เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 04:29:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตเรียนถามพี่ ๆ เรื่องการยิงดรายไฟร์ครับ  (อ่าน 4436 ครั้ง)
โชคอนันต์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

จะรักชาติแม้ชีวิตเป็นผุยผง

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:00:42 AM »

ผมเคยแอบเห็นพี่ ๆ ในสนามยิงปืนที่มาซ้อมยิงปืนกล๊อก รุ่นต่าง ๆ ไม่เห็นเขาใช้ลูกดัมมี่หรืออะไรเลย เห็นเขาดึงสไลด์แล้วก็ยิงเลยเป็นร้อย ๆ ครั้งไม่ทราบว่าจะส่งผลเสียให้กับเข็มแทงชนวนของปืนหรือไม่ครับ ? ผมจำได้ว่าเมื่อคืนตั้งกระทู้แล้วครั้งหนึ่งแต่พอเปิดเข้ามาวันนี้หากระทู้ตัวเองไม่เจอครับไม่ทราบเป็นอะไรครับ
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:11:08 AM »

ซัก10-20ครั้งคงไม่เป็นอะไร
แต่ถ้าดรายเป็นร้อยครั้งก็น่าจะใส่ลูกดัมมี่
กันไว้ก่อนครับ

สบายดี.........
โชคอนันต์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:16:13 AM »

ถ้าใส่ลูกดัมมี่ก็ต้องใส่หลาย ๆ ลูกในแม็กกาซีใช่หรือไม่ครับ ?
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:25:06 AM »

คงไม่เป็นอะไรหรอกครับ  Smiley  แต่ผมยังไม่เคยเห็นใครดรายเป็นร้อยครั้งสักที่  Huh  เห็นแต่ดรายสิบยี่สิบครั้งก็ฟาดแล้วหมดไปสองกล่องตัวเบา กลับบ้านดีกั่ว   หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
โชคอนันต์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:30:52 AM »

คงไม่เป็นอะไรหรอกครับ Smiley แต่ผมยังไม่เคยเห็นใครดรายเป็นร้อยครั้งสักที่ Huh เห็นแต่ดรายสิบยี่สิบครั้งก็ฟาดแล้วหมดไปสองกล่องตัวเบา กลับบ้านดีกั่ว หัวเราะร่าน้ำตาริน
พี่ ๆ ที่ผมเห็นนั้น เขาดรายเป็นร้อยครั้งจริง ๆ ครับ ดรายไฟร์ไป คุยกันไป เป็นชั่วโมงแล้วถึงจะยิงจริง แต่ยิงจริง ๆ แค่ 10-20 นัดเท่านั้นเองครับ  Smiley ผมเห็นแล้วผมยังคิดในใจเลยว่า ปืนกล็อกที่พี่ ๆ ท่านใช้นี่ สุดยอดจริง ๆ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:33:12 AM »

ผมเคยแอบเห็นพี่ ๆ ในสนามยิงปืนที่มาซ้อมยิงปืนกล๊อก รุ่นต่าง ๆ ไม่เห็นเขาใช้ลูกดัมมี่หรืออะไรเลย เห็นเขาดึงสไลด์แล้วก็ยิงเลยเป็นร้อย ๆ ครั้งไม่ทราบว่าจะส่งผลเสียให้กับเข็มแทงชนวนของปืนหรือไม่ครับ ? ผมจำได้ว่าเมื่อคืนตั้งกระทู้แล้วครั้งหนึ่งแต่พอเปิดเข้ามาวันนี้หากระทู้ตัวเองไม่เจอครับไม่ทราบเป็นอะไรครับ

เข็มแทงชนวนไม่เป็นไรแน่ครับ ..... ส่วนหน้าแปลนเข็มฯ ก็ไม่แน่ .....

จะว่าไป ผมก็ไม่เห็นคู่มือบอกให้ใช้ลูกดัมมี่ครับ แต่เป็นคำแนะนำของคนรักปืน ที่ไม่อยากให้ปืนตัวเอง เข้าไปเสี่ยงกับความเสียหายที่เคยได้รับรายงานมา ....

เหมือนวิ่งรถผ่านหลุมบนถนน ใครใคร่วิ่งผ่านเร็ว ๆ หรือ ใครจะค่อย ๆ หย่อนล้อลงไป ก็ไม่เป็นปัญหาทั้งนั้น ....

