เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 08:21:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การดูแลปืน ก่อนเก็บแต่ละวัน  (อ่าน 2711 ครั้ง)
hatori
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 03:50:27 PM »

Grin  กระทู้ตั้งคำถามไว้เมื่อกี๊ กลับมาอีกทีหาไม่เจอละ 
คือเรียนถามหน่อยครับ  ว่าการเก็บปืนเราจำเป็นต้องชโลมน้ำมันไว้ตลอดเวลามั้ยครับ  คือเวลาหยิบมายิงแห้ง ผมจะเช็ดปืนจนแห้งก่อน และก็เก็บโดยปืนยังแห้งๆ  ไม่ทราบว่าวิธีที่ถูกต้องควรจะทำอย่างไร
ปล. ปืนแบบเหล็กล้วนครับ
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 04:01:13 PM »

ยังอยู่นี่ Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2007, 04:02:59 PM โดย paisan2 » บันทึกการเข้า

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 04:02:18 PM »

ผมก็ชอบแบบเช็ดแห้ง เวลาหยิบจับไม่เลอะน้ำมัน แต่ต้องเช็ดด้วยผ้านุ่มก่อนเก็บทุกครั้ง..
แต่จะดีกว่า หยิบจับทุกครั้ง ก่อนเก็บเช็ดให้แห้งชโลมน้ำมันให้เรียบร้อย..เคยทิ้งไว้สองวันสนิมแดงรอยนิ้วมือเต็มไปหมด...ปืนทำผิวซาตินมาแท้ๆ สนิมขึ้นเหมือนกัน อย่าไปนึกว่าผิวซาตินหรือสแตนเลสจะไม่กลัวสนิม..
..ถ้าเก็บนานๆ ถอดประกับด้ามออกซะด้วย ไม้อมน้ำมันและความชื้นได้ดีพอๆกัน..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 04:12:58 PM »

ยังอยู่นี่ Huh

ครับพี่ ผมนึกว่าหายไปไหน เลยรีบๆตั้งใหม่ กลัวช้าไปเดี๋ยวเพื่อนรักจะเกิดสนิมไปซะก่อน
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 04:23:38 PM »

เอ้า..ตั้งกระทู้ซ้ำหรือครับ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 04:27:25 PM »

แจ้ง ลบ ได้
จะได้เหลือ กระทู้เดียว  ไม่แตกกลุ่ม.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
hatori
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 06:42:27 PM »

เรียนท่าน วมต. ขออภัยในความผิดพลาด ช่วยลบกระทู้ของข้าพเจ้าด้วยจักขอบคุณยิ่ง
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 06:51:07 PM »

ที่เคยเจอก็คือ ไปยิงปืนที่สนาม ยิงเสร็จก็ฝากเขาล้างปืน เขาล้างเสร็จเราก็ไปรับปืนโดยที่ไม่ได้ล้างมือหลังยิง 2วันเท่านั้นสนิมผิวขึ้นเป็นรอยนิ้วมือเลย แต่เช็ดๆปัดๆด้วยผ้าชุบน้ำมันนิดเดียวก็ออกแล้วครับ ปรกติหยิบจับปืนก็ไม่ค่อยเช็ดเท่าไหร่นะครับ สนิมก็ไม่เป็น แต่2-3เดือนจะเช็ดลงน้ำมันชุดใหญ่ที เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าปืนที่ใส่ซองหรือใส่กล่องปืน สนิมขึ้นง่ายกว่าแบบวางไว้เฉยๆ แม้ไม่ไปจับมันก็ตาม ไม่รู้สมาชิกท่านอื่นคิดกันอย่างไร
1911FOREVER
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 07:29:07 PM »

มันยุ่งยากพอควร เนื่องจากแอบๆแฟนซื้อมา ของผมใช้วิธีห่อด้วยเสื้อยืดผ้านุ่มๆ พลาดท่าญาติโผล่มาเห็นได้รวบทัน มายังไง ไปยังงั้น เดือนสองเดือนพอญาติไม่อยู่จึงค่อยแอบเอาออกมาเช็ดล้างครับ

Colt make man elate.
หน้า: [1]
  พิมพ์