เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:26:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ธรรม  (อ่าน 34507 ครั้ง)
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:17:41 PM »

เมื่อมีคนตั้งข้อสงสัย  อิอิอิอิ เป็นหน้าที่ของคุณแล้วคุณแจ็คเอ๋ย.  ที่จะออกไปค้นหาะรรมะ อุ๊ย ไม่ใช่ ค้นหาคำตอบมาเปิดเผยเฉลยทางธรรมในนี้...

...สาธุ..
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:17:57 PM »

..... พูดเรื่องสนทนาธรรม  วันที่ 27 กรกฏาคม 2550 คณะของกระผมก็จะไปถวายธรรมมาส (ถูกหรือไม่ รอการแนะนำอยู่ขอรับ) ให้กับวัดพระธาตุขิงแกง  อยู่ที่ อ. จุน จ. พะเยา  เป็นวัดที่มีพระธาตุเก่าแก่มาก  ธรรมมาสทีว่านี้  ไม่เหมือนธรรมมาสแถวภาคกลางนะครับผม  อันนี้เป็นธรรมมาสใหญ่สูงทำด้วยไม้สักทอง  แกะลวดลาย คล้ายกับมณฑปย่อส่วนครับผม  เอาไว้มีโอกาสแล้วจะเอารูปมาลงให้ได้ชมกันครับผม  ธรรมมาสนี้ก็ร่วมแรงร่วมใจกันครับ  สนนราคาก็ประมาณ 40,000 บาท  พอตบแต่งและรวมทำพิธีถวายด้วยก็คงบานอีกโขอยู่ครับผม .........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:24:35 PM »

จขกท. วันนี้ คงได้ทำบุญหลายอยู่.. และบุญคงได้นำทางให้มาตั้งกระทู้นี้.
ข้อความที่เคยเห็น  จขกท. เก็บอาการไม่อยู่ ..  อย่างที่เคยแหวกทาง.. ไปอยู่หัวแถว .
ทำเอาเพื่อนคอปืน หลายท่านที่มาแจม. กระทู้.. แปลกใจ. นี่ใช่ คุณ andaman จริงหรือ.  ตกใจ  Grin

แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:25:52 PM »

..... ยังอยู่ในกระทู้ธรรมอยู่นะครับ  ถ้าพูดถึงเรื่องทำบุญนี้  กระผมเองก็ไม่ค่อยได้ขาดสักเท่าไร  เพียงแต่ไม่ค่อยบอกให้พวกเราในเว็บได้รับทราบเท่านั้น  ที่ผ่านมานี้ก็ไปร่วมถวายพระพุทธรูปที่จังหวัดเชียงราย เป็นพระพุทธรูปที่แกะจากต้นขนุนภายในวัดนั่นเอง  แล้วแกะองค์เล็ก ๆ มอบให้กับผู้ที่ร่วมทำบุญสร้างศาลา  "ชื่อพระสิงห์ขนุนอุดมโชค"  ฝีมือช่างจากภาคเหนือแกะ  ได้สวยพอดู มีหน้าตัก 7 นิ้ว 8 นิ้ว 9 นิ้ว เคยลงรูปให้ดูแล้วแต่ไม่มีรายละเอียดให้เท่านั้น .....

... ในการทำพิธีเบิกพระเนตร จะต้องใช้ขี้ผึ้งบริสุทธิ์ปิดทวารทั้งหมด เช่น ตา หู จมูก ปาก ฯ เป็นต้น แล้วใช้ผ้าขาวคลุมทั้งองค์  องค์ที่เห็นนนี้เป็นพระประธานที่แกะจากต้นขนุนที่อยู่ในบริเวณวัด  เป็นศิลปเชียงแสน ........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:31:40 PM »

มีภาพด้านหน้าตรง ๆ เห็นชัด ๆ เต็ม ๆ ไม๊คะ .... เป็นคนหนึ่งที่หลงไหลศิลปะทางเหนือค่ะ

อยากดูฝีช่างปัจจุบันค่ะ เคยดูแต่ฝีมือช่างโบราณ
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:33:13 PM »

จขกท. วันนี้ คงได้ทำบุญหลายอยู่.. และบุญคงได้นำทางให้มาตั้งกระทู้นี้.
ข้อความที่เคยเห็น  จขกท. เก็บอาการไม่อยู่ ..  อย่างที่เคยแหวกทาง.. ไปอยู่หัวแถว .
ทำเอาเพื่อนคอปืน หลายท่านที่มาแจม. กระทู้.. แปลกใจ. นี่ใช่ คุณ andaman จริงหรือ.  ตกใจ  Grin

โดนชก  อาจารย์โดนเข้าให้แล้ว ....  Grin Grin Grin
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:34:27 PM »

..... ไหน ๆ ก็เริ่มแล้ว  ขอต่อให้เข้าใจกันอีกหน่อยนะครับผม  คงยังไม่ผิดกระทู้นะครับ  ภาพที่เห็นนี้เป็นการฝังพระบรมสารีริกธาตุ  ในภาพผอบที่เห็นนั้น  กระผมเป็นผู้ถือเอง  จะต้องเอาไปแขวนไว้ในองค์พระ  ซึ่งทำไว้เป็นพิเศษแล้ว ....... พิธีดีมากครับ อยู่ร่วมกันทั้งคืนเลย .......

........ ภาพนี้ก็เป็นการบรรจุผอบพระบรมสารีริกธาตุไว้ในองค์พระพุทธรูป ........ พระสงฆ์จะนั่งอยู่รอบพิธีพร้อมทั้งทำการสวดมนต์ตลอดเวลา  เป็นที่ปลื้ม ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2007, 06:49:34 AM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:36:45 PM »

ข้อความที่เคยเห็น จขกท. เก็บอาการไม่อยู่..  อย่างที่เคยแหวกทาง.. ไปอยู่หัวแถว .

