เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 02:44:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอ้เม็ดๆ นี่มันอะไรครับ  (อ่าน 7381 ครั้ง)
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:26:41 AM »

ลองทายกันเล่น ๆ ว่าในรูปคือปืนอะไรเอ่ย ?
ทายถูกรับลูกปืนล๊อตใหม่จากพี่ชลธิตได้เลย 1 แพ๊ค Grin  Grin

ใช่ครับ กรณีกากตกค้าง เป็นได้ทั้งดินเสื่อม และอื่น ๆ
แต่เนื่องจาก จขกท. มีข้อมูลครบทั้งผู้ผลิต , ขนาดกระสุน และรูปภาพ
โดยส่วนตัวผมทราบข้อมูลสเปคดินปืนของไทยอาร์มใช้อยู่
กรณีนี้(เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น)จึงเป็นเรื่องของสเปคการโหลดกระสุนอันเป็นเรื่องทางเทคนิคครับ

น่าจะเป็นเรื่องทางเทคนิคอย่างพี่ชลธิตว่านะครับคงไม่ใช่ดินเสื่อมเพราะกระสุนใหม่ระบุปีผลิต 2550 ครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:31:51 AM »

ขนาด .45 ก็เพิ่งเจอมา   เม็ดเหลืองๆ ยังกะไข่ปลา  Tongue

....ตามล่า...อีตอแหล
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:39:51 AM »

ลองทายกันเล่น ๆ ว่าในรูปคือปืนอะไรเอ่ย ?

เหะๆ ไม่ทราบว่าผมตอบถูกไม๊ครับ วัลเทอร์ ppk
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 11:04:04 AM »

พี่ครับ ผมสงสัยว่า ดินเสื่อมมีส่วนเกี่ยวข้องอยู่บ้างนะครับ เพราะ ว่าผมเองเคยซื้อลูกวินมากล่องนึง แล้วยิงไปเพียงครึ่งกล่อง (ขนาด9) ซึ่งยิงครั้งแรกก็ปรกติดีครับ หลังจากนั้นอีกประมาณ3ปี ผมเอาที่เหลือในกล่องมายิง มีอาการ เหมือนของพี่ เจ้าของกระทู้เลยครับ ผมเองเลยเชื่อว่า อาการดินเสื่อมน่าจะมีผลอยุ่บ้างหน่ะครับ

ใช่ครับ กรณีกากตกค้าง เป็นได้ทั้งดินเสื่อม และอื่น ๆ
แต่เนื่องจาก จขกท. มีข้อมูลครบทั้งผู้ผลิต , ขนาดกระสุน และรูปภาพ
โดยส่วนตัวผมทราบข้อมูลสเปคดินปืนของไทยอาร์มใช้อยู่
กรณีนี้(เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น)จึงเป็นเรื่องของสเปคการโหลดกระสุนอันเป็นเรื่องทางเทคนิคครับ

ถ้าจะเป็นเพราะใช้ดินเผาไหม้ช้า และบีบหัวกระสุนไม่แน่น ขอเดาเล่นๆ

การเกิดกากที่เผาไหม้ไม่หมด เฉพาะกรณีนี้ อาจเกิดจาก

๑.  Burning rate ไม่เหมาะสมของดินปืน
๒.  จำนวนดินปืนปริมาณไม่เหมาะสม เป็นได้ทั้งมากเกินไปและน้อยเกินไป
๓.  คุณภาพ primer ไม่ดี
๔.  กรณีที่พี่ boon บอกครับ คือ seating และ crimp ไม่เหมาะสม

big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:16:52 PM »

เหะๆ ไม่ทราบว่าผมตอบถูกไม๊ครับ วัลเทอร์ ppk

ถูกครับพี่ Grin
 PPK/S .380 

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:16:34 PM »

อ้าว เศษดินปืนหรอกหรือครับ ผมนึกว่าเป็น มีเดีย ที่เค้าไว้ใช้ขัดปลอกลูกปืนให้มันแวววาว แล้วตกค้างในปลอกกระสุนซะอีก

ผมคิดว่าระดับโรงงานผลิตใหญ่ คงหันไปใช้อย่างอื่นแทนมีเดีย จึงไม่คิดว่าเป็นมีเดีย

ขนาด .45 ก็เพิ่งเจอมา เม็ดเหลืองๆ ยังกะไข่ปลา Tongue

ตัวดินเป็นแท่งสีเทาเหมือนขี้เถ้าครับ ถูกเผาไหม้แล้วจะเป็นสีเหลืองอย่างที่เห็น บางคนก็ว่าเหมือนเกสรดอกไม้
ผมอ่านเรื่องดินปืน จากผู้การสุพินท์เคยเขียนไว้  ซึ่งละเอียดดีมากครับ ทั้งสารประกอบและรูปทรง ตลอดจนการเผาไหม้
อยู่ อวป. ฉบับเก่าประมาณปลายปีที่แล้ว ผมจำเลขเล่มไม่ได้

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 01:18:21 PM »

คุณ big single เฉลยแล้วนะครับ  เก่งจัง หรือว่ามีใช้อยู่ครับ ?

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 02:20:05 PM »

ขอบคุณ ครับพี่ ที่ชม  คือเมื่อก่อนผมเคยมีใช้อยู่พักนึงครับ ผมจำตัวค้างไสล ที่ยันกับลิ้นแม๊กได้ครับ มีแต่แต่ปืนตระกูลนี้ หรือก็อปปี้ แบบไปครับพที่ใช้ชิ้นส่วนแบบนี้อยุ่ครับ  แล้วจะได้รางวัลไมครับเนี่ย อิอิอิ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 02:39:05 PM »

แล้วจะได้รางวัลไมครับเนี่ย อิอิอิ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

แบ๊ะ แบะ....

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:07:12 PM »

แล้วจะได้รางวัลไมครับเนี่ย อิอิอิ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

แบ๊ะ แบะ....

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์