เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:45:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องการตรวจสอบใบ ป4 ครับ  (อ่าน 2730 ครั้ง)
ticker
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 03:03:26 PM »

พอดีจะซื้อปืนมือสอง กล้วเรื่อง ป4 ปลอม เราจะมีวิธีการตรวจสอบได้อย่างไรบ้างครับว่าเป็นของจริง กลัวเอาไปตัดยอดแล้วเจอของปลอม จะซวยเอา ทั้งโดนยึดปืน ทั้งโดนดำเนินคดีอีก  จะตรวจสอบอย่างไรครับ เอาสำเนา ป4 ไปตรวจสอบที่ อำเภอ ที่ออกทะเบียน เขาจะยอมเช็คให้มั้ยครับ หรือ มีวิธีอื่นครับ

=============================
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ
kjingjo
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 03:36:10 PM »

ตามนั้นเลยครับ ขอสำเนาจากเจ้าของ แล้วนำไปสอบถามกับ จนท.ฝ่ายปกครองที่ออกใบ ป.๔ นั้น หรือถ้าอยู่ไกลก็โทรศัพท์ไปสอบถามได้ ผมเคยโทรจากยะลาไปพิษณุโลก บอกว่าจะซื้อปืนกลัวมีปัญหา ปลัดผู้หญิงเต็มใจบริการดีมากครับ ไม่เรื่องมากเหมือนบางอำเภอ
Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 03:57:07 PM »

Grin การตรวจสอบ ป.4 ควรตรวจสอบกับต้นขั้ว ณ.อำเภอที่ออกใบ ป.4 นั้นๆครับ  Grin

ควรดูว่ารายละเอียดต่างๆ ตรงกับต้นขั้วและอาวุธปืนที่ต้องการซื้อหรือไม่ บางกรณี ป.4 ถูกต้องแต่ปืนไม่ใช่ของเดิมก็มีนะครับ

ต้องดูดีๆ ครับ  ไม่งั้นการตรวจปืนเมื่อทำการโอนจะมีปัญหาได้ครับ Grin

กรณีสอบถามจากเจ้าหน้าที่ทะเบียนปืน ก็มีหลากหลายครับ บางคนก็ดีมากๆยินดีตรวจสอบให้ แต่เคยโทรไปถามอยู่ครั้งหนึ่ง

เจ้าหน้าที่บอกว่าผมไม่มีสิทธิ์ในการสอบถามเนื่องจากไม่ใช่เจ้าของปืน ถึงแม้จะแจ้งว่าต้องการสอบถามเพื่อซื้อปืนกระบอก

นั้นก็ตาม เป็นอันว่าแห้วไปครับ  Grin

อีกกรณีที่สำคัญ ทุกครั้งที่ผมขอตรวจสอบคือ ต้องตรวจสอบด้วยว่าเจ้าของปืนเสียชีวิตหรือยัง ถ้าเสียชีวิตแล้ว หลังฐานที่มี

ก็ไม่สามารถโอนได้ครับ ต้องดำเนินการอีกยาวเลย... ส่วนกรณีเจ้าของใน ป.4 อายุยังไม่มาก ประมาณ 45-50 ปี ผมก็เคยเจอ

เสียชีวิตแล้วก็มีนะครับ ต้องตรวจสอบดีๆ ครับ  Grin

ปืนเป็นของที่มีมูลค่า ถ้าได้มาแล้วโอนไม่ได้ หรือติดปัญหาหลายประการ จะรู้สึกเสียใจภายหลังครับ  หลงรัก

ticker
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:48:22 AM »

ขอบคุณครับ  มีเทคนิคอะไรจะแนะนำมั้ยครับ เกี่ยวกับการสอบถาม ท่าน! เจ้าหน้าที่ทะเบียนครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:41:18 AM »

การขอตรวจสอบทะเบียนฯ/รายละเอียดของอาวุธปืน
เคยผ่านตาว่ามีการกำหนดรูปแบบคำร้องยื่นต่อนายทะเบียนฯ โดยที่มีการแสดงเหตุผลวัตถุประสงค์ที่ขอตรวจสอบ
เรื่องนี้ไปสอบถามที่นายทะเบียนฯ  น่าจะได้คำตอบครับ
CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 09:06:50 AM »

ขอบคุณครับ มีเทคนิคอะไรจะแนะนำมั้ยครับ เกี่ยวกับการสอบถาม ท่าน! เจ้าหน้าที่ทะเบียนครับ

ผมเคยโทรติดต่อขอตรวจสอบใบ ป.4 ที่อำเภอหนึ่งในภาคอีสาน จนท. เป็นสุภาพสตรี กระตือรือร้นให้บริการดีมากครับ
ก็เพียงแจ้งเลขที่ใบ ป.4 ชื่อเจ้าของเดิม ขนาดปืน เลขทะเบียน ฯลฯ ก็ตรวจสอบให้ทันทีเลยครับว่าตรงตามนั้นหรือไม่
ไม่ต้องมีเทคนิคพิเศษอะไร  เวลาโทรไปก็บอกว่าขอเรียนสาย จนท. ที่ดูแลงานอาวุธปืนนะครับ
ticker
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:50:44 AM »

ขอบคุณครับ  ตอนนี้ผ่านช่วงระทึกแล้ว  คือตัดสินใจโทรไปเช็คที่ออก ป.4 แล้วครับ ได้รับการบริการ
จากเจ้าหน้าที่เป็นอย่างดีเลยครับ  ตรวจสอบเรียบร้อย ป.4 มีต้นขั้วตรงกันครับ  ขอบคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์