เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:21:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องเสื้อกันกระสุน  (อ่าน 3012 ครั้ง)
naraed2
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 02:40:40 PM »

ทางหน่วยงานมีเสือ้กันกระสุนแบบว่าเก่ามากๆเลยไม่มีใครใช้  อยากทราบว่าในกรณีนี้เราแทงจำหน่ายได้หรือไม่และจะขอใหม่ได้หรือไม่,ที่หน่วยงานใด  เนื่องจากมีความจำเป็นที่ต้องใช้ใน 3 จังหวัดชายแดนใต้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 03:38:00 PM »

โดยปกติ เราซื้อก็ต้องขออนุญาต
เมื่อซื้อแล้ว ทำเรื่อง มอบให้หน่วย เพื่อตัดปัญหา การครอบครอง
แล้วทำเรื่องเบิกใช้อีกที
ยุ่งยากดี.... แต่ปลอดภัย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 06:44:32 PM »

โดยปรกติทั่วไป เสื้อเกราะกันกระสุนมีอายุใช้งาน 10 ปี หลังจากนั้นตัวเกราะจะเริ่มเสื่อมสภาพ
ถ้าสนใจลองติดต่อมาได้ครับ เพราะตอนนี้ผมช่วยเพื่อนดูแลเรื่องเสื้อเกราะอยู่
ปล. เป็นเสื้อถูกต้องตามกฎหมาย ซึ่บริษัทฯจะเป็นผู้ดำเนินการยื่นคำร้องให้ เพราะการจ่ายเสื้อจะต้องตรงกันกับจำนวนที่กระทรวงกลาโหมควบคุมอยู่ครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 06:48:11 PM »

โดยปรกติทั่วไป เสื้อเกราะกันกระสุนมีอายุใช้งาน 10 ปี หลังจากนั้นตัวเกราะจะเริ่มเสื่อมสภาพ

ทำจากวัสดุอะไรครับ ถึงมีอายุ 10 ปี
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 03:50:11 PM »

ในความคิดแต่ก่อนทราบมาว่า เสื้อเกราะ เคฟล่า มีอายุ แค่ 5 ปี ก็เสื่อม แต่มีพี่ที่เขาเคยเป็นทหารปัจจุบันลาออกมาแล้ว บอกว่า ถ้าเสื้อเกราะ เคฟล่า นำมาใช้ แล้ว ไม่ให้โดนน้ำเลย จะใช้ได้ตลอด อันนี้ จริงเท็จอย่างไร วานผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 11:49:24 PM »

ในความคิดแต่ก่อนทราบมาว่า เสื้อเกราะ เคฟล่า มีอายุ แค่ 5 ปี ก็เสื่อม แต่มีพี่ที่เขาเคยเป็นทหารปัจจุบันลาออกมาแล้ว บอกว่า ถ้าเสื้อเกราะ เคฟล่า นำมาใช้ แล้ว ไม่ให้โดนน้ำเลย จะใช้ได้ตลอด อันนี้ จริงเท็จอย่างไร วานผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ไม่จริงหรอกครับ สารสังเคราะห์เกือบทุกประเภท มีอายุครับ ขึ้นกับคุณภาพ และการเก็บรักษา ว่าจะดีแค่ไหนมันจะค่อยๆเสือมอายุ ตามเวลา ครับ อย่างเสื้อเกราะเขียวๆสมัย สงครัมเวียดนาม  ตอนคุณพ่อผมหนุ่มๆกันกระสุนขนาด11 ได้สบายๆ แต่ผ่านมาถึงทุกวันนี้ กันได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะเสื่อมอายุ ตามเวลาหล่ะครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 11:56:06 PM »

ไม่จริงหรอกครับ สารสังเคราะห์เกือบทุกประเภท มีอายุครับ ขึ้นกับคุณภาพ และการเก็บรักษา ว่าจะดีแค่ไหนมันจะค่อยๆเสือมอายุ ตามเวลา ครับ อย่างเสื้อเกราะเขียวๆสมัย สงครัมเวียดนาม ตอนคุณพ่อผมหนุ่มๆกันกระสุนขนาด11 ได้สบายๆ แต่ผ่านมาถึงทุกวันนี้ กันได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะเสื่อมอายุ ตามเวลาหล่ะครับ
ขออนุญาตครับ  เสื้อเกราะเขียวๆที่ว่า  เรียกว่า  Fragmentation Protective Body Armor ไม่ได้ทำไว้ใช้ป้องกันลูกปืนครับ   แต่ไว้ใช้กันสะเก็ดระเบิด
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 01:32:37 AM »

ไม่จริงหรอกครับ สารสังเคราะห์เกือบทุกประเภท มีอายุครับ ขึ้นกับคุณภาพ และการเก็บรักษา ว่าจะดีแค่ไหนมันจะค่อยๆเสือมอายุ ตามเวลา ครับ อย่างเสื้อเกราะเขียวๆสมัย สงครัมเวียดนาม ตอนคุณพ่อผมหนุ่มๆกันกระสุนขนาด11 ได้สบายๆ แต่ผ่านมาถึงทุกวันนี้ กันได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะเสื่อมอายุ ตามเวลาหล่ะครับ
ขออนุญาตครับ เสื้อเกราะเขียวๆที่ว่า เรียกว่า Fragmentation Protective Body Armor ไม่ได้ทำไว้ใช้ป้องกันลูกปืนครับ แต่ไว้ใช้กันสะเก็ดระเบิด

ครับพี่  Grin ผมว่าคงเป็นผลพลอยได้หน่ะครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 07:56:32 AM »

เท่าที่ผมทราบ...
การกำหนดมาตรฐานเสื้อกันกระสุนของ NIJ
มิได้ระบุถึง กระสุนในขนาด .45ACP ไว้เลยนะครับ...

