เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 06:46:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำปืนสำหรับผู้หญิงหน่อยครับ  (อ่าน 8269 ครั้ง)
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:49:17 PM »

พอดีแฟนกำลังมองๆหาปืนเอาไว้ติดกระเป๋า เน้นพกพา เชื่อใจได้   เพราะหลังๆนี้พวกมิจฉาชีพเยอะ เวลาไปไหนคนเดียวเค้าจะต้องคอยมากังวล

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตอนแรกกะว่าจะโอน Sig P229 ให้แฟนไว้พก ซึ่งแฟนชอบมาก แต่กลัวเรื่องความปลอดภัย เพราะผู้หญิงแรงไม่เยอะ จะให้พกแบบไม่ขึ้นลำ ก็กลัวว่าถึงเวลาจะใช้จะขึ้นลำไม่ทัน จะให้พกแบบลดนกก็กลัวเรื่องความปลอกภัย

เลยมีแตกประเด็นมามองหาปืนลูกโม่ 2" เลยอยากทราบข้อมูลหน่อยครับว่ามีรุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ (กะว่าซื้อทั้งที+ไม่ติดเรื่องใบอนุญาติ เลยอยากได้ขนาด .357)
ซึ่งเท่าที่ถามๆมา เห็นจะมี M60 , M686 ที่มีทำขนาด .357 ออกมา ไม่ทราบว่ามีรุ่นอื่นอีกมั้ยครับ ส่วนตัวคิดว่า M60 2" ขนาดกำลังดีเหมาะแก่การพกในกระเป๋า แต่กังวลเรื่องความแข็งแรงของปืนว่าโครงแล็กจะรับมือกับลูก .357 ไหวมั้ยครับ ส่วนเจ้า M686 ก็ดูจะใหญ่ไปนิด

ถ้าอย่างไรรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 11:51:23 PM »

ลูกโม่2"แหล่ะค่ะน่าจะเหมาะสมแล้ว ด้ามก็เปลี่ยนเป็นด้ามยางจะได้หนึบๆไม่สะท้านมือ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:27:09 AM »

ลูกโม่ 2 นิ้ว เหมาะที่สุดครับ  สำหรับผู้ชายก็ดีพกใส่กระเป๋ากางเกงยีนส์ได้    ผมว่าแค่ .38+p ก็พอเพียงแล้ว มีสปีดโหลดอีกสักอัน เพราะถ้าเป็น .357 น้ำหนักปืนมากกว่าเพราะโครงสร้างต้องแข็งแรงกว่า   

ถ้าพกมากกว่ายิงคงเป็น M638 โครงอัลลอยด์เบาดีครับ นกไม่เกี่ยวอะไรด้วยหนัก  สามขีดกว่าๆเอง    แต่อยากซ้อมบ่อยๆคงเป็น M60 โครงเสตนเลสครับ 

พกปืนในกระเป๋าถือก็ต้องระวังโจรมันกระชากไปทั้งกระเป๋าทั้งปืนนะครับ

แต่ว่าปืนลูกโม่ใหม่ๆก็ราคาไปไกลแล้วล่ะครับ  จูบบบบ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:37:18 AM »

M 36 / 60 LS สิครับ...

สวยกระทัดรัด เหมาะกับสุภาพสตรีอย่างยิ่ง...Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:47:31 AM »

m60 เลดี้สมิธปืนใหม่ตอนนี้น่าจะหายาก   คงมีแต่มือสอง

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:49:52 AM »

อาวุธปืน ถ้าต้องการ น้ำหนักที่เบา  ตัวปืนก็จะดีดดิ้นมากขึ้น จนทำให้แหยง
หรือว่าสะท้าน จนไม่อยากจะยิงในนัดต่อไป   จึงควรระวัง ในจุดนี้ ด้วยครับ
เอาที่มีน้ำหนักหน่อย ยังพอจะนิ่มมือ   และฝึกซ้อม ได้อย่างสบายใจ.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 06:47:06 AM »

ว่าตามสมาชิกทุกท่านครับ.โม่2นิ้ว.ดีที่สุด.. Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
GIM11
ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:20:33 AM »

S&W M 60 2" ครับ.. Grin
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:35:06 AM »

ลูกโม่2" หรือ 3"

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:07:33 AM »

ลูกโม่ 3 " ครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:40:02 AM »

