เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:34:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภัยใกล้ตัวที่เราไม่ต้องการ...  (อ่าน 2632 ครั้ง)
กระป๋องแป้ง
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 04:40:19 PM »

สวัสดีครับ ..กอนอื่นผมขอแนะนำตัวก่อนผมชื่อเอก.ได้ศึกษาผ่าน web นี้มา 3 ปีแล้ว
เรื่องมีอยู่ว่า ผมทำงานอยู่ต่างจังหวัดที่ติดชานแดนไทย-กัมพูชาช่วยนี้ผมลาพักร้อน7 วัน
และวันจันทร์ที่ 9 ก.ค. 2550 แม่บ้านที่ทำงาน(คนทำความสะอาด)โทรมาบอกว่ามีปัญหาแฟนน้องที่ทำงาน(แฟนเพื่อนพนักงาน)
มาโวยวายที่ทำงานและหาเรื่องว่าจะเขาน้ำกรดมาสาดหน้า  เนื่องจากน้องที่ทำงานจะเลิกกับเขา(ผู้ชายคนที่มาหาเรื่องที่ทำงาน)และผู้ชายคนนั้นเข้าใจผิดว่าผมเป็นแฟนใหม่ และในตอนเช้าผู้ช่วยที่ทำงานผมก็ได้แจ้งตำรวจมา 3-4 นายแต่ไม่เจอตัวผู้ชายคนนัน   จากนั้นผู้ชายคนนั้นมาดักรอผมหลังเลิกงานไม่เจอผมแต่เจอแม่บ้านที่ทำงานถามหาผมว่าผมไปไหนแม่บ้านตอบผมลาพัก 7 วัน  เข้าคำถามนะครับ..ตอนนี้ผมไม้มีปืน..ยายผมมี่ปืน.38เก่าๆกระบอก 1 ผมสามารถจะยืมยายมาได้ไหม...ผมขออนุญาติใหม่ก็ไม่ทันการแน่ วันจันทร์นี้ผมต้องกลับไปทำงานผมว่าจะไปแจ้งความไว้ก่อน..แต่ตำรวจก็คงอยู่กับเราตลอดเวลาไม่ได้..
ส่วนเรื่องระหว่างผมกันน้องไม่มีอะไรเกี่ยวค่องกันเลย..ไม่เคยไปไหนมาไหนด้วยกันเลย...เพียงแต่ชื่อเล่นผมกับชื่อเล่นแฟนไหม่น้องเขาเหมื่อนกัน..ผมโทรไปถามน้องเขา..น้องเขาบอกว่า  บอกมันแล้วมันก็ไม่เชื่อ..ผมเลยแย่...ไม่ใช่เรื่องของเราแท้ๆ...ไม่รู้จะทำยังไงดี ที่อำเภอที่ผมอยู่ ปืนไม่มีทะเบียนหาง่ายมากๆ...แต่ผมต้องการปืนที่มีทะเบียนหาอยากมากราคาแพงมาตอนนี้ผมว่าจะหาปืนมือสองใช้  หายากมากตอนแรกรอเก็บตังค์ชื้อแต่ราคาก็ขึ้นเรื่องๆมีไหมครับที่ปืนมีทะเบียนที่บ้านเราจะราคาลดลง 
ผมเลยคิดว่าจะชื้อเร870ใว้ก่อนแต่ก็เอาติดตัวไปทำงานด้วยไม่ได้......แฟนเก่าน้องเขาเป็นเขมร(คนไทยที่พูดภาษเขมร)
ผมคิดว่าเขามีปืนแน่....ช่วงนี้ผมไม่สบายใจมากแฟนผมก็ไม่สบายใจเป็นห่วงผม..ถึงยืมปืนมาก็ไม่อยากยิงคิดอีกทีเขาตายดีกว่าเราตาย..ไม่ใช่เรื่องของเราแท้ๆ...เป็นปัญหา..

ขอแสดงความคิดเห็น
1.ผู้ที่มีปืนไม่มีทะเบียนมี่ง่ายมาก ราคาถูก 3000 - 6000.-
2.ปืนมีทะเบียนชื้อยาก ราคาแพง
เราก็รักชีวิตเราเหมือนกัน เราก็เคยสละเวลาเพื่อประเทศนี้ 1 ปี ที่กองบิน 21 .(ทหารเกณฑ์)
เราน่าจะได้รับสิทธิ์ ชื้อ ปืนโครงการบ้าง..

