เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:20:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ธรรม  (อ่าน 34448 ครั้ง)
andaman
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 07:57:03 PM »

มีกระทู้ไหนบ้างครับที่เกี่ยวกับธรรมะ  เราน่าจะมาตั้งกระทู้ธรรมแล้วไขปัญหาสนธนาธรรมะกันบ้างนะ  หลงรัก
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:07:30 PM »

ดีครับ(สาธุ)   Grin ว่าแต่พี่จะปลง...แล้วหรือ? Smiley
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:17:13 PM »

ดีครับ(สาธุ) Grin ว่าแต่พี่จะปลง...แล้วหรือ? Smiley

...อิอิอิอิ น้องว่าพี่ควรปลงได้หรือยัง 

การตั้งกระทู้ตอบกระทู้ธรรมนี่ไม่ใช่เรื่องของการปลงนะ  เช่น ธรรมะกับการครองปืน (ครอบครองมากบ้าง น้อยบ้าง  บ้างก็ขออนุญาตยังไม่ได้)...

...ณ บัดนี้.....( อ้าว ต่อด้วยนะ)   Grin Grin Grin
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:26:03 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

จะปลงแล้วหรอคะอาจารย์....
เอาลิงค์ เวบ ธรรม ไปเลยดีกว่าค่ะ  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

http://www.vipassanacm.com/links.asp

ขอใ้ห้มีความสุขในรสพระธรรมนะคะ  Grin Grin Grin
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:32:06 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

จะปลงแล้วหรอคะอาจารย์....
เอาลิงค์ เวบ ธรรม ไปเลยดีกว่าค่ะ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

http://www.vipassanacm.com/links.asp

ขอใ้ห้มีความสุขในรสพระธรรมนะคะ Grin Grin Grin

อิอิอิอิ ไม่เอา ไม่อ่านหรอก เรามาตั้งกระทู้ไขปัญหา กันเองดีกว่า เพื่อว่าจะเกิดแสงธรรมส่องนำทางขึ้นมาในนี้บ้าง   หลงรัก
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:32:25 PM »

..... ท่าน andaman ใคร่สนใจในการสนทนาธรรม  ท่านก็ตั้งกระทู้เข้ามาเลยซิครับท่าน  เดี๋ยวก็จะมี ทิดบ้าง หลวงบ้าง หนานบ้าง น้อยบ้าง ฯ มากมายเข้ามาสนทนากับท่านครับผม ......... " ความสุขทางโลกีย์มีเพียงชั่วคราว  ความสุขที่ยืนยาวคือการเข้าหาธรรมะ " ..........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:38:41 PM »

กระทู้ที่1    " ความสุขทางโลกีย์มีเพียงชั่วคราว  ความสุขที่ยืนยาวคือการเข้าหาธรรมะ ."

...อ้าว ท่านสาธุชนทั้งหลายมีใครจะโต้แย้งบ้าง   ความสุขไหนจะยืนยาว ระหว่างธรรมะกับโลกียะ
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:40:03 PM »

กระทู้ที่1    " ความสุขทางโลกีย์มีเพียงชั่วคราว  ความสุขที่ยืนยาวคือการเข้าหาธรรมะ ."

...อ้าว ท่านสาธุชนทั้งหลายมีใครจะโต้แย้งบ้าง   ความสุขไหนจะยืนยาว ระหว่างธรรมะกับโลกียะ

ไม่แย้งค่ะ..... สุขทางธรรม คือ สุขอันแท้จริงค่ะ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:51:22 PM »

...... ไม่มีท่านใดสังเกตุพระในรูปบ้างเลยหรือครับผม  พระท่านเอามือล้วงบาตรแล้วเชิดหน้าบิดขวาขึ้น ...... ไม่เห็นหรือว่าเห็นแล้วแต่ไม่สนใจ ....... ครับผม .....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:55:09 PM »

คนที่มีความสุขทางโลกียะ ก็ต้องการแสวงหาจนตัวตายสลายร่าง
บางคนก็เที่ยววิ่งตามธรรมะจนเกิดทุกข์ คิดว่าตัวเองนั้นมีสุขแต่ทุกข์ไปเกิดกับคนรอบข้าง
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:55:48 PM »

เห็นค่ะ ว่าจะถามอยู่ค่ะ ว่าทำไม ...  Huh
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 08:57:48 PM »

พระท่านคงเมินโลกียะน่ะครับ แล้วท่านล้วงหาอะไรในบาตร
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:05:06 PM »

คนที่มีความสุขทางโลกียะ ก็ต้องการแสวงหาจนตัวตายสลายร่าง
บางคนก็เที่ยววิ่งตามธรรมะจนเกิดทุกข์ คิดว่าตัวเองนั้นมีสุขแต่ทุกข์ไปเกิดกับคนรอบข้าง

มันอยู่ที่การทำความเข้าใจค่ะ... ถ้าศึกษาผิด ไปยึดติด ก็เพี้ยนแล้วค่ะ

ธรรม .... ที่แท้ก็คือ ธรรมชาติ เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นของธรรมดา เป็นสิ่งที่จะต้องเกิดขึ้นกับทุกคน ทั้งยาจก ผู้ดี มหาเศรษฐี แม้กระทั้งกษัตริย์ ...

แต่คนบางคนหลงทางวิ่งวุ่นเสาะแสวง "ธรรม" อย่างที่อาจารย์ว่า ทั้ง ๆ ที่ "ธรรม" ก็อยู่กับตัวเรานี่เอง แต่เพราะความเขลา เบาปัญญา จึงมองไม่เห็น ไม่เข้าใจ ก็เลยเกิดทุกข์ ต้องมีคนคอยแนะนำทาง จึงจะรู้จะเห็น แต่ก็ไม่ใช่ทุกคน

ดั่งที่พระพุทธองค์ได้เปรียบคนเป็นบัวสี่เหล่าไงคะ
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:08:20 PM »

เห็นค่ะ ว่าจะถามอยู่ค่ะ ว่าทำไม ... Huh

..... ไม่ทำไม ? ... มันเป็นปางของท่าน เขาเรียกท่านว่า "พระอุปคุต" ไงครับ ......  แต่ .... อย่าถามมากกว่านี้นะ  ไม่เช่นนั้นผมต้องออกไปหาข้อมูลมาตอบคุณวุ้นเส้นอีกยาวเลย .... ขอรับ ......

harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2007, 09:14:22 PM »

เห็นค่ะ ว่าจะถามอยู่ค่ะ ว่าทำไม ... Huh

..... ไม่ทำไม ? ... มันเป็นปางของท่าน เขาเรียกท่านว่า "พระอุปคุต" ไงครับ ......  แต่ .... อย่าถามมากกว่านี้นะ  ไม่เช่นนั้นผมต้องออกไปหาข้อมูลมาตอบคุณวุ้นเส้นอีกยาวเลย .... ขอรับ ......

แป่...ว.... โดนดักคอ..... เรียนประวัติศาสตร์ศิลปะ มาไม่เคยเจอค่ะ สงสัยเป็นปางที่คิดขึ้นใหม่รึปล่าวคะ .... Huh Huh

เอ๊ะ ... คุณแจ๊คไม่ให้ถามนี่เนอะ ....  Cool
หน้า: [1] 2 3 4 ... 13
  พิมพ์