เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 11:31:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอ แอลซีดี ครับ  (อ่าน 4596 ครั้ง)
Τσρ Κσρ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

สูงสุด คืนสู่สามัญ

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 09:03:59 PM »

สนับสนุน ผ้าไมโครไฟเบอร์ของ 3M ครับ
ลบริ้วรอย คราบต่างต่างได้ดี ถ้าไม่เปื้อนมากมาย แทบไม่ต้องใช้น้ำยาช่วยเลยครับ 
  Grin

Ability is Nothing Without Opportunity. 

Napoleon Bonaparte
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:52:13 AM »

ผมใช้ผ้าทั่วๆไปนี่หล่ะครับ.เช็ด..พึ่งใช้จอรุ่นนี้มา.ไม่รู้มีผลเสียหรือเปล่า... :Smiley

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:21:56 AM »

นายสมชายซกมกมาก... ทั้งจอทีวีและจอโน๊ตบุคใช้วินเด็กซ์ฉีดใส่ทิชชู่ถูเอาดื้อๆครับ...

จอโน๊ตบุคไม่เคยเสียก่อนที่เครื่องจะตกรุ่น ช้าลงจนใช้ทำงานไม่คุ้มครับ... เย้
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:42:50 PM »

จากคำแนะนำส่วนใหญของพี่ๆ ทุกท่านคือผ้าไมโครไฟเบอร์ ผมจะหาซื้อมาไว้ใช้ครับ
ขอบพระคุณทุกท่านมาก
ด้วยความเคารพครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:43:59 PM »

..... คงต้องถึงเวลาเช็ดบ้างแล้วเรา  ยังไม่เคยเช็ดเลยจริง ๆ ครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
gisatoy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:01:36 PM »

ทำไมไม่ซื้อน้ำยาสำหรับเช็ดหน้าจอ LCD โดยเฉพาะมาใช้ละคับ ผมใช้ของอเมกา มีขายในเมืองไทย ในกล่องเค้ามีผ้าไมโครไฟเบอร์มาให้ด้วยคับ ลองเข้าไปดูในเว๊บละกันคับ www.iklenzthailand.com
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:05:33 PM »

ทีวี.จอ LCD มันดีกว่าจอธรรมดาอย่างไรคับ..วานบอก
+kAriN+
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:15:01 PM »

LCD กินไฟน้อยกว่า ร้อนน้อยกว่า    บางรุ่นไ ม่สะท้อนแสงอย่างจอกระจก   ถนอมสายตา (จากรังสีที่พุ่งเข้าตากว่า CRT)  ประหยัดเนื้อที่กว่า  บางคนก็ว่า อายุการใช้งานนานกว่า.... นะ

แต่สีสันจะไม่สดใสเท่าจอแก้วๆ นะ ผมว่า..
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:29:40 PM »

LCD กินไฟน้อยกว่า ร้อนน้อยกว่า    บางรุ่นไ ม่สะท้อนแสงอย่างจอกระจก   ถนอมสายตา (จากรังสีที่พุ่งเข้าตากว่า CRT)  ประหยัดเนื้อที่กว่า  บางคนก็ว่า อายุการใช้งานนานกว่า.... นะ

แต่สีสันจะไม่สดใสเท่าจอแก้วๆ นะ ผมว่า..

Smiley รุ่นใหม่ๆ ให้สีที่ดีมากแล้วครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 05:20:43 PM »

วิธีเช็ดจอ LCD ที่ถูกต้องนั้น ต้องเช็ดไปในทิศทางเดียวกันตลอดตั้งแต่ต้นจนจบครับ เช่น คุณเริ่มเช็ดจากซ้ายไปขวาก็ต้องเช็ดในทิศทางนี้จากบนลงล่างไปเลย ห้ามมีการเช็ดถูสวนทางกันหรือเช็ดวนเป็นวงกลม แบบนี้มีหวังตัวชิพบนแผ่น Panel ที่อยู่ข้างในจอเสียแน่ครับ 

ส่วนน้ำยาทำความสะอาดจอนั้นดีที่สุดคือ "น้ำสะอาด" ครับ ถ้าใช้แอลกอฮอล์โดยเฉพาะเอทานอลมาเช็ดตรงหน้าจอที่เป็นฟิล์มพลาสติกมีโอกาสจอเหลืองแน่นอนครับ แล้วถ้าใช้พวกของเหลวจำพวกไฮโดรคาร์บอน เช่น น้ำมันก๊าด น้ำมันเบนซีน ก็มีโอกาสที่ชิ้นส่วนพลาสติกหรือชิ้นส่วนยากเสื่อมสภาพเร็วขึ้นได้ครับ

ส่วนผ้าที่ใช้เช็ดนั้น ควรเป็นผ้าขนหนูบางๆและอ่อนนุ่ม หรือถ้าจะให้ดีก็ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ผืนละร้อยกว่าบาทไปเลยครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 05:23:41 PM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 08:06:42 PM »

หง่ะ... ต้องเช็ดด้วยหรอ?  ไม่...ไม่...ไม่จริง...

ไม่ต้องเช็ดหรอกมั้ง  Huh

ปล. พิมพ์ตัวใหญ่ๆกันหน่อยครับ  ผมเห็นไม่ค่อยชัด ....

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 08:30:41 PM »

ไม่เอามือหรือนิ้วไปสัมผัสจอไม่ต้องเช็ดก็ได้ครับ  ถ้ามีฝุ่นจับให้เห็นก็ใช้ผ้าเช็ดโดยเฉพาะเช็ดเบาๆครับ

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์