เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:22:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกล้องเล็งปรับจนสุดแล้วกระสุนยังต่ำอยู่  (อ่าน 2691 ครั้ง)
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:25:03 PM »

ผมติดกล้องเล็งสำหรับ 10/22 ครับ  แต่ปรับตั้งเส้นเล็งจน UP ไปสุดแล้ว  แต่จุดตกของกระสุนยังคงต่ำกว่าจุดเล็งประมาณ 1ฟุต  ส่วนซ้าย-ขวา ไม่มีปัญหาครับ

เบสผมใช้ของที่ติดมากับปืน  แหวนรัดกล้องใช้ของ Millet วีเวอร์ ขาสูง  การตั้งกล้องเนื่องจากเป็นขาวีเวอร์ทำให้ไม่สามารถตั้งสูงต่ำซ้ายขวาได้ ทำให้ใช้วิธีขันให้แน่นที่สุด แล้วปรับเส้นเล็งเอาครับ

ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงดีครับ  โดยวิธีที่ผมคิดได้คงมีแค่
1)เจียร์เบสด้านหลังให้บางลงเพื่อให้หน้ากล้องกระดกขึ้น แต่ไม่อยากใช้วิธีนี้
2)เอาแหวนรองเบสด้านหน้าให้สูงขึ้น อันนี้ว่าจะลองดู  ถ้าใครเคยลองบอกด้วยนะครับ

ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นอีกหรือปล่าวครับ  ช่วยชี้แนะด้วยครับ  จริงๆอยากได้แหวนรัดแบบปรับได้ซะมากกว่า  แต่ไม่เห็นมีขายครับ

ขอบคุณครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:28:13 PM »

เสริม ซิม ครับ
ไม่ต้องทำอะไรมาก
หา เศษอลูมิเนียมพับเป็นตัว U ตามร่องแหวนรัด
เพื่อให้ตัวกล้อง สูงขึ้น  ค่อย ๆ ทำไป  ใจเย็น ๆ ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:54:37 PM »

ของผมเปลี่ยนไปใช้ขาจับ แบบ เตี้ยแทนครับ กล้องตัวแรก ของผม หมุนจนพัง ทั้งปรับ ทั้งหนุน สุดท้าย เกลียวรูด  Cheesy
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 05:05:52 PM »

ผมติดกล้องเล็งสำหรับ 10/22 ครับ แต่ปรับตั้งเส้นเล็งจน UP ไปสุดแล้ว แต่จุดตกของกระสุนยังคงต่ำกว่าจุดเล็งประมาณ 1ฟุต ส่วนซ้าย-ขวา ไม่มีปัญหาครับ

เบสผมใช้ของที่ติดมากับปืน แหวนรัดกล้องใช้ของ Millet วีเวอร์ ขาสูง การตั้งกล้องเนื่องจากเป็นขาวีเวอร์ทำให้ไม่สามารถตั้งสูงต่ำซ้ายขวาได้ ทำให้ใช้วิธีขันให้แน่นที่สุด แล้วปรับเส้นเล็งเอาครับ

ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงดีครับ โดยวิธีที่ผมคิดได้คงมีแค่
1)เจียร์เบสด้านหลังให้บางลงเพื่อให้หน้ากล้องกระดกขึ้น แต่ไม่อยากใช้วิธีนี้
2)เอาแหวนรองเบสด้านหน้าให้สูงขึ้น อันนี้ว่าจะลองดู ถ้าใครเคยลองบอกด้วยนะครับ

ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นอีกหรือปล่าวครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ จริงๆอยากได้แหวนรัดแบบปรับได้ซะมากกว่า แต่ไม่เห็นมีขายครับ

ขอบคุณครับ
วิธีที่คุณว่า กระสุนจะยิ่งลงต่ำไม่ใชหรือครับ?
Akira
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 05:39:54 PM »

อืมมม .... จริงด้วยสิครับ  กระสุนจะยิ่งต่ำลง  อย่างงี้ต้องไปหนุนอันข้างหลังถึงจะถูก  อิอิอิ  ขอบคุณมากๆครับที่บอก

ตอนนี้ลองเอาพลาสติกแก้ว Big Gulf ที่ซื้อจากเซเว่น มาตัดแล้วเอามาหนุนดู  ก็สูงขึ้นใช้ได้เลย แต่ไม่แน่ใจว่ามันจะกดหน้ากล้องให้ต่ำลงได้ไหม พรุ่งนี้จะลองไปยิงใหม่  ได้ผลแล้วจะมารายงานนะครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ  ถ้ามีวิธีดีๆก็บอกเล่ากันบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2007, 05:41:25 PM โดย Akira » บันทึกการเข้า

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 06:36:10 PM »

พลาสติก สู้ โลหะ ไม่ได้หรอกครับ
เดี๋ยวจะต้องมา นั่งเปลี่ยนใหม่อีก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:02:51 PM »

เอาแผ่นซิม ตัด เป็นสี่เหลี่ยม ตามแนว Base แล้วเจาะรู สกรูให้พอดี  วางหนุนใต้ Base จะมั่นคงกว่า ครับ ใช้เป็นแผ่นทองเหลือง  หรือ กระป๋อง เครื่องดื่ม ก็ได้ครับ
แต่ถ้าหนุนสูง เกินไป ก็ต้อง เปลี่ยน สกรูให้ยาวขึ้น ครับ
และ กล้อง ต้อง ปรับ ปุ่มปรับ ให้ ซ้าย ขวา สูง ต่ำ  ไป อยู่ที่ 0 ก่อน ที่จะหนุนซิม  จนได้ที่แล้ว ค่อยปรับ ที่กล้อง เล็กน้อยเท่านั้น ครับ  ไม่เป็นการดี ที่จะหมุน ปรับกล้อง  หลายรอบ ครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:29:46 PM »