คงจะ สงสัยว่า ทำไม ต้อง 2 นิ้ว ทำไม ต้อง 3 นิ้ว
ประเด็นนี้ ก็จะมี เรื่องของ น้ำหนักมาเกี่ยวข้อง
การพกพา สะดวกหรือไม่
เมื่อยาวกว่า ก็จะได้เปรียบ ในเรื่องของ ระยะศูนย์
แต่เมื่อ การใช้งานจริง มักจะเป็น ในระยะใกล้ ๆ
ซึ่งแทบจะไม่ได้ใช้การมองศูนย์มากนัก
เรียกว่า ปากกระบอก ทิ่มไปตรงไหน ก็ นั่นแหละนะ
ก็จะมองไปถึงการ พกพา ซึ่ง 2 นิ้ว จะได้เปรียบมากกว่า
เรียกว่า คลุกวงใน ได้เปรียบกว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 11:12:11 AM »

เลยมีแตกประเด็นมามองหาปืนลูกโม่ 2" เลยอยากทราบข้อมูลหน่อยครับว่ามีรุ่นไหนน่าใช้บ้างครับ (กะว่าซื้อทั้งที+ไม่ติดเรื่องใบอนุญาติ เลยอยากได้ขนาด .357)
ซึ่งเท่าที่ถามๆมา เห็นจะมี M60 , M686 ที่มีทำขนาด .357 ออกมา ไม่ทราบว่ามีรุ่นอื่นอีกมั้ยครับ ส่วนตัวคิดว่า M60 2" ขนาดกำลังดีเหมาะแก่การพกในกระเป๋า แต่กังวลเรื่องความแข็งแรงของปืนว่าโครงแล็กจะรับมือกับลูก .357 ไหวมั้ยครับ ส่วนเจ้า M686 ก็ดูจะใหญ่ไปนิด

ปืนลูกโม่โครงเล็ก รับกระสุน .357 ได้ แต่ไม่ใช่เอามาซ้อมยิงบ่อยๆ และ จะไม่สามารถเค้นสมรรถนะออกมาได้เต็มที่ เนื่องจากลำกล้องสั้นเกินไป(ลำกล้องที่เหมาะสมต่อการเผาไหม้ของดินขับประมาณ 8"เศษ) ความเร็วกระสุนจะลดลงไปมาก  สิ่งที่จะได้เพิ่มมาคือ ประกายไฟ ,เสียงดัง ,แรงรีคอลย์สูง  ถ้ายิงในอาคารปิด ลานจอดรถ  โอกาสที่ผู้ยิงจะ หูบอด  ตาพร่า  และไม่สามารถสั่งการยิงซ้ำได้ จะมีสูง

ดังนั้นผู้ใช้ประประเภทนี้หลายท่าน จึงใช้แต่กระสุน .38 เป็นหลัก

เคยลองให้เจ้าตัว ยิงปืนโครง เจ ลูก .357 จริงหรือยังครับ ? 

....ตามล่า...อีตอแหล
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 11:58:28 AM »

ผมก็เคยดูให้แม่เหมือนกันครับ จะซื้อให้แม่ติดกระเป๋า   ให้แม่ลองจับ Glock26 และ M60 2นิ้ว  ซึ่งวางเทียบกันแล้ว มิติสูสีกัน  แม่ชอบรูปทรง G26 มากกว่า  บอกว่าM60ดูเกะกะ     แต่G26ก็ติดอยู่ที่หนักไปนิดๆ    สรุปไปๆมาๆไปลงตัวที่ Tomcat ครับ  เพราะแม่บอกว่าเล็กดี สวยด้วย หลงรัก หลงรัก หลงรัก(แค่ติดตัวไว้อุ่นใจเพราะแม่ชอบกลับบ้านดึกครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2007, 12:50:17 PM โดย Pranithan » บันทึกการเข้า

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 12:45:36 PM »

พอดีแฟนกำลังมองๆหาปืนเอาไว้ติดกระเป๋า เน้นพกพา เชื่อใจได้ เพราะหลังๆนี้พวกมิจฉาชีพเยอะ เวลาไปไหนคนเดียวเค้าจะต้องคอยมากังวล

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

ตอนแรกกะว่าจะโอน Sig P229 ให้แฟนไว้พก ซึ่งแฟนชอบมาก แต่กลัวเรื่องความปลอดภัย เพราะผู้หญิงแรงไม่เยอะ จะให้พกแบบไม่ขึ้นลำ ก็กลัวว่าถึงเวลาจะใช้จะขึ้นลำไม่ทัน จะให้พกแบบลดนกก็กลัวเรื่องความปลอกภัย