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 11:38:07 AM »

คงไม่เป็นอะไรหรอกครับ Smiley แต่ผมยังไม่เคยเห็นใครดรายเป็นร้อยครั้งสักที่ Huh เห็นแต่ดรายสิบยี่สิบครั้งก็ฟาดแล้วหมดไปสองกล่องตัวเบา กลับบ้านดีกั่ว หัวเราะร่าน้ำตาริน
พี่ ๆ ที่ผมเห็นนั้น เขาดรายเป็นร้อยครั้งจริง ๆ ครับ ดรายไฟร์ไป คุยกันไป เป็นชั่วโมงแล้วถึงจะยิงจริง แต่ยิงจริง ๆ แค่ 10-20 นัดเท่านั้นเองครับ Smiley ผมเห็นแล้วผมยังคิดในใจเลยว่า ปืนกล็อกที่พี่ ๆ ท่านใช้นี่ สุดยอดจริง ๆ

กล็อกเป็นปืนดีครับ  เนื่องจากเป็นปืนที่พัฒนามาใช้ในกองทัพ   จึงอึดสุดยอด  พังแล้วเบิกใหม่   เยาะเย้ย

ไม่ต้องกลัวนะครับถ้ายิงกล็อกจนพังนี่ต้องนับถือกันแล้ว  ถึงพังก็ซื้อใหม่ครับ  ปืนบ้านเราถูกจะตาย  หรือใครจะเถียงเอ่ย  หลงรัก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
tooky
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:03:03 PM »

เรียนถามพี่ๆครับ ดรายไพร์คืออะไรครับทำไปเพื่อ แล้วลูกดัมมี่ คืออะไรเอาไว้ทำอะไรครับ ช่วยอธิบายทีครับ

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:03:27 PM »

ใช่ครับปืนบ้านเราถูกจะตาย.... โดนชก หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:22:40 PM »

เรียนถามพี่ๆครับ ดรายไพร์คืออะไรครับทำไปเพื่อ แล้วลูกดัมมี่ คืออะไรเอาไว้ทำอะไรครับ ช่วยอธิบายทีครับ

ดรายไฟร์  คือการยิงแห้งครับ  โดยไม่ใส่กระสุนจริงเข้าไป เพื่อการซ้อมแบบประหยัดงบ ......  อาจช่วยฝึกทักษะในการจัดศูนย์   การเหนี่ยวไกครับ ....... โยปกติมักแนะนำกันให้ใส่ลูกดัมมี่ (หรือลูกยิงแห้ง ซึ่ง ที่จอกชนวน มักจะใช้เป็นวัสดุอื่น ๆ เช่นยางแข็ง หรือ มีสปริง ) เพื่อรับแรงจากเข็มที่พุ่งกระแทกมาครับ ......  ช่วยถนอมปืน ป้องกันความเสียหายของเข็มแทงชนวน เนื่องจากแรงเฉื่อยที่เกิดขึ้นขณะซ้อม

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
tooky
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:46:02 PM »

ดรายไฟร์ คือการยิงแห้งครับ โดยไม่ใส่กระสุนจริงเข้าไป เพื่อการซ้อมแบบประหยัดงบ ...... อาจช่วยฝึกทักษะในการจัดศูนย์ การเหนี่ยวไกครับ ....... โยปกติมักแนะนำกันให้ใส่ลูกดัมมี่ (หรือลูกยิงแห้ง ซึ่ง ที่จอกชนวน มักจะใช้เป็นวัสดุอื่น ๆ เช่นยางแข็ง หรือ มีสปริง ) เพื่อรับแรงจากเข็มที่พุ่งกระแทกมาครับ ...... ช่วยถนอมปืน ป้องกันความเสียหายของเข็มแทงชนวน เนื่องจากแรงเฉื่อยที่เกิดขึ้นขณะซ้อม
ขอบคุณมาครับพี่ RUGER

จอมยุทธ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1113

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:47:40 PM »

ดรายไฟร์ คือการยิงแห้งครับ โดยไม่ใส่กระสุนจริงเข้าไป เพื่อการซ้อมแบบประหยัดงบ ...... อาจช่วยฝึกทักษะในการจัดศูนย์ การเหนี่ยวไกครับ ....... โยปกติมักแนะนำกันให้ใส่ลูกดัมมี่ (หรือลูกยิงแห้ง ซึ่ง ที่จอกชนวน มักจะใช้เป็นวัสดุอื่น ๆ เช่นยางแข็ง หรือ มีสปริง ) เพื่อรับแรงจากเข็มที่พุ่งกระแทกมาครับ ...... ช่วยถนอมปืน ป้องกันความเสียหายของเข็มแทงชนวน เนื่องจากแรงเฉื่อยที่เกิดขึ้นขณะซ้อม

ท่าน RUGER ตอบได้เห็นภาพดีจริงๆ

"คนชอบปืน และหลงไหลในศิลปะ"
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:54:27 PM »

ถ้าปืนกล็อกยิงแห้งโดยไม่ใส่ลูกดัมมี่ไปเรื่อยๆบ่อยๆเข้าหน้าแปลนแข็งทะลุแน่ (เขาอาจจะไม่รู้ก็ได้) Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 12:54:32 PM »

อันนี้แถมครับ เป็นกระทู้ ของพี่ Naimai  ทำลูกยิงแห้งเอง ...... มีภาพประกอบด้วยครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,7933.0.html

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 01:11:43 PM »

ถ้าใส่ลูกดัมมี่ก็ต้องใส่หลาย ๆ ลูกในแม็กกาซีใช่หรือไม่ครับ ?

นัดเดียวในรังเพลิงก็น่าจะพอครับ

พอยิงแล้วดึงสไลด์ถอยมานิดเดียว แค่พอรีเซ็ตไกได้

ไม่ต้องดึงสุดจนคัดลูกออกครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์