เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:27:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงอัลลอยกับโพลิเมอร์ แบบไหนดีกว่าครับ  (อ่าน 16657 ครั้ง)
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 09:24:46 PM »

ผมเห็นด้วยที่ให้เลือกรุ่นที่ชอบก่อนแล้วค่อยตามด้วยวัสดุ Grin
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:08:03 PM »

เอามันทุกอย่างที่มีตังค์พอซื้อ Grin

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 10:56:00 AM »

เลส น้ำลายหกเหล็ก น้ำลายหกอัลลอยด์ น้ำลายหกโพลิเมอร์ น้ำลายหก เอาหมดครับ ขอให้ชอบเท่านั้นครับ หลงรัก
เหมือนกัน
ไม่ค่อยชอบแต่ถูกๆก็ซื้อครับ

แต่ต้องถูก...ใจก่อน

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:00:36 AM »

โครงพอลิเมอร์ครับ ....

ผมคิดว่าโครงพลาสติกมีดีที่ผลิตง่าย ต้นทุนต่ำ เบา และต้องมีรางเหล็กให้สไลด์วิ่งครับ

เหล็กถูกับเหล็ก ย่อมดีกว่าเหล็กถูกับอัลลอยของเหล็กครับ

.... แต่ผมไม่ใช้เป็นเหตุผลในการเลือกปืนครับ .... ปืนของเราต้องถูกใจ คุ้มค่าเงิน และมีเงินพอซื้อครับ Grin Grin Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:07:14 AM »

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:11:42 AM »

HK รุ่น meltdown แจ่มจริง ๆ ครับ Grin Grin

-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 09:54:58 PM »

ผิวของ HK แบบนั้น ทำได้ที่ไหนครับพี่  ตกใจ ตกใจ

SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2007, 10:28:19 PM »

อัลลอยด์ รู้สึกว่าดูแลยากนิดนึง
5906 ของผมเริ่มมีรอยสึกกร่อนเล็กน้อย ดูไม่สวยเลยครับ
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 12:12:03 AM »

โครงอัลลอยด์ ก็น้ำหนักเบาพอๆกับโพลิเมอร์นะครับ แต่กลัวเรื่องหล่นกระแทกพื้นแล้วอัลลอยด์แตกหัก
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 12:15:17 AM »

อะไรก็ได้แหละครับ
ใช้ให้เป็น มันก็อยู่ได้นาน

ใช้อันลอย จบเข้ามือ ยิงดี
ถ้าทำตกแตก ผมก็ซื้ออันลอยอยู่ดี เพราะที่มันแตก เป็นเพราะคนใช้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 12:29:52 AM »

โครงอัลลอยด์ ก็น้ำหนักเบาพอๆกับโพลิเมอร์นะครับ แต่กลัวเรื่องหล่นกระแทกพื้นแล้วอัลลอยด์แตกหัก

มีตัวอย่างกรณีนี้เกิดขึ้นบ้างหรือเปล่าครับ...........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 12:44:57 AM »

โครงอะไรก็ดีหมดครับ  ถ้าสวย   ใช้แล้วเข้ามือดี   ก็ซื้อกระบอกนั้นใช้ครับ

มีข้อดีในแบบของมัน  เลือกให้เหมาะกับตัวเอง  ใช้จนพังก็ซ่อม   ซ่อมไม่ได้ก็ซื้อใหม่  เป็น tool for save life 

เสียได้ พังได้เหมือนของทุกอย่างบนโลก  ไม่มีอะไรเป็นอมตะ 

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 01:35:21 AM »

โอกาศน้อยมากครับ พี่ ผมเองทำปืนโครงอัลลอยตกมา2ครั้งแล้ว ครั้งละยี่ห้อ แต่ละกระบอก เอาไสลลงพื้นครับ ศูนย์หลังบิ่นทั้งคู่ ดครงแทบไม่มีรอยเลยถ้าไม่สังเกตุดีๆครับ
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 02:46:30 AM »