Grin Grin Grin  แหมท่านก็.....เหน็บ(มีด) อีกแล้ว    นี่แหละตัวจริงเสียงจริง อันอื่นน่ะของปลอม  Wink Wink Wink

บุญน่ะ(ถ้ามี) ผมไม่รับหรอก อนุโมทนา...สาธุ แจกจ่ายทำทานให้เพื่อนร่วมโลกไปหมดคงได้รับถ้วนหน้ากัน

จขกท. เก็บอาการไม่อยู่    อันนี้ อาจมีคนอื่นอ่านแล้วเก็บอาการไม่อยู่มากกว่ามั๊งครับท่าน  Grin Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2007, 09:48:57 PM โดย andaman » บันทึกการเข้า
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:39:06 PM »

สาธุ
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:51:11 PM »

ข้อความที่เคยเห็น จขกท. เก็บอาการไม่อยู่..  อย่างที่เคยแหวกทาง.. ไปอยู่หัวแถว .

Grin Grin Grin  แหมท่านก็.....เหน็บ(มีด) อีกแล้ว    นี่แหละตัวจริงเสียงจริง อันอื่นน่ะของปลอม  Wink Wink Wink

บุญน่ะ(ถ้ามี) ผมไม่รับหรอก อนุโมทนา...สาธุ แจกจ่ายทำทานให้เพื่อนร่วมโลกไปหมดคงได้รับถ้วนหน้ากัน

จขกท. เก็บอาการไม่อยู่    อันนี้ อาจมีคนอื่นอ่านแล้วเก็บอาการไม่อยู่มากกว่ามั๊งครับท่าน  Grin Grin Grin

"บุญ" แจกจ่าย และทำเผื่อ หรือทำแทนกันไม่ได้ค่ะ ใครทำใครได้ ใครไม่ทำก็ไม่ได้ค่ะ ....  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2007, 09:53:25 PM โดย harusame » บันทึกการเข้า
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:52:20 PM »

สา..ธุ     
.........พระบรมสารีริกธาติ  อันพระบรมสารีริกธาตุนี้ผมก็มีข้อสงสัยอยู่   แต่จะไม่ยกเข้ามาในการสนทนาธรรมนี้

คืนนี้กลับบ้านนอนก่อนนะครับไม่ไหว เมื่อคืนอยู่เวรรักษาการ ได้นอน2 ชั่วโมง   ราตรีสวัสดิ์ครับทุกท่าน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2007, 09:57:00 PM โดย andaman » บันทึกการเข้า
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:56:07 PM »

........ มีนะครับคุณวุ้นเส้น  ผมถ่ายไว้หลายภาพครับ  แต่คงลงให้ดูไม่ได้เพราะว่ามีผมนั่งอยู่ด้านหน้าท่านทุกภาพเลยครับผม ..... แต่ได้เอาองค์จำลอง คือองค์เล็ก ที่แจกให้กับผู้ที่ร่วมทำบุญด้วยกันมาให้ดูแทนนะครับ  จะได้อุดมโชคด้วยกัน ......

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:09:41 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2007, 10:11:48 PM โดย Watt » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:40:18 PM »

สา..ธุ     
.........พระบรมสารีริกธาติ  อันพระบรมสารีริกธาตุนี้ผมก็มีข้อสงสัยอยู่   แต่จะไม่ยกเข้ามาในการสนทนาธรรมนี้

คืนนี้กลับบ้านนอนก่อนนะครับไม่ไหว เมื่อคืนอยู่เวรรักษาการ ได้นอน2 ชั่วโมง ราตรีสวัสดิ์ครับทุกท่าน...

...... กระผมคิดว่า  ผมเดาความคิดท่านอาจจะไม่ผิด  เรื่องพระบรมสารีริกธาตุ  เนื่องเพราะว่าองค์พระพุทธเจ้าท่านได้นิพพานไปแล้วตั้งนานแสนนานใช่หรือไม่ครับผม  แล้วทำไมพระบรมสารีริกธาตุจึงยังไม่หมดไม่สิ้น ..... น่าสนใจครับผม  ผมเองก็เคยคิดเช่นนี้  แต่พอคิดไปแล้วก็ไม่ได้อะไร  เลยทำใจคิดเสียใหม่ว่า  พระบรมสารีริกธาตุที่เราเห็นก็อย่างละนิดอย่างละหน่อยเท่านั้น  ไม่ได้เอามามากมาย  และสิ่งที่ได้มาก็อาจจะเป็นอะไร ๆ ที่อยู่ในบริเวณที่เกี่ยวข้องกับพระองค์ก็เป็นได้  และทุกครั้งที่เราทำอะไรเกี่ยวกับพระบรมสารีริกธาตุ  เราจะทำด้วยความเคารพบูชา  ยกย่องสรรเสริญ  ในบางครั้งบางครายังสามารถเป็นจุดศูนย์รวมให้คนเรามีความสามัคคี  รักใคร่กลมเกลียวกันทำงานส่วนรวมให้กับชุมชนจนสำเร็จเป็นที่ยิ่งใหญ่ก็หลายหน  ไม่ทราบว่าผมตอบตรงใจท่านหรือเปล่าครับผม  แต่บอกก่อนนะ  เป็นความคิดของผมคนเดียว ....... ด้วยความเคารพ .....

แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 10:45:19 PM »

...... เกาะไว้จับไว้ให้มั่นคง
....... ปล่อยเพียงความลุ่มหลงลงบ้าง
......... กิเลส โลภ โกรธ หลง ที่ขวางทาง
........... ปล่อยวางเสียบ้างทางสุขเอย ........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2007, 10:47:41 PM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 13
  พิมพ์