เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:23:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ธรรม  (อ่าน 34473 ครั้ง)
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:18:19 PM »

"บุญ" แจกจ่าย และทำเผื่อ หรือทำแทนกันไม่ได้ค่ะ ใครทำใครได้ ใครไม่ทำก็ไม่ได้ค่ะ .... Wink

แผ่เมตตาได้ไม่ใช่หรือครับ Grin Grin Grin

แผ่แมตตา แค่ให้คนได้รับจิตสงบ ไม่คิดร้ายค่ะ ได้บุญไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย แล้วคนที่จะแผ่เมตตาให้ผู้อื่นได้ ก็ต้องสะสมบุญมาพอสมควรค่ะ ผู้รับจึงจะรับได้

อธิบายยากแหะ... ประสบการณ์ส่วนตัวค่ะ  Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:18:23 PM »

Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:20:25 PM »

กระทู้ที่1 " ความสุขทางโลกีย์มีเพียงชั่วคราว ความสุขที่ยืนยาวคือการเข้าหาธรรมะ ."

...อ้าว ท่านสาธุชนทั้งหลายมีใครจะโต้แย้งบ้าง ความสุขไหนจะยืนยาว ระหว่างธรรมะกับโลกียะ

ผมตัดไม่ได้ขอครึ่งๆครับ ทางสายกลาง Grin Grin Grin  เกี่ยวกันไหมครับ ช่วยตอบด้วย

บางอย่างมันเลิกไม่ได้จริงๆ อิ อิ อิ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:21:31 PM »

กระทู้ที่1 " ความสุขทางโลกีย์มีเพียงชั่วคราว ความสุขที่ยืนยาวคือการเข้าหาธรรมะ ."

...อ้าว ท่านสาธุชนทั้งหลายมีใครจะโต้แย้งบ้าง ความสุขไหนจะยืนยาว ระหว่างธรรมะกับโลกียะ

ผมตัดไม่ได้ขอครึ่งๆครับ ทางสายกลาง Grin Grin Grin เกี่ยวกันไหมครับ ช่วยตอบด้วย

บางอย่างมันเลิกไม่ได้จริงๆ อิ อิ อิ

ผมทายว่าไม่ใช่เรื่องปืนแน่ๆ  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:21:49 PM »

"บุญ" แจกจ่าย และทำเผื่อ หรือทำแทนกันไม่ได้ค่ะ ใครทำใครได้ ใครไม่ทำก็ไม่ได้ค่ะ .... Wink

แผ่เมตตาได้ไม่ใช่หรือครับ Grin Grin Grin

แผ่แมตตา แค่ให้คนได้รับจิตสงบ ไม่คิดร้ายค่ะ ได้บุญไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย แล้วคนที่จะแผ่เมตตาให้ผู้อื่นได้ ก็ต้องสะสมบุญมาพอสมควรค่ะ ผู้รับจึงจะรับได้

อธิบายยากแหะ... ประสบการณ์ส่วนตัวค่ะ Grin

อย่างนั้นต้องบอกว่าทำมากได้มากทำน้อยได้น้อยสิครับ Grin Grin Grin ไม่ใช่แบ่งไม่ได้ อิ อิ อิ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:23:36 PM »

ผมตัดไม่ได้ขอครึ่งๆครับ ทางสายกลาง Grin Grin Grin เกี่ยวกันไหมครับ ช่วยตอบด้วย

ผมทายว่าไม่ใช่เรื่องปืนแน่ๆ Cheesy

น้องพลับยังขอสองครับพี่มะขิ่น Grin Grin Grin

ขึ้นชื่อว่า "คน" คงยังมั่วกันเละกว่าจะเข้าเป็นเนื้อเดียวกัน

harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:25:15 PM »

อธิบายยากแหะ... ประสบการณ์ส่วนตัวค่ะ Grin

อย่างนั้นต้องบอกว่าทำมากได้มากทำน้อยได้น้อยสิครับ Grin Grin Grin ไม่ใช่แบ่งไม่ได้ อิ อิ อิ

เวลาคุณ carrera ทานข้าวใครอิ่มคะ ... Grin Grin Grin.... คุณดื่มเหล้า ใครเมาคะ ....  Grin Grin Grin

andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:26:06 PM »

บัวสี่เหล่า

พูดถึงเหล่า แล้วตอนนี้คิดถึงอย่างอื่นไม่คิดถึงบัว Grin Grin Grin คิดถึงพวกพี่มะขิ่นมากกว่า

3 เหล่า + 1 ตำหนวด พอดี 4

ปล. จะโดนตืบไหมเนี่ย...............ขอโทษ ขอโทษ

เดี่ยวเหอะๆๆๆๆ ล้อเลียน..... Grin Grin Grin

เอ้า..ตอบหรือขยายความด้วยนะ พร้อมยกคติธรรมมากล่าวอ้างอิงด้วย      [b].."..วิถีชีวิตและการอยู่ร่วมกันอย่างสันติ ของมนุษยชาติในปี2551/2008 " [/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2007, 01:29:50 PM โดย andaman » บันทึกการเข้า
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:27:57 PM »

เวลาคุณ carrera ทานข้าวใครอิ่มคะ ... Grin Grin Grin

แต่แม่นกกินแล้วมาป้อนลูกนก ลูกนกก็อิ่มนะครับ Grin Grin Grin 

ยอม ยอม ครับ ผมอิ่มครับ เดี๋ยวยาว......................