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 05:29:41 PM »

แจ้งความให้ตำรวจเรียกเขาเรียกแฟนเขามาทำความเข้าใจว่าเราไม่มีอะไรกับแฟนเขาจริงๆ ถ้าเรามีแฟนเอาแฟนมายื่นยันด้วยยิ่งดี

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 05:30:11 PM »

แก้ไขปัญหาด้วยวิธีอื่นได้มั้ยครับ อย่าให้ถึงขั้นต้องใช้ปืน
ให้ใครไปคุย(ภาษาเขมร)กับเขาดีๆ น่าจะเข้าใจอะไรๆดีขึ้น
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 05:50:52 PM »

ให้แม่บ้านเป็นสื้อกลางแก้ข่าวแทนตัวคุณนั่นแหละครับ....เพราะเจ้าเขมรนั่นมาหาคุณทีไร

ก็จะเจอกับแม่บ้านคนนี้ทุกที...แนวโน้มเจ้าเขมรนี่ต้องมาอีกแน่และคนที่มันจะต้องมาถามอีก

ก็คือแม่บ้านคนนี้นั่นแหละ

ส่วนตัวผมคิดว่าขอความร่วมมือเพื่อนร่วมงานของคุณให้ช่วยเป็นหูเป็นตาสอดส่องคนแปลกหน้า

ให้ดีกว่าที่จะใช้อาวุธจัดการกับเขมรคนนั้นนะครับ

Wink Wink

kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 06:03:33 PM »

สันติวิธี นะดีที่สุดครับ  Grin อย่าใช้ปืนแก้ปัญหา แล้วมันจะไม่จบไม่ดีครับ ช่วยเป็นกำลังใจให้ครับ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 06:07:25 PM »

แจ้งความให้ตำรวจเรียกเขาเรียกแฟนเขามาทำความเข้าใจว่าเราไม่มีอะไรกับแฟนเขาจริงๆ ถ้าเรามีแฟนเอาแฟนมายื่นยันด้วยยิ่งดี

ขออนุญาตเห็นด้วยครับ ให้ตำรวจไปรอเลย เจอปุ๊บล๊อกตัวไปคุยโรงพัก น่าจะคุยกันรู้เรื่องครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 06:14:54 PM »

ใช้วิธีสันติดีกว่าครับ หาผู้ใหญ่ที่ไอ้หนุ่มคนนั้เกรงใจ เจรจาดีกว่า เป็นการแก้ปัญหาที่ถาวรกว่าครับ
หนานเย็น
Jr. Member
**

คะแนน 248

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:30:33 PM »

คุยกันให้เข้าใจ ง่ายที่สุดและปลอดภัยที่สุดครับ ต่อให้มีปืนที่ดีที่สุด ยิงแม่นที่สุด ก็ยังอันตรายครับ  คนจ้องจะทำกับคนระวังตัวนี่ เสียเปรียบเห็นๆ

หาทางคุยให้เข้าใจเถอะครับ คนเหมือนกัน ไม่น่าจะดื้อดึงอะไรขนาดนั้น เป็นห่วงครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 07:46:31 PM »

บางที่ต้องทำเรื่องรายงานวินัย ของน้องผู้หญิงคนนั้นด้วย   เพราะเท่าที่ฟังแล้วดูเหมือนเขาไม่ได้ให้ความร่วมมือในการจัดการปัญหาสักเท่าใดนัก  ถ้าเขาให้ความร่วมมือป่านนี้ตำรวจไปหาหมอนั้นเจอแล้ว และพฤติกรรมการคุกคามข่มขู่นี้ถือว่าได้กระทำความผิดอาญาเกิดขึ้นแล้วด้วย

ถ้าเป็นหน่วยงานราชการ ก็ต้องให้ผู้บังคับบัญชา พิจารณา  หรืออาจเชิญคู่กรณีมาทำความเข้าใจกัน
  หากเป็นเอกชน ก็ จ้างน้องผู้หญิงคนนั้นออกไปเลย

....ตามล่า...อีตอแหล
โชคอนันต์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

จะรักชาติแม้ชีวิตเป็นผุยผง

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:03:43 PM »

