระคุณมากครับ

ไม่รู้ผมจะสื่อสารตรงกับท่านเข้าใจหรือเปล่าไม่ทราบนะครับ
1.ที่เขาว่าปากแตร นั่น ไม่เหมือนปืนปากแตรเมื่อสมัยยุคสเปน บุก ประเทศด้อยพัฒนานะครับ
ปากแตร ที่ว่าในโคลท์ 70 นั้น เราพูดเปรียบเทียบ ผิวภายนอกลำกล้องครับ ว่า เขาพอกให้บวม เขาทำให้หนาไว้ เพื่อให้จับกับบูช ปากลำกล้อง

โคลท์ มาร์คโฟร์ ซีรีส์ 70   ขนาด .45 ออโต กระสุนหัวใหญ่ ปลายลำกล้อง มีบวมๆ นิดๆ ไม่ถึงกับบวมมาก ก็เลยดูไม่เหมือนแตร
แต่โคลท์ มาร์คโฟร์ ซีรีส์ 70 ขนาด .38 ซูเปอร์ กระสุนหัวเล็ก เขาก็ทำลำกล้องเรียวมาระยะหนึ่ง พอใกล้ถึงปลายลำกล้อง เขาก็เอาเนื้อเหล็กออกนิดหน่อย ไม่เท่าช่วงตรงกลาง  ทำให้ตรงปลาย บวมๆ พวกเรา(ผม) ก็เลยเรียกปากแตรครับ
ยิ่งถ้าโคลท์ บางรุ่นประเภท ดีเฟนเดอร์ ไม่มีบูชปลายลำกล้อง แล้วลำกล้อง สั้นๆ ที่นี้แหละ คุณจะเห็น หัวลำกล้อง บานเหมือนปากแตรเลยครับ

ไม่รู้เข้าใจกันถูกหรือเปล่านะ.......

ส่วนเรื่องกระสุน   ก็เหมือนรถยนต์ประกอบในประเทศแหละครับ
หัวกระสุน นอก ดินปืน ก็ซื้อเขามา  ปลอกกระสุน ซูเปอร์ ก็น่าจะเอามาจากนอก แล้วมาประกอบภายในประเทศ
จึงได้ราคาถูกกว่า สั่งนำเข้ามาทั้ง เป็นนัดๆ จากเมืองนอกแหละครับ ภาษี นำเข้ามาประกอบ น่าจะถูกกว่ากระมัง
จึงพลอยทำให้กระสุนในประเทศราคาถูกลงนะครับ
เรื่องคุณภาพ ไม่ขอวิจารณ์ สมัยก่อน รถโตโยต้า ก็ถูกรังเกียจจากคนไทยว่า ไม่ดี ใช้กันไป ใช้กันมา สินค้าก็พัฒนาขึ้น
สินค้าไทย ก็เช่นกัน ช่วยกันใช้มากๆ เขาจะได้พัฒนาขึ้นครับ
poom
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:19:05 PM »

โอ้ว...ปากแตรเดียวกันอย่างที่พี่ ๆ เข้าใจแหละครับ........ขอบพระคุณพี่ ๆ ทั้ง 4 ท่านมาก ผมคิดว่าจะไม่มีใครตอบสะแล้ว มันเป็นกระทู้แรกของผมเลยนะเนี่ย  ผมเคยแต่เซฟรูปปืนสวย ๆ และปืนแต่งไว้ดูตัวอย่าง  แล้วก็อ่านในเรื่องที่น่าสนใจอย่างเดียวเลย...อ้อ สั่งซื้อของด้วยครับ  แต่ไม่เคยตั้งกระทู้ถามเลย   ขอบคุณจริง ๆ ครับ  แบบว่า...... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินซาบซื้ง ง่ะ   ถ้ามีปัญหาใหม่  จะถามอีกแล้วกันครับ 
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:56:51 PM »

โอ้ว...ปากแตรเดียวกันอย่างที่พี่ ๆ เข้าใจแหละครับ........ขอบพระคุณพี่ ๆ ทั้ง 4 ท่านมาก ผมคิดว่าจะไม่มีใครตอบสะแล้ว มันเป็นกระทู้แรกของผมเลยนะเนี่ย ผมเคยแต่เซฟรูปปืนสวย ๆ และปืนแต่งไว้ดูตัวอย่าง แล้วก็อ่านในเรื่องที่น่าสนใจอย่างเดียวเลย...อ้อ สั่งซื้อของด้วยครับ แต่ไม่เคยตั้งกระทู้ถามเลย ขอบคุณจริง ๆ ครับ แบบว่า...... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินซาบซื้ง ง่ะ ถ้ามีปัญหาใหม่ จะถามอีกแล้วกันครับ
แหม ...ไม่ต้องซาบซึ้งเลยครับ....ยินดีรับใช้ตลอดอยู่แล้ว ...ตั้งกระทู้หนึ่งได้ ก็ต้องตั้งสองได้เช่นกัน ตั้งมาอีกนะครับ
จะได้คุยกัน สนุกดี ได้เพื่อนใหม่ๆ ด้วย
หน้า: [1]
  พิมพ์