คำถามสองครับ

ถ้าบุญเก็บไปชาติหน้าได้ก็เก็บไปให้คนอื่นได้ปะ

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:30:38 PM »

ท่องปริยัติกันไป แต่กายใจไม่ปฏิบัติ ก็เท่านั้นครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:33:06 PM »

บัวสี่เหล่า

พูดถึงเหล่า แล้วตอนนี้คิดถึงอย่างอื่นไม่คิดถึงบัว Grin Grin Grin คิดถึงพวกพี่มะขิ่นมากกว่า

ปล. จะโดนตืบไหมเนี่ย...............ขอโทษ ขอโทษ

เดี่ยวเหอะๆๆๆๆ ล้อเลียน..... Grin Grin Grin

เอ้า..ตอบหรือขยายความด้วยนะ พร้อมยกคติรรมมากล่าวอ้างอิงด้วย [b].."..วิถีชีวิตและการอยู่ร่วมกันอย่างสันติ ของมนุษยชาติในปี2551/2008 " [/b]

ผมก็เล่นไปงั้น Grin Grin Grin  ใครๆก็รู้พี่ๆในนี้ใจดี น่าร๊ากกก ที่สุด Grin Grin Grin

คติธรรมไม่ค่อยมีอะครับ เอาเบอร์เด็กไปแทนได้ปะ 357-11-38

ล้อเล่นนะครับท่าน ผมกลัวกระทู้ท่านเหงา แต่เดี๋ยวหาธรรมะมาให้ครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:33:14 PM »

บัวสี่เหล่า

เอ้า..ตอบหรือขยายความด้วยนะ พร้อมยกคติธรรมมากล่าวอ้างอิงด้วย   [b].."..วิถีชีวิตและการอยู่ร่วมกันอย่างสันติ ของมนุษยชาติในปี2551/2008 " [/b]

เรื่องหยอกล้อกันคงไม่ต้องกระมังครับ  Grin

ผมกับคุณcarrera พบกันหลายครั้งแล้วครับ............คุณcarrera เป็นคนน่ารักมากๆ  ไม่ขวางโลก

ถ้าไม่ใช่เรื่องหยอกล้อ ทักทายกัน แบบยกคำกล่าวประชดสังคม วิถีชีวิตมั่วๆมา ให้ชวนสงสัย คงต้องอธิบายกันหน่อย............ไม่งั้นคนอื่นอ่านแล้วตีความไปหลายทาง Wink

harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:34:08 PM »

Grin Grin Grin

อ้างถึง
คำถามสองครับ

ถ้าบุญเก็บไปชาติหน้าได้ก็เก็บไปให้คนอื่นได้ปะ

ไม่ได้ค่ะ กรรมใดใครก่อ คนนั้นรับ และต้องชดใช้เอง
บุญก็เหมือนกัน

และไม่สามารถทำบุญเพื่อล้างบาปได้ .... บาปที่สร้างไว้ก็ต้องชดใช้ พร้อม ๆ ไปกับการได้ใช้บุญที่สะสมไป

คนบางคนเกิดมาในชาติตระกูลที่ดี ฐานะดี แต่อาจไม่ได้ตายดี หรือชีวิตอาจอยู่อย่างไม่มีความสุข เพราะเขามีบุญที่สะสมไว้ทำให้เกิดในตระกูลที่ดี มีฐานะดี ขณะเดียวกันเขาได้สร้างบาปจะโดยตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ ทำให้เขาต้องชดใช้กับการกระทำนั้น จึงไม่ได้ตายดี หรือไม่สามารถใช้ชีวิตอย่างมีความสุขได้
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:35:58 PM »

ท่องปริยัติกันไป แต่กายใจไม่ปฏิบัติ ก็เท่านั้นครับ

ถูกต้องแล้ว ค...ร้....า...บ....
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:36:03 PM »

ผมกับคุณcarrera พบกันหลายครั้งแล้วครับ............คุณcarrera เป็นคนน่ารักมากๆ ไม่ขวางโลก

ไม่ผิดหวังจริงๆ Grin Grin Grin  ไม่ค่อยได้เจอพี่ แต่คิดถึงเสมอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2007, 02:22:01 PM โดย carrera » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 13
  พิมพ์