ขออนุญาตเห็นด้วยครับ ให้ตำรวจไปรอเลย เจอปุ๊บล๊อกตัวไปคุยโรงพัก น่าจะคุยกันรู้เรื่องครับ
เห็นด้วยครับ ให้เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ตำรวจดีกว่า บางที่ไปคุยกันที่โรงพักพี่เขมรท่านนั้นอาจเข้าใจง่ายขึ้นเนาะ  Wink Wink
1911FOREVER
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 09:22:50 PM »

ต้นเหตุอยู่ที่ความไม่เข้าใจกัน หาทางทำความเข้าใจกันดีที่สุด ถ้าใช้ปืน..น่าสงสารทั้งคู่ครับ แต่ถ้าคุณกล้าและทำความเข้าใจกันได้ถือว่าได้ช่วยชีวิตคนไว้ได้ตั้งสองคนเชียวนะท่าน

Colt make man elate.
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 10:20:26 PM »

อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงเลย แก้ปัญหาด้วยสันติวิธีดีกว่า..

ควรแจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจ และเรียกคู่กรณีมาเจรจร อย่างน้อยฝ่ายคู่กรณีก็น่าจะเกรงกลัวบางถ้าทราบว่ามีการแจ้งความลงบันทึกไว้กับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ...

ขอให้จบด้วยดีครับ...

"Sound Mind in Sound Body"
กระป๋องแป้ง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 02:42:06 PM »

ผมก็ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ...วันนี้ผมโทรไปถามแม่บ้านดูแล้ว ว่าเขามาอีกไหม
แม่บ้านบอกว่าไม่เห็นมาเลย ผมก็ฝากบอกว่าให้เอาเบอร์โทรผมให้เขา ไม่งั้นก็เอาเบอร์คนนั้นมา..
แต่ก็ไม่เห็นมานะครับ..ส่วนน้องที่ทำงาน.เขาบอกว่าพอแล้วสำหรับผู้ชายคนนี้.ผมคงต้องรอดูวันจันทร์ละว่าจะเป็นยังไง...
ยังไงก็ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ณ ที่นี้ด้วยนะครับ...

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 04:00:42 PM »

ยืมปืนยายคงไม่เหมาะครับ เพราะคุณจะต้องพามาที่ทำงาน ผมเข้าใจว่าข้ามจังหวัด ... เกิดคุณโดนจับขึ้นมา (ยังไม่ทันได้ใช้) คงต้องลำบากคุณยายมาให้การ

การแก้ปัญหาด้วยการพูดคุยย่อมดีแน่ครับ ช่วงนี้ฝ่ายโน้นอาจยังหงุดหงิดอยู่ คุณลาพักร้อนมาทางนี้ก็ถือว่าดี อย่างน้อยพอกลับไป อารมณ์ทางโน้นคงเย็นลงบ้าง สำคัญที่ต้องหาคนกลางที่เหมาะสม ช่วยทำความเข้าใจครับ

ปล. ผมว่าทางโน้นคงไม่ได้คิดจะทำอะไรคุณถึงชีวิตหรอก เพราะถ้าคุณตาย เขาก็ย่อมมีคดีติดตัว (แฟนก็ไม่ได้คืน แล้วยังมีคดีติดตัวอีก) อย่างมากก็คงอยากตั้นหน้าคุณเท่านั้น ....

✿RungRoj_f (รักในหลวง)✿
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 04:15:24 PM »

ผมก็ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ...วันนี้ผมโทรไปถามแม่บ้านดูแล้ว ว่าเขามาอีกไหม
แม่บ้านบอกว่าไม่เห็นมาเลย ผมก็ฝากบอกว่าให้เอาเบอร์โทรผมให้เขา ไม่งั้นก็เอาเบอร์คนนั้นมา..
แต่ก็ไม่เห็นมานะครับ..ส่วนน้องที่ทำงาน.เขาบอกว่าพอแล้วสำหรับผู้ชายคนนี้.ผมคงต้องรอดูวันจันทร์ละว่าจะเป็นยังไง...
ยังไงก็ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ณ ที่นี้ด้วยนะครับ...

ขอให้โชคดีครับ
อย่ากระทำการได ๆ ลงไปเกินกว่าเหตุ น๊ะครับ คิดถึงผลที่จะตามมาด้วย
นับ  1 - 100 เข้าไว้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์