เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 06:25:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับกฏหมายการครอบครองอาวุธปืน  (อ่าน 2417 ครั้ง)
surush47
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 12:57:21 PM »

ผมอยู่เชียงใหม่ ไม่เคยมีปืน สั่งซื้อปืน9มม. โครงการไปแล้วแต่ยังไม่ได้รับการตอบรับ เพื่อนขายสมิธ.22แมกนั่มให้ วันก่อนผมไปทำเรื่องขอ  ป.3 นายทะเบียนแจ้งว่ากฏหมายอนุญาตให้มีอาวุธปืนได้คนละ 2 กระบอก สั้น 1 กระบอก ยาว 1 กระบอก ถ้าผมซื้อ.22ก่อน แล้ว 9มม. ที่จองจะทำอย่างไรดีครับเขาจะสอบถามไปที่อำเภอแล้วจะตัดสิทธ์ผมไหม เพราะใจอยากได้ 9 มม.มากกว่า แต่.22ก็ตกลงซื้อเขาแล้ว มีกฏหมายบังคับอย่างนี้ด้วยหรือครับ แล้วคนที่มีมากกว่า 2 กระบอกเขาทำอย่างไรกันครับ
Kenny
Full Member

คะแนน 105

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 01:05:07 PM »

นายอำเภอท่านนี้คงยังอยู่หลังเขาครับ ลองถามที่อำเภอดูครับว่าเค้าเปลื่ยนแล้วไม่ใช่หรือ
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 01:14:27 PM »

ผมอยู่เชียงใหม่ ไม่เคยมีปืน สั่งซื้อปืน9มม. โครงการไปแล้วแต่ยังไม่ได้รับการตอบรับ เพื่อนขายสมิธ.22แมกนั่มให้ วันก่อนผมไปทำเรื่องขอ  ป.3 นายทะเบียนแจ้งว่ากฏหมายอนุญาตให้มีอาวุธปืนได้คนละ 2 กระบอก สั้น 1 กระบอก ยาว 1 กระบอก ถ้าผมซื้อ.22ก่อน แล้ว 9มม. ที่จองจะทำอย่างไรดีครับเขาจะสอบถามไปที่อำเภอแล้วจะตัดสิทธ์ผมไหม เพราะใจอยากได้ 9 มม.มากกว่า แต่.22ก็ตกลงซื้อเขาแล้ว มีกฏหมายบังคับอย่างนี้ด้วยหรือครับ แล้วคนที่มีมากกว่า 2 กระบอกเขาทำอย่างไรกันครับ
ไม่มีกฏหมายห้ามไม่ให้มีปืนสองกระบอกนะครับ..........................ลองพิมพ์คำถามนี้ลงในชองค้นหาก่อนนะครับ................เรื่องนี้มีพี่ๆตอบไว้หลายท่านแล้วครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 01:43:45 PM »

กฏหมายไม่ได้ระบุจำนวนที่ประชาชนจะมีอาวุธปืนไว้ครับ และ รมต.มหาดไทยก็ไม่มีหน้าที่กำหนดจำนวนด้วย

ถึงแม้นายทะเบียนจะเป็นผู้ใช้วิจารณญาณในการออกใบอนุญาต แต่การใช้วิจารณญาณก็ต้องมีหลักเกณฑ์ชัดเจนครับ

ผมเห็นว่า ท่าน surush47 ก็ขอ ป.๓ .22 แม็กนั่ม (ปืนแบบนี้ ไม่ควรใช้ลูก .22LR นะครับ) รับโอนมาก่อน ส่วนปืนโครงการ ก็ไปขออีกครั้ง ...

ท่านจองปืนโครงการได้ แสดงว่าได้รับการอนุมัติจาก รมต. ว่าการแล้ว .... นายทะเบียนจะไม่อนุญาต ขัดคอนาย ก็ดูจะกระไรอยู่ ....

ถ้านายทะเบียนเล่นแง่จริง ๆ จุดธูปบอกท่าน Zeus ในบอร์ดนี้ จะได้ช่วยกันตรวจสอบข้อกฏหมายครับ Grin Grin

surush47
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:35:29 AM »

ขอบคุณมากครับขอภาวนาอย่าถึงขั้นต้องจุดธูปเลยครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 06:50:53 AM »

ขอบคุณมากครับขอภาวนาอย่าถึงขั้นต้องจุดธูปเลยครับ
Grin.ไม่ถึงกับต้อง.จุดธูปหรอกครับ. Grin Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:47:36 AM »

พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ แก้ไขครั้งสุดท้าย เฉพาะขึ้นค่าธรรมเนียมครับ  ไม่มีการแก้ไขในสาระสำคัญ
หน้า: [1]
  พิมพ์