เคยให้ความเห็นไว้เมื่อสามปีก่อน    คำถามเหมือนกันเลยครับ   ดังต่อไปนี้  Grin

ผมว่ามีข้อดีข้อเสียกันคนละอย่างนะครับ   

ข้อดีสำหรับผู้ผลิต
       ต้นทุนถูกกว่ามาก เมื่อเทียบกับ เหล็ก  อัลลอย  หรือเสตนเลส
       ผลิตได้ง่ายกว่า  ด้วยเครื่องฉีด ใช้เวลาเพียงไม่ถึงนาทีสำหรับโครงปืน รวมทั้งอุปกรณ์อื่นๆ เช่น ไก  ศูนย์   แต่ถ้าฉีดมาไม่ดีหรือเร่งผลิตเกินไปโครงก็จะไม่แนบกับไสลด์       ในอนาคตผู้ผลิตคงผลิตโครงปืนพลาสติกมากขึ้นเรื่อยๆเพราะได้กำไรมากกว่าเนื่องจากขายราคาเท่ากันบางทีแพงกว่าด้วย

ข้อดีสำหรับผู้ซื้อ คือ    ดูแลง่าย แม้จะเป็นรอยมันก็เป็นสีเดียวกับผิวปืน  ไม่เป็นสนิม   เบา อันนี้จุดเด่นครับ

ข้อเสีย คือ เป็นรอยแล้วซ่อมผิวไม่ได้      รู้สึกว่าไม่คุ้มค่าเงินทำไมพลาสติกขายแพงอย่างนี้ (ความเห็นส่วนตัวครับ)

ความทนทาน   

• ต้องถามว่าในแง่ไหน  ถ้าผลัดกันทุบล่ะก็เหล็ก หรืออัลลอยด์แข็งกว่าแน่นอน   เอาเป็นว่าภายใต้การใช้งานปกติในช่วงอายุคนผมว่าไม่ต่างกันหรอก    แต่ถ้าหลายสิบปีเนื้อพลาสติกจะเริ่มกรอบขึ้นเรื่อยๆแล้วก็จะเปราะและแตกเป็นคุณสมบัติของพลาสติกอยู่แล้ว ขอย้ำว่าหลายสิบปีหรืออาจจะถึงร้อยปีแล้วแต่ว่าใช้งานหนักขนาดไหน    ผมเห็นในปืนสงคราม อาก้า  M16, HK ส่วนที่เป็นรังเพลิงรวมถึงบริเวณที่มีการเผาไหม้ (เรียกไม่ค่อยถูกขออภัยด้วยครับ) ก็เป็นโลหะ    ส่วนเสริมต่างๆจะเป็นพลาสติกซึ่งถ้าแตกก็เปลี่ยนใหม่ได้เลย 

• แต่ถ้าเปรียบเทียบในแง่อื่น  พลาสติกย่อมทนการกัดกร่อน  แต่ไม่ทนความร้อน  (ไฟ้ไหม้แล้วเหลือแต่ไสลด์ต้องไปหาโครงใหม่) แสงแดด   สารเคมีทำละลาย อันนี้ยากจะเปรียบเทียบครับ   ถ้าใช้กันปกติคงไม่มีใครดับบุหรี่ด้วยด้ามปืน  หรือเอาไปดำน้ำทะเลด้วยเป็นเดือนๆ

สรุปว่าถ้าใช้งานตามปกติในชั่วอายุคนไม่น่าต่างกันครับเรื่องความทนทาน 

อย่างที่ท่านอื่นบอกแหละครับมันแล้วแต่รุ่นของปืน   โครงพลาสติกผมชอบ HK P2000    โครงอัลลอยด์ Para Warthog, Kimber Utral Carry  โครงเหล็ก CZ75 compact
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2007, 06:21:48 AM »

ผมว่าใช้งานได้ดีทั้งโครงอัลลอยด์ทั้งโพลิเมอร์นะครับ  ถ้าเราดูแลรักษามันเป็นอย่างดี........ Grin ในทางกลับกัน  ต่อให้เป็นโครงเหล็ก หรือสแตนเลส ถ้าไม่ดูแลรักษาเลยก็พังครับ   Wink

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์