United States National Institute of Justice หรือ NIJ ของอเมริกา
กำหนดระดับ...ของ  เสื้อต้านทานกระสุน (Bulletproof vest)
ไม่แน่ใจว่าแปลเป็นไทย...เหมาะสมหรือไม่นะครับ....
เพราะ...ไม่น่าจะแปลว่า...เสื้อเกราะ....

NIJ กำหนดระดับของ Bulletproof vest ไว้ 6 ระดับ ครับ...ได้แก่...

ระดับ 1
Type 1 (ชนิด 1) คือ เสื้อที่สามารถป้องกันกระสุนในขนาด .22 LR
ที่มีหัวกระสุนหนัก 40 เกรนและมีความเร็วไม่เกิน 1,050 ฟุต/วินาที
และกระสุนขนาด .380ACP
ที่มีหัวกระสุนหนัก 95 เกรนและมีความเร็วไม่เกิน 1,025 ฟุต/วินาที
หรือกระสุนในขนาด .38 RNL
ที่มีหัวกระสุนหนัก 158 เกรนและความเร็วไม่เกิน 850 ฟุต/วินาที ครับ

ระดับ 2
Type 2A (ชนิด 2A) คือ เสื้อที่สามารถป้องกันกระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ  แบบ FMJ
ที่มีหัวกระสุนหนัก 124 เกรนและมีความเร็วไม่เกิน 1,090 ฟุต/วินาที
และกระสุนขนาด .40 S&W แบบ FMJ
ทีมีหัวกระสุนหนัก 180 เกรนและมีความเร็วไม่เกิน 1,025 ฟุต/วินาที
รวมไปถึงป้องกันกระสุนในระดับ 1 ด้วย

ระดับ 3
Type 2 (ชนิด 2) คือ เสื้อที่สามารถป้องกันกระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ แบบ FMJ
ที่มีหัวกระสุนหนัก 124 เกรนและมีความเร็วไม่เกิน 1,175 ฟุต/วินาที
และกระสุนในขนาด .357 แม็กนั่ม แบบ Jacketed Soft Point (JSP)
ที่มีหัวกระสุนหนัก 158 เกรนและมีความเร็วไม่เกิน 1,400 ฟุต/วินาที
รวมไปถึงป้องกันกระสุนในระดับ 1 และ 2 ด้วย

ระดับ 4
Type 3A (ชนิด 3A) คือ เสื้อที่สามารถป้องกันกระสุนขนาด 9 มม. พาราฯ แบบ FMJ
ที่มีหัวกระสุนหนัก 124 เกรนและมีความเร็วไม่เกิน 1,400 ฟุต/วินาที
และกระสุนในขนาด .44 แม็กนั่ม แบบ SJHP
ที่มีหัวกระสุนหนัก 240 เกรนและมีความเร็วไม่เกิน 1,400 ฟุต/วินาที
รวมไปถึงป้องกระสุนในระดับ 1, 2 และ 3 ด้วย

ระดับ 5
Type 3 (ชนิด 3) คือ เสื้อที่สามารถป้องกันกระสุนจากปืนเล็กยาวในขนาด  7.62 มม. แบบ FMJ
หรือแบบ M 80 ของกองทัพอเมริกา
ที่มีหัวกระสุนหนัก 148 เกรนและมีความเร็วไม่เกิน 2,750 ฟุต/วินาที
ซึ่งในเสื้อระดับนี้...จะมีอุปกรณ์ใดเพิ่มเติมทางทหารอีกหรือไม่...ผมไม่แน่ใจครับ
รวมไปถึงป้องกันกระสุนในระดับ 1, 2, 3 และ 4 ด้วย

ระดับ 6
Type 4 (ชนิด 4) คือ เสื้อที่สามารถป้องกันกระสุนแบบเจาะเกราะขนาด 30-06 
แบบ M 2 AP ของกองทัพอเมริกา
ที่มีหัวกระสุนหนัก 166 เกรนและมีความเร็วไม่เกิน 2,850 ฟุต/วินาที
ซึ่งในเสื้อระดับนี้...จะมีอุปกรณ์ใดเพิ่มเติมทางทหารอีกหรือไม่...ผมไม่แน่ใจครับ
รวมไปถึงป้องกันกระสุนในระดับ 1, 2, 3, 4 และ 5 ด้วย

แต่ทั้งนี้...และทั้งนั้น....
มิได้หมายความว่า...การสวมเสื้อในลักษณะนี้....
ท่านผู้ตกเป็นเป้าหมาย...จะสามารถเดินเหิน...หรือทำการตอบโต้ได้อย่างเป็นปกติสุข
เหมือนในภาพยนตร์นะครับ

ส่วนเรื่องราคาและการทดสอบ นั้น....
ผมไม่มีความเห็น ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
joejoe
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:52:58 PM »

ผมจะสอบถามเรื่องการซื้อเสื้อกันกระสุนครับ จาก.โจ โจ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 11:18:28 PM »

หน้า: [1]
  พิมพ์