ลองดูที่ฐานและแหวนดูอีกที  ตอนที่ยิงระยะเท่าไหร่ครับ  ฟังดูแล้วน่าจะเป็นที่แหวนมากกว่า ถ้าใช้แหวนความสูงไม่เท่ากันจะทำให้  กล้องเสียหายได้  แหวนกล้องมาจากบริษัทก็มีชำรุดหรือไม่เท่ากันได้นะครับ  ถ้าตัวที่ใช้เช็คความเที่ยงของแหวน( ถามช่างดู) ก็ใช้วัดดูก่อน ดูจากรูปข้างล่าง  ถ้าแหวนไม่ตรงกัน จะทำให้มีอาการอย่างที่ จขกท บอกมาได้
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:46:19 PM »

ลืมถามอีกข้อครับ ตอนปรับเส้นเล็งแล้วยิงดูตำบลกระสุน มีการเปลี่ยนแปลงความสูง-ต่ำหรือเปล่า?
พอดีวันก่อนผมเคยปรับให้เพื่อน ปรับเท่าไหร่ก็ยังเข้าจุดเดิมไม่เปลี่ยนแปลง สรุปว่ากล้องเสียครับ
Akira
Full Member

คะแนน 41

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:56:07 PM »

ลืมถามอีกข้อครับ ตอนปรับเส้นเล็งแล้วยิงดูตำบลกระสุน มีการเปลี่ยนแปลงความสูง-ต่ำหรือเปล่า?
พอดีวันก่อนผมเคยปรับให้เพื่อน ปรับเท่าไหร่ก็ยังเข้าจุดเดิมไม่เปลี่ยนแปลง สรุปว่ากล้องเสียครับ

ระยะยิงที่ 50m ครับ  คือกลุ่มกระสุนก็แน่นตามปกติครับ ไม่เหวี่ยงไปมา  เพียงแต่กระสุนมันต่ำลงไปประมาณ 1ฟุต ครับ  ก็เข้าใจว่าน่าจะเกิดจากแหวนมั๊งครับ  พรุ่งนี้จะลองทั้ง 2วิธีเลยทั้งรองที่แหวนรัดกล้อง  และรองที่เบส 

ตอนนี้เพิ่งคิดขึ้นได้ตามที่ท่านFEBBRI บอก  ก็เลยเอากระป๋องโค๊กมาทำเป็นตัวรอง  ตอนแรกคิดถึงแต่แผ่นอลูมิเนียม ก็หาไม่ได้ ตอนนี้เลยเอากระป๋องโค๊กมานั่งตัดครับ  แล้วจะแจ้งผลพรุ่งนี้นะครับ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 09:33:28 PM »

อย่าเพิ่งหนุนเยอะนะครับ แค่แผ่นบางๆแผ่นเดียว ก็ชดเชย ไปได้ไกลแล้ว

....ตามล่า...อีตอแหล
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:55:00 PM »

ที่ 50 เมตร ต่ำกว่าจุดเล็ง 1 ฟุต และปรับศูนย์จนสุดแล้ว  ผิดปกตินะครับ 
ถ้าจะ ชิม ก็คงแก้ได้  แต่ไม่ตรงจุด  ลองสลับแหวนดู หน้ามาใส่หลัง หลังไว้ข้างหน้า 
ลองตัดแท่งไม้กลมๆ  ขนาดความโตเท่ากับแหวน จำนวนสองอัน ยาวซักอันละสามนิ้ว  แล้วถอดกล้องออก  เอาแท่งไม้นั้น  ใส่แทนกล้องแล้วขันแหวนให้ตึง  เหมือนตอนติดตั้งกล้อง ตอนใส่แท่งไม้ พยายามให้ใกล้กันมากที่สุดแต่ไม่ชนกัน แล้วลองดูซิว่า แท่งไม้ทั้งตรงกันไหม
จากที่เขียนมา  ไม่ทราบว่า จขกท  ทราบวิธีตรวจความตรงของแหวน  อยู่แล้วหรือป่าว  ถ้าทราบมาก่อนแล้ว  ต้องขอประทานโทษด้วย  ที่เอามะพร้าวมาขายสวนครับ
1911FOREVER
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:56:32 PM »

กว่าจะเข้าที่ คงหมดกระสุนไปหลายกล่องนะครับ เจ้าโค้ลท์ซุปของผมก้อเป็นครับ ระยะ15เมตร ลงไปตรงๆประมาณ1ฟุตกว่าๆ ทำใจปล่อยเลยตามเลย มีตั้ง9นัด เอาจริงๆคงพอเข้าซักเม็ดสองเม็ด ไม่โดนก้อได้เสียงขู่เข้าไว้ก่อนครับ

Colt make man elate.
Aris
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 05:54:15 AM »

เคยมีปัญหานี้เหมือนกัน ลองเอาฟุตเหล็กทาบเบสดู หากสังเกตูว่าท้ายเบสโค้งต่ำกว่าหน้านิดหนึ่ง (ตามหลังเสื่อปืน)
ลองเลื่อนแหวนตังหลังเดินหน้าไปนืดหน่อย พอช่วยได้ สุดท้ายก็ต้องพึ่งชิมจากกระป๋องน้ำอัดลมช่วยด้วย
เคยใช้กล้องและแหวนราคาถูกพร้อมกัน 4 ตัว ต้องชิมหน้าบ้างหลังบ้าง ลองทำดูครับ

FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 11:00:46 PM »

ท่าน Akira ไปทดลองทำหรือยังครับ  ผลเป็น อย่างไรบ้างครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์