ถ้าอย่างไรรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ปืนผู้หญิง........ก็ต้องนี่เลยครับ
สมิธฯ ลำกล้อง สองนิ้ว วัสดุ แสตนเลส  ขนาด.38 สเปเชียล รุ่นไม่มีนกปืน หรือ ที่เราเรียกว่า เซนเทลเนียล นั่นเองครับ
มีเหตุผลดังนี้
1.ระบบกลไก ผมว่า รีวอลเวอร์ ผู้หญิง เข้าใจได้ง่ายกว่า เซมิออโต แน่นอน  เช่น การบรรจุกระสุน ได้แก่ เปิดโม่ เอาลูกหยอด (ผิดท่าผิดทาง ผิดหลัก พีพีซีไปบ้าง ให้ลูกมันเข้าโม่ เป็นใช้ได้)
ตอนปิดโม่ ก็ง่ายๆ แค่พลักเข้าไปให้มันดังกริ๊ก เท่านั้นเอง  จากนั้นจะยิงใคร ก็จี้ไปที่ตัวคนที่เป็นเป้า แล้วเหนี่ยวไก แค่นี้ ก็ยิงคนตายได้แล้ว
2.เรื่องขนาด  แม้ขนาดจะสูสีกับปืนออโตบางชนิด แต่ด้ามแนวโค้งๆ แบบปืนลูกโม่ ผมว่า ผู้หญิงจับได้เป็นธรรมชาติกว่านะครับ
3.เรื่องการพก   ผมเชื่อเลย ว่า ถ้าไม่ใช่ตำรวจหญิง นักสืบหญิงละก็ ร้อยทั้งร้อย เอาปืนใส่กระเป๋าถือของคุณเธอนั่นแหละ สะดวกที่สุด
ครับ ตอนหยอดปืนใส่เข้าไปในกระเป๋า ปืนมันมีน้ำหนัก มันก็หล่นตุ๊บ....ลงไปสบายๆ
แต่อีตอนฉุกเฉิน ฉุกละหุก จะชักออกมานี่ซิครับ  เครื่องสำอางเอย  ....สมุดจดบันทึกเอย....กระเป๋าเศษสตางค์น้อยๆ...เอย บัตรเอทีเอ็ม เอย......สารพัด ที่มันอยู่ข้างใน ก็น่าเกิดอุปสรรค ในการชักปืน ดึงปืนออกมาใช้บ้าง (ยกเว้นนักสืบหญิง ที่ซื้อกระเป๋าถือ เป็นกระเป๋าพกปืนอีกช่องหนึ่ง แบบนั้น ประเภทมืออาชีพครับ ไม่ต้องกล่าวถึง)
ดังนั้น จึงเชียร์ให้ซื้อ เซนเทลเนี่ยล เพราะนกปืนถูกฝังอยู่ภายใน ไม่ออกมารบกวน การชักปืนเลย แม้แต่น้อย

4.กลไกการยิง เมื่อเป็นเซนเทลเนียล แล้ว คนยิงไม่ต้องคิดอะไรอีกแล้ว ว่าปืนของฉัน จะเป็นระบบดับเบิ้ล หรือ
ซิงเกิ้ล คนเรียนรู้ ไม่ต้องมาปวดหัว กับระบบสองอย่างนี้ อีกแล้ว รู้แต่ว่า ปืนของฉัน เมื่อใส่ลูกแล้ว มันเหนี่ยวไกแบบนี้ แล้วปืนของฉันมันลั่นออกไป ก็แล้วกัน

5.เชียร์ .38 เต็มที่   .38 จริงๆ แล้วเป็นอาวุธหยุดมนุษย์ เอเชีย ได้ดีนะครับ หัวตะกั่ว ยิงจากปืน สองนิ้ว ระยะใกล้ๆ
ผมว่า ทำให้คนร้ายที่คิดจะกระทำการใดต่อหญิง ถึงกับต้องหยุดชะงัก เป็นแน่
เพราะมีข่าวจากเมืองนอกอยู่เนืองๆว่า 9 มม. ระยะใกล้ๆ หัวแข็งเกินไป คมเกินไป หยุดคนไม่อยู่ ถ้าไม่โดนจุดสำคัญ

ลองรับไปพิจารณาความยากง่าย นะครับ
Miami_Dolphin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:19:39 PM »

ลูกโม่ .38 2 นิ้ว นกใน S&W bodyguard ไกก็ยังอยู่ถึงจะเหนี่ยวยากนิดนึงแต่สามารถฝึกให้ชำนาญได้ เอาไว้ในกระเป๋าชักออกมาก็ไม่มีนกให้เกะกะ

S&W Centennial เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์